What's new

[Đã chốt đoàn] Theo dấu Tây Tiến - Sài Khao, Mường Lát (10 - 12/5)

Mừng ngày Đất nước thống nhất, dân tình đi chơi mình ở nhà ngắm gái xinh.Nay bạn bè về nhà thì ta lại tung tăng.
Đợt này quyết chí "Tây Tiến" lên Mường Lát để thấy “heo hút cồn mây” và những cung đường “dốc lên khúc khuỷu dốc thăm thẳm” trong bài thơ Tây Tiến năm nào, thăm dòng sông Mã hùng vĩ, cùng ngắm đỉnh Pha Luông xa xa, nơi ấy những chàng trai Tây Tiến đã “gục trên súng mũ bỏ quên đời” để bảo vệ dải đất miền tây Thanh Hoá.
Lịch trình dự kiến như sau:

Ngày 1 (Thứ 6 - 10/5): Xuất phát 18h, Hà Nội – Bản Lác (Mai Châu) (Ngủ bản Lác) (130km)

Ngày 2 (Thứ 7 - 11/5): Dậy sớm chạy Mai Châu – Co Lương – Trung Sơn - Mường Lý - Sài Khao - tt Mường Lát (ngủ tt Mường Lát)

Ngày 3 (Chủ Nhật - 12/5): Mường Lát - Tén Tằn - Hồi Xuân - Quan hoá - Cẩm thuỷ - HN

Chi phí dự kiến: 800K cả xăng xe.
Anh chị em đồng chí nào đi thì hú mình nhé.
Mình tên Hương, sn 88. SĐt 0983588532

Last edited by a moderator:
Chúc đoàn đi thuận lợi, trời nắng thì đi ngon lành lắm. trời mưa thì ....
Đoạn đường từ Trung sơn sang mường lý : đang làm thủy điện nên đường rất xấu và lầy , nhiều đoạn thì rải đá răm , đá hộc .

Last edited:
Mình cũng nghĩ nên nghỉ ở Sài Khao hơn , sáng sớm dậy còn rình biển mây.Đợt trước có đoàn chụp được biển mây Sài Khao đẹp lắm.

Dập dòm đến t5 sẽ quyết định nhé Lead. Xế cứng nhưng xe hơi yếu, với lại phải xem thời tiết nữa, mưa thì ở nhà luôn cả đoàn :">
P/s: Mấy đoàn trc đi toàn hết 600k, lần này 800k chắc nhậu nhẹt linh đình đây :X

Last edited:
Lên Sài Khao mà thời tiết đẹp thì đẹp tuyệt vời , nếu đoàn đi đều không gặp sự cố thì tầm 4 đến 5h chiều bạn có mặt ờ Sài Khao rồi . Các bạn xin vào ngủ nhờ trong đồn Biên Phòng ấy . Có thể nhờ mấy chú biên phòng nhờ dân mua hộ gà , hoặc nhờ nấu hộ cơm luôn ^^

Hi all,
Em tạm thời update tình hình chuyến đi của chúng ta như sau:
8h tối nay hẹn mọi người tại đỉa chỉ Trà Chanh 39 đường Láng. Chúng ta sẽ gặp mặt làm quen và bàn chi tiết thêm cho chuyến đi.
Danh sách đoàn tạm thời đang như sau:
1. Chủ thớt + xế
2. Anh Hảo + ôm
3. Krazyvn độc hành
4. Trang + bạn Trang : ôm
5. Kut0 : Xế dập dòm.
Tối nay mọi ng có mặt mình cũng bàn nhóe. :x

Mình cũng nghĩ nên nghỉ ở Sài Khao hơn , sáng sớm dậy còn rình biển mây.Đợt trước có đoàn chụp được biển mây Sài Khao đẹp lắm.

Muốn có mây thì chiều hôm trc mưa to thì sáng hôm sau mới có mây đc. Đoàn mình đi săn đc mây mà. :D

Nếu ai đã từng vào Sài Khao thì đều biết đến sự nguy hiểm của con dốc Pù Hin Hại, cửa ngõ vào Sài Khao, dốc dài vào tận tới bản, khoảng hơn 1 km, dốc dựng đứng khoảng 15% có nhiều chỗ cua quặt cạnh mép vực, mặt đường của con dốc tuy rộng (Khoảng 4 mét) nhưng toàn đá nằm trơ trọi, thực tế đi được chỉ khoảng 30-40cm, đi lên đã vất vả, đi xuống dùng cả phanh trước, phanh sau và ghì số 1 xe vẫn trôi theo tốc độ 20km/1h. Đi vào đó nên đi đoàn khoảng 6 xe, không nên đi đoàn khá đông, nếu Xế từng chạy Chế Tạo, Tả thì ngon, không phải lo nghĩ miễn đừng chủ quan.
Ảnh chẳng thể lột tả được hết độ dốc của con dốc này, nên các bạn phải xác định là nguy hiểm và vất vả...

Và đây nữa
Hôm 30-4 rồi bọn mình cũng đc nếm con dốc này. 4 xe mạnh ai nấy chạy, ôm xe nào đẩy xe đó. Làm 1 hơi số 1 kéo đều. Chạy 1 đoạn có bóng râm lao vào nghỉ cho người thở và ngựa mát máy :D
Cơ mà thích đoạn về từ Sài Khao đi Mường Lát hơn. Nguy hiểm hơn nhiều so vs đoạn vào từ trạm đóng quân của đội liên nghành.
Nhà nghỉ ở Mường Lát có nhà nghỉ gì gì Bình ở ngay đầu tt giá bình dân, phòng Ok. Ăn uống thì ace nên ăn bình dân vì đồ rừng chưa chắc đã thật. Có món Cá Lăng khá ngon cơ mà k b' mùa này có sẵn k nữa
Chủ thớt ơi tình hình ôm xế thế nào rồi ạ
Minh xin đặt 1/2 viên gạch. Chưa chạy đoạn từ Mai Châu vào ML bao giờ và vì đang bí $ sau mấy đợt đi trc :D

Last edited:
Chạy về Tén Tằn, nếu có thời gian thì các bạn nên đi cột mộc biên giới Tén Tằn, cách khoảng 12 - 13km thôi. Cột mốc Việt - Lào to và đẹp nhất mình thấy :D.

Hôm 30-4 rồi bọn mình cũng đc nếm con dốc này. 4 xe mạnh ai nấy chạy, ôm xe nào đẩy xe đó. Làm 1 hơi số 1 kéo đều. Chạy 1 đoạn có bóng râm lao vào nghỉ cho người thở và ngựa mát máy :D
Cơ mà thích đoạn về từ Sài Khao đi Mường Lát hơn. Nguy hiểm hơn nhiều so vs đoạn vào từ trạm đóng quân của đội liên nghành.
Nhà nghỉ ở Mường Lát có nhà nghỉ gì gì Bình ở ngay đầu tt giá bình dân, phòng Ok. Ăn uống thì ace nên ăn bình dân vì đồ rừng chưa chắc đã thật. Có món Cá Lăng khá ngon cơ mà k b' mùa này có sẵn k nữa
Chủ thớt ơi tình hình ôm xế thế nào rồi ạ
Minh xin đặt 1/2 viên gạch. Chưa chạy đoạn từ Mai Châu vào ML bao giờ và vì đang bí $ sau mấy đợt đi trc :D
Dạ tình hình tối qua đi off thì có 8 xe, nhưng có 1 xe chưa chốt vì còn phải lo xe cộ ạ. Anh mà đi thì hoặc độc hành hoặc kiếm ôm. Em chốt đoàn 10 người, nên còn 1 xe nữa (nếu có) không thì chạy 4 xe ạ ^^. Đi hay không thì anh ới sớm cho em nhé

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,928
191,777
Latest member
giothuong2k
Back