What's new

Sắp xếp và buộc đồ khi đi du lịch

Buộc đồ chuẩn đấy, nhất là có cái điếu cày bên mình. Thật thú vị :))

...kiếm 02 túi ốp sát sườn xe là hiệu quả nhất, đựng được nhiều đồ, xe đầm, chạy tốt ...nếu cột ổ baga sau mà nặng sẽ ảnh hưởng rất nhiều đến cân bằng xe, nhất là đi vào các đường đất, nhiều ổ ga, nhiều khúc cua gấp ...

...tuy nhiên với hai túi bên hông sức nặng của xe tăng lên nhiều và nếu ngã xe, một mình đỡ dậy rất khó ...

Bọn em thường buộc thế này ạ, xe nào cũng buộc thế tuốt:D . Buộc ngon lành chắc chắn thì ngồi đằng sau lại có thêm chỗ tựa, thành ra cũng thấy ổn:)

Buộc đồ như bác songnutu chỉ thuận tiện cho việc chạy trên đường bằng thôi, vừa rồi em đi Apachai cũng buộc như vậy, đường trơn ngã oành oạch và khi về đến nhà gãy 2 ốc ở tay nắm :( :(

Buộc đồ như bác songnutu chỉ thuận tiện cho việc chạy trên đường bằng thôi, vừa rồi em đi Apachai cũng buộc như vậy, đường trơn ngã oành oạch và khi về đến nhà gãy 2 ốc ở tay nắm :( :(

Cách buộc đồ này thuận tiện cho việc đổ xăng, người ngồi sau cũng thoải mái. Tuy nhiên như vậy trọng tâm xe sẽ bị lệch sai với thiết kế, cầm lái rất vất vả, đường trơn trượt té ngã là điều dễ hiểu. Ai tinh ý thì sẽ thấy khi chạy chỉ cần hơi đảo xe sẽ thấy xe bị vẫy đuôi sang phía ngược lại. Nếu đi đường đèo dốc lại trơn trượt, chạy hơi nhanh một tí thì rất nguy hiểm. Theo tớ thì nếu đi 2 người, cố gắng dồn đồ vào 1 balô để ở giữa xe là tốt nhất. Trong trường hợp đi 2 người, 2 balô thì cái balô nặng nên để ở giữa xe. Chú ý balô cần gọn, các dây đeo cần buộc gọn tránh móc linh tinh gây ngã. Cái balô thứ 2 thì buộc làm sao để người ngồi sau tựa luôn được vào. Không cần dài quá ra phía sau như hình chụp. Cách này thì đổ xăng vất vả hơn vì phải tháo ra buộc lại. Nhưng tớ quan niệm chạy xe trên đường nên chú trọng các yếu tố an toàn. Vì để đồ như vậy trọng tâm xe cân, 2 đùi người cầm lái kẹp chặt vào balô như đi xe mô tô. Cả xe cân bằng, đảo xe đảo đèo rất thoải mái. An toàn là hơn cả. Một vài phút buộc đồ lúc đổ xăng không quan trọng lắm. Bạn hoangxthao1976 chỉ bị hỏng vặt vậy là may mắn rùi. :)

Hôm vừa rồi em đi Y tý buộc đồ thế này:

Đổ xăng cũng tiện, đi đường khó cũng ổn. cái xe wave của em đít vểnh nên ko tụt đồ. Mỗi tội tụt người :) cái này trước khi đi mấy phút em ra Hà Trung khuân một cái. Tuy nhiên lúc đầu nhiều đồ , hai lòng túi bị chạm bánh. em lấy đồ sửa xe với cái chân máy ảnh làm cái xương 2 bên túi, tì vào giảm sóc sau. thế là chạy tít. Đựng được nhiều đồ đáo để. Thêm một ba lô đằng trước nữa thừa đủ cho 2 người.

Buộc đồ như shrek có vẻ thích hợp cho việc chạy xe 1 người thôi nhỉ. Người đằng sau ngồi phải vắt chân lên hai quả túi phồng kia à?

Kiểu túi của mấy bác đưa thư kia làm bằng vải gì thế? Có chống thấm không? Mua ở đâu được và bao tiền?
Báo tớ biết với nhé.

em đi Y tý 2 người vẫn ngon bác ạ , vẫn có chỗ để chân. mua xăng chỉ nhấc ra rất tiện. người ngồi sau ngồi luôn lên túi nên ko cần buộc. Lòng túi rộng. để được áo rét túi ngủ...Cái này may bằng vải bạt , các miệng túi rộng và trùm kín , dùng cho đưa thư báo nên có lẽ ko thấm nước. Đợt em đi khô ráo nên chưa test thử vụ này. em mua ở Hà Trung, 120k chưa mặc cả :)

Bên này người ta có những phụ kiện dùng để buộc đồ cho các thể loại xe khác nhau.
Ví dụ cho xe hai bánh như wave, dream này:

Dành cho xe to to để buộc đồ ra sau này:

Cho dạng xe scooter, xe ga này:

Dây lưới buộc mũ như thế này:

Túi có nam châm gắn vào bình xăng dành cho những xe bình xăng trước; túi này có mặt nhựa trong phía trên để bản đồ.

Túi được bọn lang thang xe máy khoái dùng kiểu dạng ống, bằng chất liệu dày chống thấm cực tốt

Một nhãn hiệu túi dành cho người đi mô tô rất có tiếng là Ogio, nếu chú ý cũng có thể mua được balo, túi sản xuất tại VN với giá chừng 500k -1tr/cái. Cực rẻ so với giá bán ở bển.
Nhãn này chuyên đồ outdoor. Chất lượng rất tốt và thiết kế tỉ mỉ.

Túi có nam châm gắn trên bình xăng trước

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,720
191,518
Latest member
sunwindigital
Back