What's new

[Chia sẻ] Quảng Nam yêu thương!

(BB)Thành viên mới xin kính chào quý anh chị!
Nhím thực sự rất thích diễn đàn " phuot". Đăng ký từ hôm trước nhưng nay mới có thể post bài và ra mắt mọi người! Lời đầu tiên Nhím xin chúc mọi người sức khoẻ, hạnh phúc và có những chuyến " phượt" thú vị!
Nhím quê Quảng Nam. Đặc trưng của quê Nhím là nắng, gió và cát! Hì, Đặc trưng này thật ra không có gì đặc biệt so với những vùng miền khác nhưng vẫn là niềm tự hào của những người con đất Quảng. Nhím rất mong có dịp giới thiệu đến tất cả mọi người về Quảng Nam quê mình.
Nhím hiện ở tại huyện Núi Thành. Theo lời nhiều bạn bè đã đến ghé thăm nhận xét: " Chưa thấy đâu như Núi Thành, vừa nhìn thấy Núi lại nhìn thấy biển!". Cũng có những câu hỏi rất vui thế này về Núi Thành : " Núi Thành thì chắc là nhiều núi lắm phải không?". Đúng là có núi nhưng không phải là đặc điểm để gắn liền với địa danh Núi Thành như mọi người nghĩ:)
Núi thì có Giang Thơm, hố Trầu, thác Ông- thác Bà...rất mát và đẹp. Thời đi học Nhím hay cùng bạn bè trong lớp leo núi để xả stress. Khi đi thì mang kèm trái cây, thịt bò, gà nguyên con...đã ướp sẵn,cùng một số đồ nghề như vỉ nướng, que nướng...để chế biển và tự xử tại đó.hehe. Rất hấp dẫn! Giờ thỉnh thoảng vẫn đi và cảm thấy rất thích!
Biển Núi Thành thì có biển Rạng là đẹp nhất. Ngoài ra có Bàn Thang, hang Dơi...rất hùng vĩ, có thể đựoc xem là kỳ tích của thiên nhiên.Mọi người có thể tìm trên google sẽ thấy.
Biển Rạng có nhiều mỏm đá rất đẹp. Là nơi lý tưởng để mọi người đến thăm quan và hóng gió. Cũng là nơi dành cho các cặp uyên ương đến chụp hình cưới làm kỹ niệm:). Biển có các món hải sản tươi sống. Cùng một loại có thể chế biến thành nhiều món ngon. Ví dụ như con hàu có thể nấu thành các món: Cháo hàu, canh hàu, hàu nướng...
Giá cả lại phải chăng, người dân thì nhiệt tình, chu đáo!
Con gái Quảng Nam thường có nước da bánh mật. Nhím cũng hân hạnh được sở hữu làn gia ấy:D.
Nhím rất mong có dịp mọi người ghé thăm. Nhím sẽ tình nguyện làm hướng dẫn viên nhiệt tình cho các anh chị và các bạn!
Nhím chúc mọi người vui vẻ và đón chào Nhím gia nhập diễn đàn nhé!
Nhím.

Cảm ơn bác taodan đã chia sẻ, ảnh đẹp lắm ạh (c) Đá dựng thì em xem ảnh thấy rồi, em nghe kể là, có một đoạn mà từ xa trên thuyền nhìn thấy dòng sông như bị tảng đá chặn đứng rồi mất hút, nên gọi là Đá Dừng, có đúng ko ạh :D

Đá dựng thì em xem ảnh thấy rồi, em nghe kể là, có một đoạn mà từ xa trên thuyền nhìn thấy dòng sông như bị tảng đá chặn đứng rồi mất hút, nên gọi là Đá Dừng, có đúng ko ạh :D

Theo như các bác địa phương giải thích thì gọi là Hòn Kẽm vì trên những ngọn núi hai bên dòng sông, đá mang màu ghi giống như của kim loại kẽm nên gọi thế.

Còn gọi là Đá Dừng vì dòng sông tới đó nó bẻ ngoặc hướng khác nên trông giống như 1 bức tường đá chắn ngang. Và còn có 1 giải thích nữa là vào mùa khô khi nước sông rút sâu xuống sẽ hiện lên 1 con đập tự nhiên bằng đá chắn ngang, nước chảy ầm ào.

Tôi chưa được đi vào mùa khô nên không rõ chuyện này, có bạn nào biết rõ hơn chăng?

Hi,e vửa từ SG về Tam Kỳ cư trú nè.Thấy SG phượt ào ào mà lòng cứ nao nao. Bữa nào có cơ hội c e mình làm vài chuyến nhá , sdt e nè: 0904 250 710

Chào các bạn Quảng Nam!

Mình ở Hà Nội, đã tới Hội An mấy lần rồi, nhưng chưa đi sâu vào Tam Kỳ, Núi Thành. Lần này quay lại, mình muốn khám phá thêm những vùng lân cận.

Bọn mình định từ Hội An thuê xe máy chạy vào, đi về trong ngày. Đọc topic của các bạn, thấy nên đi bãi Rạng, Bàn Thang, Hang Rơi, xã đảo Tam Hải. Các bạn tư vấn giúp mình xem 1 ngày thì đi những đâu và như thế nào cho hợp lý nhé.

Rất mong nhận được sự tư vấn của các bạn và xin cảm ơn nhiều!

mình tính tham quan Hội An và các chỗ lân cận ở Quãng Nam ...nhìn Đại Lộc đẹp quá , cho mình hỏi đường từ Hội An về Đại Lộc có xa ko ạ ....mình search google ko thấy , ai biết đường chỉ dùm mình chi tiết càng tốt :)với ở đây có homestay ko ạ

mình tính tham quan Hội An và các chỗ lân cận ở Quãng Nam ...nhìn Đại Lộc đẹp quá , cho mình hỏi đường từ Hội An về Đại Lộc có xa ko ạ ....mình search google ko thấy , ai biết đường chỉ dùm mình chi tiết càng tốt :)với ở đây có homestay ko ạ

Đại Lộc là huyện phía tây Quảng Nam, nếu bạn muốn đi Đại Lộc từ hội An thì đường gần nhất là từ Hội An bạn hỏi đường đi La Nghi, khoảng 7km sẽ đến Vĩnh Điện, từ Vĩnh Điện bạn dỏi đường đi tiếp Phong thử, sẻ đi xuyên qua xã Điện Phước, Điện Hồng (của huyện Điện Bàn), Đại Nghĩa, thị trấn Ái Nghĩa (huyện Đại Lộc), tổng quãng đường HA-ĐL khoảng ~20km, đường rất tốt. Từ đây bạn có thể xuyên đường 14B lên Thạnh Mỹ, Nam giang, đường Trường Sơn...À, gần Phong thử có một cái tháp Chăm cô đơn...Tháp Bằng An. Chúc bạn có một chuyến đi vui vẻ và nhiều trải nghiệm.

Chào các bạn
Giữa tháng 12 mình vào Quảng Nam, đang muốn đi đảo Tam Hải nhưng băn khoăn chỗ ở quá. Mình search google thì thấy ở Tam Hải chỉ có resort 4 sao thôi. Các bạn có biết có nhà nghỉ, khách sạn bình dân nào nữa k?

Chào các bạn
Giữa tháng 12 mình vào Quảng Nam, đang muốn đi đảo Tam Hải nhưng băn khoăn chỗ ở quá. Mình search google thì thấy ở Tam Hải chỉ có resort 4 sao thôi. Các bạn có biết có nhà nghỉ, khách sạn bình dân nào nữa k?

Hiện tại thì ở đó chỉ có cái resort 4* đó thôi bạn nhé, vì khu đó dịch vụ du lịch chưa phát triển nên hầu như chưa có hotel có thể ở đó có nhà nghỉ ven đường đó bạn. Chúc bạn có chuyến trãi nghiệm vui vẻ......

Mình sắp đi Chu Lai tháng 4 tới. Các bạn cho mình hỏi ở bãi Rạng có khách sạn nào được mà giá cả phải chăng không? Mình có google mà kiếm ks thấy khó quá, cũng chả thấy giá cả gì. Các bạn ở đó hoặc đã đi rồi cho mình một số tên khách sạn và giá cả được không, cả các quán ăn ngon bổ rẻ nữa :x

Nếu không ở bãi rạng thì ở tt Núi Thành có nhiều ks không các bạn. Từ thị trấn ra biển có xa không ạ. Cảm ơn các bạn nhiều.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,576
191,426
Latest member
viasatunleashed
Back