What's new

Rủ rê, tụ tập dân phượt đang ở Đà Nẵng (Tập 4)

Status
Not open for further replies.
@ anh Quangcung và cả nhà: tối qua về ngủ cứ nhắm mắt lại là rừng núi, con đường, mọi người nó cứ hiện ra. Cũng như anh Quangcung, Châu cũng muốn chia sẻ chút cảm xúc của mình. Tối hôm qua khi chia sẻ cho những bạn bè trong công việc của mình, Châu chia sẻ đề tài " Tình yêu thương" và cảm thấy mình chia sẻ thật nhiều cảm xúc. Hôm bữa trên đường đi, mình quan sát thấy cả nhà mình có người dù mình chỉ mới gặp lần đầu, nhưng sao mà như thân quen lâu lắm rồi. Mỗi người một công việc, hoàn cảnh khác nhau, nhưng đều giống nhau ở tấm lòng muốn chia sẻ cho người kém may mắn hơn mình. Cho đi để thấy mình giàu có, đúng ko mọi người? Thương mấy bạn con gái làm xế nữa chứ, nắng nôi, đường quanh co lên đèo xuống dốc, vừa thồ hàng nặng nữa, vậy mà cứ băng băng chạy... tất cả vì những em bé ở Tây Giang. Tới nơi, moi người tranh thủ chia nhau người lo quà cho các em, còn các bạn nữ thì lo cơm trưa cho mọi người. Cảm ơn Thanh, Bạch Tuộc và các bạn đã vô cùng chu đáo lo cho mọi người được ăn uống ko chỉ no mà còn rất ngon nữa. Bữa trưa nhanh chóng ngon miệng với bún mắm, mì lá chấm mắm hoặc xì dầu mà ngon quá chừng. Xong bữa trưa mọi người kéo nhau ra chuẩn bị chương trình chính buổi chiều cho các em. Dù mình thông báo là 2h sẽ bắt đầu chương trình, nhưng từ lúc mình tới đã có nhiều em lấp ló trước cổng trường. Có vẻ như người dân và các em đã được thông báo trước nên khi đoàn chạy xe gần tới nơi thì rất nhiều người dân đứng trước cửa nhà chào đón reo hò. Thật vui.
Hai anh chàng hớt tóc Tuấn Liên (chủ tiệm Tuấn Liên ở Hội An) và Lộc cùng rất nhiều ace khác từ 1h30 đã bắt đầu dụ dỗ các em đến cắt tóc. Anh quangcung phải làm mẫu trước, các chị phải đem bánh kẹo ra dụ dỗ thì mới có vài em dám ngồi lên cho các bác thợ mình làm việc. Tuấn Liên kể là vừa mới mua thêm 2 cái tông đơ mới theo đợt này đấy. Bình thường là chủ tiệm thì rất bận rộn, đặc biệt là ngày nghỉ, thế mà vì trẻ em nơi đây, Tuấn Liên đã rất nhiệt tình và hào hứng, thậm chí mai mốt nhà mình mà có đi từ thiện ở đâu cứ alo, chứ đi chơi thì khó, Tuấn Liên sẽ tham gia ngay ko suy nghĩ, mà còn sẽ ủng hộ về vật chất nữa. Theo Tuấn Liên kể thì bạn ấy có 1 cái hộp trích nguồn thu nhập của tiệm hàng ngày để làm từ thiện nữa đó. Thật đáng quý phải ko cả nhà?.
Mình ngồi nhìn mọi người vui chơi với các em mà thấy trong lòng vui, xúc động ko thể tả. Anh Quangcung bày đủ trò như một người quản trò làm cho các em thật vui. Có vẻ các bé chịu nghe lời anh quangcung thôi! Masara thì bất ngỏ trở thành ảo thuật gia. Ban đầu các em rất nhút nhát, ko dám, nhưng sau một hồi thì nhiệt tình tham gia và nhìn khuôn mặt các em thật rạng rỡ, hạnh phúc. Nhìn các em đứa nào đứa nấy mặt mày nhem nhuốc, áo quần thì 5 nút còn 1, 2 nút, tóc vàng cháy và khô cứng như rễ tre:) đứa có dép, đứa chân ko, có đứa mang mỗi một chiếc mà vẫn mang, có đứa học lớp 1 lớp 2 mà nhìn như có 3-4 tuổi. Nhìn thấy thương chịu ko nỗi, ước chi mình có nhiều hơn nhiều hơn để cho các em. Những món quà nhà mình chuẩn bị chắc các em vui lắm, nào là cặp táp, tập vở, hộp bút, mũ, khăn, bàn chải đánh răng, áo mưa, các em gái còn có cài tóc, kẹp tóc xinh xắn do chị Giáng Hương tặng. Ngày Tết thiếu nhi, được nhận 1 gói bánh, gói kẹo, hộp sữa chắc các em vui mừng lắm...

(Mọi người xem ảnh chuyến đi Tây Giang từ trang 83 nhé)

Và đây, những gương mặt tuổi thơ Tây Giang :

Liên đội trưởng đây nhé

attachment.php

Thật là mừng vui khi nhận được món quà của các anh chị PDN nhân ngày 1/6

attachment.php

Cô bé này xinh quá

attachment.php

E lệ, rụt rè trước ống kính

attachment.php

Thật là dễ thương

attachment.php

Lũ con trai

attachment.php

Với phần quà trên vai, các em lại leo dốc, lội suối về bản trong niềm vui sướng, hân hoan

attachment.php

Last edited:
Trao quà cho các em

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Căng bạt che nắng che mưa cho các em

attachment.php

Tổ chức các trò chơi tập thể cho các em

attachment.php

Nhớ đang chuẩn bị phát quà thì trời mưa, nhưng nghe lời anh quangcung ko đứa nào bỏ chạy mà ngồi im tại chỗ, mình lo cho các em mắc mưa bệnh thì cô giáo nói khỏi lo, các em trên này mưa nắng gì cũng ko sao, khỏe re hết, chẳng như trẻ em thành phố, bố mẹ chăm quá thành ra sức đề kháng ko bằng..nghe vừa mắc cười vừa thấy thương:). Nhưng các anh chị nhà PDN đâu nỡ để các em chịu mưa, mọi người giăng tấm bạt khổng lồ do anh phieubatgiangho xách theo để che cho các em ko bị ướt, cũng may mưa mau tạnh. Sau khi nhận quà, chụp hình lưu niệm xong thì các em ra về kẻo trời tối. Kêu gọi các em có đầu tóc quá hoang dã tiếp tục ở lại để được cắt tóc, Tuấn Liên và Lộc múa kéo liên tục từ 1h30 đến 5h, tổng cộng khoảng 60 em được cắt tóc:). Khi các em về xong thì tới phiên các mem nhà mình làm điệu, chụp choạch đủ kiểu. Rồi các bạn hậu cần lại lục đục chuẩn bị cơm chiều. Chiều nay thực đơn gồm có: cơm ( nấu bằng bếp củi nồi gang nhé, do bạn Thanh đảm nhiệm), đậu phụng chiên nước mắm, gỏi cá hộp, trứng vịt chiên, thịt luộc, rau muống luộc, canh bí đao nấu tôm. Khuya nay còn có món cháo gà ăn khuya với 4 con gà xé phay rau răm do bếp trưởng Thanh đảm nhiệm. Công nhận em Thanh đảm đang quá. Nấu nồi cơm 20 lon gạo bằng bếp củi mà cơm chín đều, ko sống, không khét, không nhão. Rồi bắt 1 nồi nước luộc thịt, thịt chín vớt ra bỏ rau muống vô luộc, vớt rau ra bỏ tôm và bí đao vô nấu canh luôn. Bái phục... nên ăn canh bí đao nhưng nước canh là mùi rau muống hihihi..=)). Lúc chiều có 1 số bà con dân tộc đi rẫy về ghé qua cho nhà mình mấy trái thơm to, nhìn vỏ xanh tưởng chua ai dè ăn chua chua ngot ngọt ngon quá trời. Cả nhà chen chúc quây quần bên mâm cơm ấm cúng vui ơi là vui... Ăn cơm xong thì tới màn đi tắm... phòng tắm tối thui, lúc này là lúc cả nhà khoe đèn pin...Xong rồi kéo nhau vô chỗ xóm làng bà con dân tộc để vui chơi và ngủ lại ở nhà truyền thống của bản. Lúc đầu mới kéo qua một số mem ko đồng tình vì muốn ở lại chỗ trường để cắm trại, đốt lửa trại ngoài trời... nhưng ý kiến của một số leader là ở bên này thì an toàn hơn và lỡ mưa thì cũng có chỗ ngủ, vả lại bên cạnh nhà cũng có bãi đất trống để mình vui chơi. Rốt cuộc cũng ở lại bên này, vừa vào nhà được chừng 15 phút thì trời mưa tầm tã. Cả nhà mình lại quay quần bên nhau với tiếng đàn ghita của anh quangcung và Kevin, gà xe phay rau răm và bia lon, tiếng hát của Trường mở màn, Gà Xé đọc ráp... ai hát cứ hát, ai ngủ thì cứ ngủ, xếp lớp bên nhau như cá mòi... trời mưa to ko ngớt, rốt cuộc cả nhà sau khi tàn tiệc thì xếp lớp nằm ngủ cùng nhau. Giang hồ vợ đem lều theo ngủ mà vì trời mưa ko giăng lều được, đành giăng trong nhà vậy, ở chỗ bị dột, ko ai ngủ được, mình giăng lều chui vô ngủ với chungdai...hihi, rốt cuộc cũng được ngủ lều...=))=))
Mình xin tường thuật tới đây thôi, bà con kể tiếp đi... cho mấy ace ở nhà ko đi được thèm chơi..

Cả nhà ơi, tháng 9 tháng 10 mình đi lại nữa đi! Đi Tây Giang tiếp. Mình quyên góp áo quần, giày dép, mền chiếu lên cho bà con và các em. Mình kiếm xe tải chở đồ còn mình đi xe máy lên... Mình sẽ tìm 1 bác lái xe tải chở hàng miễn phí :) Châu và Hùng nhất định sẽ đi lại, nhà mình cùng đi nhé :). Rồi gần Tết mình lại cùng đi...

Chẳng phải ai đó từng nói " Những gì xuất phát từ trái tim sẽ đến được trái tim" sao?
Nó sẽ vượt qua khoản cách về địa lý, ngôn ngữ, tuổi tác, trình độ để cùng nhau cảm nhận và sẻ chia.
Có thể những chuyến đi như thế này, những hành động như thế này chỉ là một - vệt- sáng trong sự khó khăn của người dân nơi chúng ta đặt chân đến. Nhưng thà là một vệt- sáng còn hơn chẳng sáng bao giờ!
" Hành động nhỏ - Yêu thương lớn", mỗi lần đi là một lần được nạp thêm năng lượng cho trái tim, học hỏi thêm được nhiều kinh nghiệm.
Cảm ơn các bác, anh, chị, em của Phuoter- ĐN!

Cả nhà ơi, tháng 9 tháng 10 mình đi lại nữa đi! Đi Tây Giang tiếp. Mình quyên góp áo quần, giày dép, mền chiếu lên cho bà con và các em. Mình kiếm xe tải chở đồ còn mình đi xe máy lên... Mình sẽ tìm 1 bác lái xe tải chở hàng miễn phí :) Châu và Hùng nhất định sẽ đi lại, nhà mình cùng đi nhé :). Rồi gần Tết mình lại cùng đi...
lúc tối em định xách xe đi lại rồi đó...nhưng mà đợi tháng 9 để đi lại với vc chị nè :)...em xin joine nhóa ;))
Chẳng phải ai đó từng nói " Những gì xuất phát từ trái tim sẽ đến được trái tim" sao?
Nó sẽ vượt qua khoản cách về địa lý, ngôn ngữ, tuổi tác, trình độ để cùng nhau cảm nhận và sẻ chia.
Có thể những chuyến đi như thế này, những hành động như thế này chỉ là một - vệt- sáng trong sự khó khăn của người dân nơi chúng ta đặt chân đến. Nhưng thà là một vệt- sáng còn hơn chẳng sáng bao giờ!
" Hành động nhỏ - Yêu thương lớn", mỗi lần đi là một lần được nạp thêm năng lượng cho trái tim, học hỏi thêm được nhiều kinh nghiệm.
Cảm ơn các bác, anh, chị, em của Phuoter- ĐN!
cái này trên fb của bạn Thương Nguyễn mà...sao bạn copy vào đây mà ko ghi rõ nguồn thế hử =))

Một chuyến đi thành công ngoài mong đợi. Qua đây xin cảm ơn tới tất cả các thành viên tham gia chương trình lần này.. Đội hậu cần và đội quản trò đã hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ.Cảm ơn đến những lòng hảo tâm đã tạo nên sự thành công của chương trình. Đặc biệt cảm ơn vợ chồng chị Châu anh Hùng, cảm ơn anh QuangCung, Masara, Gà xé, chị Danbuonban và chị Thanh rất nhiều.
Gần 40 thành viên trải qua 300km trong 2 ngày, tuy thời gian không dài nhưng đã để lại rất nhiều kỷ niệm đáng nhớ... Những người xa lạ nay gần gũi nhau hơn vì chúng ta có cùng sở thích và tình yêu thương đã đưa chúng ta gần nhau hơn...
Hẹn các bạn tại những cung đường và những chuyến từ thiện trong thời gian tới.

P/s: Trong chuyến đi không tránh khỏi những vấn đề sai sót về tổ chức... Phuoters Dn sẽ rút kinh nghiệm trong những chương trình lần tới.

PHUOTERS DA NANG - WE ARE ONE

attachment.php

Last edited:

Cứ từ từ cho khoai nó nhừ em nhá, dồn dập quá nó... loãng mất đấy :))

@Den_Ngo : Em có phải là Thương Nguyễn không đó?

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,829
191,553
Latest member
68gamebaibar5
Back