What's new

Tất tật về Hộ chiếu (Passport) Việt Nam

Ad cho em hỏi em làm hộ chiếu, có giấy hẹn rồi nhưng vì cần gấp trước giấy hẹn thì có thể đến lấy trước giấy hẹn được không ạ. Em cảm ơn.

Chào mọi người,
Mình lang thang trên mạng nên mò mẫm được topic này. Mình đang gặp một số vấn đề với PP mong được mọi người tư vấn.
Mình đã có pp từ năm 2009 và đi du học bên Tq. Sang năm 2018 mình có ý định học thạc sĩ ở nước ngoài. Nhưng Pp của mình chỉ còn hạn sử dụng tới tháng 4/2019.
2018 mình Du học và sẽ được nhà trường bảo lãnh làm visa 4 năm( và miễn phí hoàn toàn). Nếu PP của mình chỉ có hạn tới 2/2019 mình chỉ có thể làm được visa vài tháng. Vì tháng 9/2018 mình mới nhập học. Mà trường chỉ hỗ trợ làm visa một lần, nếu mình đổi hộ chiếu sẽ phải tự đi làm visa lại tự lo chi phí. Hơn nữa còn khá rắc rối vì mình lúc đó đang học mà hộ chiếu lại hết hạn. Nên mình muốn hỏi các bạn hộ chiếu còn hạn khoảng 2 năm có đổi mới đc không?
Ngoài ra còn 1 vấn đề nhỏ là mình trước kia ở tỉnh Lào Cai, làm Pp là dùng CMT Lào Cai cấp. Nhà mình chuyển về HN được vài năm, đã làm lại CMT mới. Mình muốn hỏi xem khi đi đổi pp mình phải đưa CMT nào( vì mình còn cả 2 CMT- đều có giá trị, ko bị thu hồi hay cắt góc).
Cảm ơn mọi ng trước nhé. Ai có kinh nghiệm vụ này chỉ mình với.

Chào mọi người,
Mình đã có pp từ năm 2009 và đi du học bên Tq. Sang năm 2018 mình có ý định học thạc sĩ ở nước ngoài. Nhưng Pp của mình chỉ còn hạn sử dụng tới tháng 4/2019.
2018 mình Du học và sẽ được nhà trường bảo lãnh làm visa 4 năm( và miễn phí hoàn toàn). Nếu PP của mình chỉ có hạn tới 2/2019 mình chỉ có thể làm được visa vài tháng. Vì tháng 9/2018 mình mới nhập học. Mà trường chỉ hỗ trợ làm visa một lần, nếu mình đổi hộ chiếu sẽ phải tự đi làm visa lại tự lo chi phí. Hơn nữa còn khá rắc rối vì mình lúc đó đang học mà hộ chiếu lại hết hạn. Nên mình muốn hỏi các bạn hộ chiếu còn hạn khoảng 2 năm có đổi mới đc không?
Ngoài ra còn 1 vấn đề nhỏ là mình trước kia ở tỉnh Lào Cai, làm Pp là dùng CMT Lào Cai cấp. Nhà mình chuyển về HN được vài năm, đã làm lại CMT mới. Mình muốn hỏi xem khi đi đổi pp mình phải đưa CMT nào( vì mình còn cả 2 CMT- đều có giá trị, ko bị thu hồi hay cắt góc).
Cảm ơn mọi ng trước nhé. Ai có kinh nghiệm vụ này chỉ mình với.

Tốt nhất là bạn nên xin cấp hộ chiếu mới theo diện là hộ chiếu cũ sắp hết hạn. Bạn đến Phòng Công an xuất nhập cảnh nộp hồ sơ và đem theo hộ chiếu cũ, trình bày lí do cần hộ chiếu mới để dán thị thực 4 năm đi Trung Quốc du học.

Bạn nộp hồ sơ ở địa phương nào thì mang Chứng minh thư do Công an địa phương đó cấp. Ví dụ bạn nộp ở Hà Nội (44 Phạm Ngọc Thạch, Đống Đa) thì mang chứng minh thư của Công an Hà Nội cấp đi.

Đây là trang web của Phòng quản lý xuất nhập cảnh Hà Nội để khai đơn trực tuyến làm hộ chiếu <https://hochieu.cahn.vn/>
Còn đây là trang web của Cục quản lý xuất nhập cảnh <https://hochieu.xuatnhapcanh.gov.vn/faces/index.jspx> dùng để khai đơn cho tất cả các địa phương trên cả nước, có cả thủ tục và lệ phí cho từng diện cấp hộ chiếu.

Chào mọi người! Em có vấn đề này muốn được mọi người giúp đỡ:

Sắp tới em có qua Singapore du lịch mấy ngày nhưng hình ảnh trong PP ( được cấp tùe 2012) có chút không giống với hình hiện tại do em có nuôi tóc dài và niềng răng. Em có nên xin cấp lại PP hay không? Và em cũng đã đặt vé máy bay bằng số PP cũ thì sau khi đổi mới em có đc giữ lại PP cũ hay không?

Em có tham khảo qua 1 vài trường hợp giống như của em nhưng lại không có trường hợp nào như vậy gần đây. Vậy em mong mọi người có thể giải đáp giúp em. Cảm ơn mọi người rất nhiều

Sắp tới em có qua Singapore du lịch mấy ngày nhưng hình ảnh trong PP ( được cấp từ 2012) có chút không giống với hình hiện tại do em có nuôi tóc dài và niềng răng. Em có nên xin cấp lại PP hay không? Và em cũng đã đặt vé máy bay bằng số PP cũ thì sau khi đổi mới em có đc giữ lại PP cũ hay không?

Hình ảnh trong hộ chiếu không quá giống cũng không vấn đề gì đâu em ạ. Còn nếu em muốn đổi hộ chiếu cho hình ảnh giống với hiện tại thì em có thể đổi được. Khi đến bàn làm thủ tục cấp hộ chiếu, em trình bày lí do là ảnh trong hộ chiếu không giống, em xin cấp mới. Và em nhớ đề nghị công an xuất nhập cảnh dập lỗ hộ chiếu cũ và cho em giữ lại hộ chiếu cũ.

Trước khi bay em liên lạc với hãng hàng không để thay đổi số hộ chiếu, hoặc em mang cả hộ chiếu mới và hộ chiếu cũ (đã dập lỗ) đi cho họ xem là được (Khi đóng dấu ở cửa xuất cảnh thì chỉ đưa hộ chiếu mới ra thôi).

Em nhớ lưu ý là làm hộ chiếu mới mất khoảng 8 ngày làm việc (hoặc có thể lâu hơn tùy địa phương) nên nếu còn xa em mới bay thì hẵng làm.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,253
191,728
Latest member
toanazz11
Back