What's new

Tam Đảo - "Nghỉ và mát"

Đây là chuyến đi của em vào hè năm 2011, bây giờ ở chỗ em lạnh quá nên em ngồi post để nhớ lại kỉ niệm hồi đó với hy vọng gợi nhớ cái ấm áp mùa hè tại Việt Nam...

Tam Đảo có lẽ các bạn ai cũng nghe thấy rồi, hồi xưa nghe nói đây là vùng đất ăn chơi của quan chức cao cấp Pháp, về sau thì được đội tuyển xe đạp VN và đội tuyển đá bóng VN dùng như là nơi tập luyện và an dường.... Còn bây giờ thì thành nơi "nghỉ và mát" theo đúng nghĩa... :D Hợp cho các tay to đi du hí với bồ cuồi tuần ...

Tam Đảo là một dãy núi đá ở vùng Đông Bắc Việt Nam nằm trên địa bàn ba tỉnh Vĩnh Phúc, Thái Nguyên và Tuyên Quang. Gọi là Tam Đảo, vì ở đây có ba ngọn núi cao nhô lên trên biển mây, đó là Thạch Bàn, Thiên Thị và Máng Chỉ [1]. Ngọn cao nhất có độ cao tuyệt đối là 1.591 m.
http://vi.wikipedia.org/wiki/Tam_Đảo

Đây là lần thứ 2 em đi Tam Đảo, lần trước phải là mười mấy năm trước khi còn bé tý được suất đi ké an dưỡng với Hội cựu chiến binh cùng ông bà nội...

=====================

Cuộc hành trình của em bắt đầu từ 9h sáng tại bến xe Mỹ Đình..

Bắt xe khách đến chân của Tam Đảo (thị xã Vĩnh Yên), trong quá trình ngồi trên xe thì có 1 em Mỹ bắt chuyện nhưng khổ nỗi em lại mù tiếng anh từ khi biết tiếng Tung Của nên thế là có bao nhiêu bắn hết, cả Trung, cả Việt, cả Anh... và hiểu được rằng em Mỹ đó 19t (trông như 30t ý) tự mò đi Tam Đảo 1 mình với quyển hướng dẫn nữa Việt, nửa Anh trên tay.. thôi kệ, nó bắt chuyện thì nói chứ máu mê gì đâu ... hahaa... đến chỗ nghỉ chân thì xe khách tạt vào cửa hàng bánh mỳ gì ý, em bảo em Mỹ là mua ăn thử đi, đặc sản VN đấy... EM nó lắc đầu, thế là thôi, em mua luôn 2 cái :D Tặng cho mỗi người 1 cái ... Em Mỹ ăn lấy ăn để ...........(Thế mà bảo mua thì lại ko mua, đúng là nghe đồn tây Balo bây giờ khôn lắm, bây giờ em mới được chứng kiến ...) 

Rồi chặng đường cũng đến chân đèo Tam Đảo.. Nói thật là e cũng chả biết làm thế nào để lên Tam Đảo, thế là em hỏi bà phụ xe, rồi bà phụ xe móc cái a nhô điều cho em 1 cái taxi đến... Mà tự nhiên em Mỹ kia cũng đòi đi cùng mình =)) Bỏ mẹ, ko đen tối ko được rồi ...:L.....

(Còn tiếp ....)

Đặt tạm mây cái ảnh ở đây để các bác có thêm động lực theo dõi :D

01278.jpg của [T-V-L], trên Flickr

01283.jpg của [T-V-L], trên Flickr

Last edited:
Em xin viết tiếp ạ...

Cuộc hành trình của em bắt đầu từ 9h sáng tại bến xe Mỹ Đình..

Bắt xe khách đến chân của Tam Đảo (thị xã Vĩnh Yên), trong quá trình ngồi trên xe thì có 1 em Mỹ bắt chuyện nhưng khổ nỗi em lại mù tiếng anh từ khi biết tiếng Tung Của nên thế là có bao nhiêu bắn hết, cả Trung, cả Việt, cả Anh... và hiểu được rằng em Mỹ đó 19t (trông như 30t ý) tự mò đi Tam Đảo 1 mình với quyển hướng dẫn nữa Việt, nửa Anh trên tay.. thôi kệ, nó bắt chuyện thì nói chứ máu mê gì đâu ... hahaa... đến chỗ nghỉ chân thì xe khách tạt vào cửa hàng bánh mỳ gì ý, em bảo em Mỹ là mua ăn thử đi, đặc sản VN đấy... EM nó lắc đầu, thế là thôi, em mua luôn 2 cái :D Tặng cho mỗi người 1 cái ... Em Mỹ ăn lấy ăn để ...........(Thế mà bảo mua thì lại ko mua, đúng là nghe đồn tây Balo bây giờ khôn lắm, bây giờ em mới được chứng kiến ...)

Rồi chặng đường cũng đến chân đèo Tam Đảo.. Nói thật là e cũng chả biết làm thế nào để lên Tam Đảo, thế là em hỏi bà phụ xe, rồi bà phụ xe móc cái a nhô điều cho em 1 cái taxi đến... Mà tự nhiên em Mỹ kia cũng đòi đi cùng mình =)) Bỏ mẹ, ko đen tối ko được rồi ...:L.....

Thế là em đồng ý cho em ý đi cùng với mục đích là chia tiền taxi.... haha (Khôn thế nào bằng dân VN được chứ làm gì có gì đen tối như các bác nghĩ đâu ), sau hồi mặc cả thì giá là 180 nghìn taxi lên tận nơi .. (Ông taxi bảo là tiền khấu hao, tiền hao mòn, tiền leo dốc gì đó nên mới là giá đó ...) Thôi chia ra mỗi đứa có mấy chục, kỳ kèo làm gì ....

Rồi xe đi lên đèo, nhờ lại hồi xưa leo lên dốc mà chả có ba-ri-e nhìn hãi quá, bây giờ thì có ba-ri-e rồi nên cũng an tâm phần nào..
Đến nơi thì cũng gần trưa rồi.... Taxi dừng cho em ở 1 khách sạn, và các tay cò ra mời mọc lấy để, em và em Mỹ phân vân quá, chả biết như thế nào.. em Mỹ thì "No, No, no..." lấy để rồi dí vào mặt em quyển hướng dẫn của em ý rồi ghi địa chỉ 1 khách sạn nào đấy... EM thì có biết địa chỉ gì trến đấy đâu.. nên hỏi cò, và cò thấy thế được dịp dọa ngay : "À, khách sạn này thì đi đường kia kìa, tầm này thì phải 2 triệu...", hahaaa ... Lúc đầu em nghĩ cũng là chém vì hôm đấy là thứ 3,4 gì đó, ko phải cuối tuần, đắt thế nào được nhưng về sau nghĩ lại cũng có thể đúng vì là khách sạn được in vào hướng dẫn du lịch xuất đi Mỹ cơ mà, chắc phải 2 tr thật... Thế là với vốn tiếng anh "cọc cạch" của em, em quay sang dọa em Mỹ này nọ , rồi văn vở này nọ ... cuối cùng em ý đã đồng ý vào khách sạn trước mặt cùng em..:D

(Còn tiếp...các bác cứ thả trí bay bổng tiếp đi ..Khi nào cảm xúc tràn về, em xin viết tiếp ạ....)

01055.jpg của [T-V-L], trên Flickr

01056.jpg của [T-V-L], trên Flickr

01057.jpg của [T-V-L], trên Flickr

Sax, huhu ức chế quá, đang đọc lấy đọc để giờ phải pau sè! - pause :(

Đã bảo để cho các bác thả trí bay bổng mà ... cừ từ từ chăn ấm nện êm rồi em sẽ viết tiếp...
Cám ơn các bác đã ủng hộ ....

Cảnh tam đảo đẹp quá, Nhìn như những bức ảnh của các nhiếp ảnh gia nổi tiếng về thiên nhiên - đất nước ấy. Thật là sung sương khi nhìn thấy cảnh này

Cảnh tam đảo đẹp quá, Nhìn như những bức ảnh của các nhiếp ảnh gia nổi tiếng về thiên nhiên - đất nước ấy. Thật là sung sương khi nhìn thấy cảnh này

Đất nước ta còn nhiều vùng thần tiên lắm .........

# 010 của [T-V-L], trên Flickr

# 011 của [T-V-L], trên Flickr

# 012 của [T-V-L], trên Flickr

# 013 của [T-V-L], trên Flickr

# 014 của [T-V-L], trên Flickr

# 015 của [T-V-L], trên Flickr

# 016 của [T-V-L], trên Flickr

(Còn tiếp ..)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,978