What's new

[RP] - Buôn Ma Thuột, Đà Lạt (11/2012): Độc bước Độc hành & những cảm nhận

[RP] - Buôn Ma Thuột, Đà Lạt (11/2012): Độc bước Độc hành & những cảm nhận

Tìm mãi ko đc ng đồng hành, đa phần vì ko khớp thời gian cũng như về chi phí. Quyết tâm lên Tây Nguyên 1 chuyến xem nó khác j với Tây bắc & cũng là vì đây là khu vực sau này chắc sẽ có ít dịp đi với cơ quan nên cũng muốn cảm nhận xem con ng cũng như cảnh vật nơi đây ra sao. Đọc mấy bài về thác nước & phong cảnh của một vài bác trên phuot.vn càng làm mình thêm cao hứng, một mình thì một mình, quyết tâm khăn gói ra đi

Một khi đã máu thì đừng hỏi bố cháu là ai...
khi đã có thai.... thì đừng hỏi..... ai là bố cháu...

tay sách nách mang ta lên đường, với một lịch trình hoàn toàn là ngẫu hứng (vì đi có 1 mình) ..... xuất phát

đi airmekong có khác, xe bus đưa ra tận máy bay ko như VNairline có đường dẫn lên thẳng máy bay

bước chân xuống sân bay Buôn Ma Thuột, cảm nhận thay đổi thời tiết từ HN vào BMT công nhận là gió & lạnh. Chưa j mình đã cảm nhận được vì sao trong phuot.vn lại có cả cụm từ "NẮNG GIÓ Tây Nguyên" rồi

nhận phòng nào, KS EDEN 228 Nguyễn Công Trứ. Lúc gọi điện mình khá ấn tượng với giọng lễ tân, có thể do mình thích nghe giọng ng miền trong, ngọt ngào làm sao. Và hình như cũng đúng khi ng ta hay bảo, con gái miền trong đa số hiền & chiều chồng :D

(đây là tấm mình chụp vào sáng hôm sau)

tắm rửa rồi đi kiếm cái j bỏ bụng đã, với thông tin ít ỏi, ko tập trung vào ăn uống + hỏi lan man vài câu ở lễ tân ta lang thang đi kiếm đồ ăn tạm. 1 Quán bánh mỳ rơi vào tầm mắt, thẳng tiến thôi. Cảm nhận ban đầu khá là cay. Ở đây cũng là lúc mình hỏi vài thông tin cơ bản về đường đi cũng như giờ giấc sinh hoạt thường ngày của con người nơi đây, cũng là nơi mình được hé lộ.... chồng chị chạy xe thồ (xe ôm) cũng hay chở khách đi tham quan (Cứ biết vậy đã). Quay về ks nghe tiếng hát của quán cafe bên cạnh, tạt vào ngay & luôn. Quán này mới mở được 4 hôm, có giao lưu khán giả, ca sĩ amateur nhưng giọng khá hay, có thể do chất giọng của con ng TN & tùy vào cảm nhận của mỗi ng nữa

tobe continue...

Re: [RP] - Buôn Ma Thuột, Đà Lạt (11/2012): Độc bước Độc hành & những cảm nhận

mình đang làm trên file word rồi cop ra đây để mọi ng xem. Diễn đàn giới hạn có 7 ảnh nên hơi chậm :(

vài chú xxx đến kiểm tra, khá hách dịch (mình vốn ko ấn tượng lắm với đội này)

ngồi 1 lúc, gọi thêm chai bia cho tối dễ ngủ & cũng là để nhìn đời với con mắt nhiều cảm hứng hơn. Đến 22h theo phép lịch sự mình gọi thanh toán, về phòng ngủ với lời nhờ vả lễ tân "mai hộ e thuê 1 chiếc xe máy". Vậy đó, yên tâm ta lên giường

sáng sớm hôm sau ung dung ngủ dậy

ta đi ăn sáng, món được chọn là "phở nước" - theo cách gọi của chị chủ quán, chị nhanh nhảu khi thấy 1 thằng cù bơ cù bất với chất giọng ngoài bắc ngô nghê hỏi "có những món gì chị gái ơi" & đương nhiên, chị chốt luôn và ngay 1 câu vào mỏ thằng hỏi "phở nước hả em dzai". Ok, chiến cho đỡ đói, cảm giác ko ngon lắm

quay về ks để lấy xe đi chơi, đến lúc gặp ng cho thuê mình mới được hỏi "có mang bằng lái ko e, ở đây giao thông làm dữ lắm" (điều này hoàn toàn trái ngược với khi mình vào Đà Nẵng, dễ dàng hơn nhiều". Thôi rồi, đời em tụt dốc không phanh, mọi kế hoạch dường như đổ bể ngay từ đây. Dù đã thỏa thuận e đồng ý làm luật với xxx nhưng nghe vẻ ko ăn thua. Đến lúc này ngồi nghĩ 1 lúc, lôi con lap còi ra tham khảo thông tin. Đây rồi, 1 anh cho thuê xe máy, đ/c 375 Lê Duẩn thì phải (mình ko nhớ rõ lắm), nhấc máy gọi luôn nhưng ò í e (chắc đang tập thể dục với vợ hoặc chưa ngủ dậy j đó - mình đoán vậy :D). Biết làm sao giờ, lúc này nảy ra trong đầu là lời nói của chị bán bánh mỳ tối qua... cứu cánh đây rồi, có thể chồng chị cho thuê hoặc chị chỉ chỗ cho thuê hoặc đường cùng là..... xe thồ (có thể được ưu ái 1 chú dễ mến, đáng tin cậy)

- ông xã chị ko cho thuê, e thử lên kia hỏi xem (theo hướng tay chị là 1 quán cầm đồ).
Đi theo hướng đó với hi vọng mong manh, mình đưa giấy tờ cho nó, bon này làm ăn có máu mặt chỉ cần nhìn CMND nó có thể truy ra tận nơi, thịt mình nên nó có thể cho mình thuê, với lại mình cũng chả có ý đồ j hết...... Nhưng câu trả lời lạnh ngắt như gáo nước dội vào đầu cu cậu lúc bấy giờ "KHÔNG EM ƠI" :(( :((

Phương án cuối là phi xe thồ, phải chọn thôi biết làm thế nào.... :(( đc chị giới thiệu cho 1 ảnh ở miền Tây lên đó sống, cũng nghề chạy xe thồ. Sau 1 hồi ngã giá, (tính a cũng khá thuần tính, sau này cảm nhận sơ qua là thế) 2 ae xuất phát lên đường. Lịch trình là Cụm Thác Dray Sap, Dray nur, Gia Long, Trinh Nữ........
con đường quốc lộ 14 khá bụi bặm

với những sân phơi cafe của các gia đình bên đường

rời khỏi dak lak ae ta thẳng tiến vào địa phận dak nông (đọc đau hết cả mồm)

tobe continue....

tốc độ tối đa cho phép nhé các bác, ở đây dọc đường rất nhiều xxx, sẵn sàng cắn trộm bất cứ lúc nào với các tay đua bất cẩn

địa phận huyện có các thác phía trc mặt rồi, ae ta nhào dzoô chẳng sợ hiểm nguy

vào khu du lịch có các cụm thác

bên trong là chia ra 2 nhánh

chọn hướng Gia Long thẳng tiến, đường đi khá là heo hút & ít dấu hiệu có ng vào

đi sâu vào bên trong, càng vào càng lạnh gáy, vì làm j có ai vào đâu ... cũng may đi cùng 1 a chàng béo mập, nhỡ có gặp phải hổ báo cáo chồn thì nó cũng phải thịt tên màu mỡ trước :D ta yên tâm & vững tin với con đường màu xanh phía trước :X :X
xa xa thấy có tiếng thác đây rồi, một mình tôi phi xuống, để lại a chạy xe thồ ở lại trông xe ko nhỡ có thằng lâm tặc nào nó vui tính lại mang về bán sắt vụn thì ae chỉ có nước cuốc bộ về với bản làng, với độ dài đường chuột chạy khiêm tốn, khoảng ngót nghét 50km :))
đường xuống

xa xa có thác nước đây rồi

dấu hiệu của trước đây cũng đã từng có ng cắm trại

cảnh thác Gia Long

Tạm nghỉ đi ăn đã, trong tối nay sẽ cố gắng nốt chặng đường ở Buôn Mat Thuột, ngày mai thêm Đà Lạt nữa mọi ng nhé

tự đặt máy làm 1 pô

một loài hoa dại ven đường

tobe continue....

quay về thôi, cảm giác ban đầu là "thác j xấu thế, như cái suối gần nhà e mà lúc bé hay đi.... rửa chân :)) có lẽ tại mùa này ít nước nên nó mới vậy, chứ rơi xuống đây vào mùa nước chắc với thằng ko biết bơi như mình chỉ toi sau chỉ 1 nốt nhạc. Về sau mình hỏi chuyện thì có biết, ở gần đây có một bãi tắm tiên nhưng chưa khám phá được, tiếc quá, vì nếu có thấy nhất định sẽ xuống tắm cùng.... với lời tự nhắc nhở bản thân....... a thề, a hứa..... a đảm bảo sẽ ko làm j hết =))

trên đường quay ra thấy 1 chú chim, bìm bịp thì phải, con này mà ngâm rượu uống cứ gọi là.... 1 ng khỏe 2 ng vuiiiii.... :D

tobe continue...
quay lại với con đường tơ lụa, hướng sang Dray sáp có vẻ được đầu tư hơn với đường điện có đầy đủ bóng đèn (tối có sáng được hay ko thì chưa biết)

tobe continue....

Xa xa thấy chỗ bán vé đây rồi

1 chú voi, theo kích cỡ ko đoán được tuổi (vì mình chưa tìm hiểu tí nào) nhưng sau vụ đi Bản Đôn thì mình đồ rằng chú voi này còn khá bé, nhiệm vụ duy nhất của chú ta đứng ở đây là…… làm cảnh cho khách ngắm (phí phạm quá). Nhẹ nhàng từ tốn tiếp xúc chú voi này, phải hết sức cẩn thận ko nhỡ nó …. Vẩy vòi 1 phát là tiêu luôn 1 số bộ phận mà từ trước đến nay mình chưa được sử dụng =))
Sờ vào đầu e nó có vẻ phê, há mồm thế cơ mà …. >”<

Thẳng tiến vào thác nào

Một cây xương rồng ven đường

Thấp thoáng thác đây rồi, thế này mới tạm gọi là thác chứ. Khá đẹp, to, rộng…. & có thể cuốn trôi bất cứ chú nào nếu mon men lại gần mà ko cẩn thận. Từ khi thủy điện hình thành, phía trên thượng nguồn tích nước + mùa này là mùa mưa nên ít nước đi hẳn, bớt đi cái vẻ hùng vĩ. Tôi tranh thủ chụp ảnh kỉ niệm

Bên ngoài có một cái cây khá đẹp, nhưng đường ra hơi trơn nên mình ko dám mạo hiểm phi ra. Nếu đi 1 đoàn thì có lẽ nên thử ra đó chụp ảnh

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,582
191,438
Latest member
quannqd90
Back