What's new

Tam Đảo - "Nghỉ và mát"

Đây là chuyến đi của em vào hè năm 2011, bây giờ ở chỗ em lạnh quá nên em ngồi post để nhớ lại kỉ niệm hồi đó với hy vọng gợi nhớ cái ấm áp mùa hè tại Việt Nam...

Tam Đảo có lẽ các bạn ai cũng nghe thấy rồi, hồi xưa nghe nói đây là vùng đất ăn chơi của quan chức cao cấp Pháp, về sau thì được đội tuyển xe đạp VN và đội tuyển đá bóng VN dùng như là nơi tập luyện và an dường.... Còn bây giờ thì thành nơi "nghỉ và mát" theo đúng nghĩa... :D Hợp cho các tay to đi du hí với bồ cuồi tuần ...

Tam Đảo là một dãy núi đá ở vùng Đông Bắc Việt Nam nằm trên địa bàn ba tỉnh Vĩnh Phúc, Thái Nguyên và Tuyên Quang. Gọi là Tam Đảo, vì ở đây có ba ngọn núi cao nhô lên trên biển mây, đó là Thạch Bàn, Thiên Thị và Máng Chỉ [1]. Ngọn cao nhất có độ cao tuyệt đối là 1.591 m.
http://vi.wikipedia.org/wiki/Tam_Đảo

Đây là lần thứ 2 em đi Tam Đảo, lần trước phải là mười mấy năm trước khi còn bé tý được suất đi ké an dưỡng với Hội cựu chiến binh cùng ông bà nội...

=====================

Cuộc hành trình của em bắt đầu từ 9h sáng tại bến xe Mỹ Đình..

Bắt xe khách đến chân của Tam Đảo (thị xã Vĩnh Yên), trong quá trình ngồi trên xe thì có 1 em Mỹ bắt chuyện nhưng khổ nỗi em lại mù tiếng anh từ khi biết tiếng Tung Của nên thế là có bao nhiêu bắn hết, cả Trung, cả Việt, cả Anh... và hiểu được rằng em Mỹ đó 19t (trông như 30t ý) tự mò đi Tam Đảo 1 mình với quyển hướng dẫn nữa Việt, nửa Anh trên tay.. thôi kệ, nó bắt chuyện thì nói chứ máu mê gì đâu ... hahaa... đến chỗ nghỉ chân thì xe khách tạt vào cửa hàng bánh mỳ gì ý, em bảo em Mỹ là mua ăn thử đi, đặc sản VN đấy... EM nó lắc đầu, thế là thôi, em mua luôn 2 cái :D Tặng cho mỗi người 1 cái ... Em Mỹ ăn lấy ăn để ...........(Thế mà bảo mua thì lại ko mua, đúng là nghe đồn tây Balo bây giờ khôn lắm, bây giờ em mới được chứng kiến ...) 

Rồi chặng đường cũng đến chân đèo Tam Đảo.. Nói thật là e cũng chả biết làm thế nào để lên Tam Đảo, thế là em hỏi bà phụ xe, rồi bà phụ xe móc cái a nhô điều cho em 1 cái taxi đến... Mà tự nhiên em Mỹ kia cũng đòi đi cùng mình =)) Bỏ mẹ, ko đen tối ko được rồi ...:L.....

(Còn tiếp ....)

Đặt tạm mây cái ảnh ở đây để các bác có thêm động lực theo dõi :D

01278.jpg của [T-V-L], trên Flickr

01283.jpg của [T-V-L], trên Flickr

Last edited:
Pác nay giống y mình đi Sapa năm 2008, cũng giữa đường thấy " chuyện bất bình " chẳng tha ;) . Nghĩ cũng thật hài, người và ta không hề biêt nhau thế mà chỉ gặp nửa ngày đã tèng teng. Có lẽ khi con người đã hòa quyện cùng thiên nhiên thì quên mất mình là ai . Em không có diễm phúc vợ Tây như bác nhưng có một vợ là khách du lịch Yên Bái. Cuộc tình cũng được ngày rưỡi .

Tội lỗi , tội lỗi .....

Hỏi thế gian tình là chi
Mà sao nhân thế mê si điên cuồng...​

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,978
191,820
Latest member
jun88commobi1
Back