What's new

[Hỏi đáp] Thông tin du lịch Bắc Âu

he he

mình đã ghé đến chỗ bảo tàng này, đóng cửa rồi. mình hỏi tiệm bên cạnh thì nói là do financial crisis nên đóng cửa luôn rồi. Chán thật, lọ mọ mãi đến nơi thì đóng cửa , không để lại một message nào cả.

Mùa này (đầu tháng 4) lên Bắc âu chán quá, trời lúc nào cũng âm u.

Kính các bác là em hiện đang ở Oslo, đúng là buồn thật

Ở Oslo mùa này thì bùn rồi, đợi khi tuyết rơi Oslo mới gọi là lung linh

Mình định khoảng 20.6 sẽ bay sang Stockholm chơi khoảng 3 ngày, rồi đi tàu biển (đi đêm và ngủ trên tàu luôn) sang Helsinki, chơi 2 ngày nữa thì sang Talinn chơi 1 ngày. Sau đó sẽ đi tàu biển về Stockholm và bay về nhà. Sở dĩ chọn Stockholm làm điểm đầu và điểm cuối của hành trình là vì hiện nay vé Ryanair bay đến đây khá rẻ.

Bạn nào có kinh nghiệm cho mình hỏi về đi tàu biển giữa Stockholm-Helsinki, Helsinki-Tallinn và Tallinn-Stockholm (thời gian, giá cả và liệu có phải book vé trước nhiều ngày hay không).

Nếu các bạn có ý kiến hay gợi ý nào khác thì cũng cho mình biết nhé! Mình cảm ơn.

Mình mới đi tàu Viking cách đây 2 ngày. Tại trung tâm Stockholm thì bạn chỉ có thể mua vé tại City terminalen (ngay khu central station bên khu Otermalm), giá thì có nhiều loại, nếu bạn mua trễ thì chỉ có loại cabin không có cửa sổ, giá cũng không đắt lắm. Vừa rồi bọn tớ mua vé hạng B4, phòng ở tầng 5, không có cửa sổ, giá 1245 SEK/3 vé. Cabin độc lập cho 3 người, có nhà vệ sinh, phòng tắm trong đó luôn, rất sạch sẽ, và nói chung là rất tuyệt so với các phương tiện giao thông bên nhà mình.

Mặc dù không có cửa sổ, nhưng bạn có thể lên tầng 10, 11, 8 , 9 để ngắm cảnh 2 bên, có siêu thị duty free giá rất rẻ, rẻ hơn trên đất liền. Nhà hàng, quán bar , McDonald, đều có trên đó cả, nó giống như một khu city thu nhỏ.

Có nghe một số bạn nói là đi tàu của Silja Lines thì còn OK hơn nữa, mình chưa có điều kiện thử nên chưa biết.

Để ra bến tàu, họ khuyến nghị bạn nên đến trước 1h so với giờ khởi hành, bến tàu thì bạn đi bộ dọc đường bến cảng từ khu Slussen mất khoảng 15'

Trải nghiệm 1 đêm trên tàu biển từ Stock đến Hel theo mình là việc nên làm, tàu chạy rất êm, gần như không thấy rung rinh gì :)

Chúc bạn có 1 chuyến đi vui vẻ và thú vị.

Chào các bạn phượt cao thủ Bắc Âu.
Mình muốn hỏi cung đường đi từ Hensilki đến Talin( Estoria) và từ Talin đi Riga( Litva) di chuyển có đễ dàng không? Đặc biệt chặng Talin - Riga có thể đi đường bộ chứ?
Mình sẽ đi vào đầu tháng 6.2013
Cảm ơn các bạn.

Từ Helsinki sang Tallin có nhiều Ferry (3 hãng), thời gian khoảng 2 tiếng, rất dễ chịu, giá < 30 Euros, trên Ferry có Bar ăn uống. Tallin - Riga đi bus thoải mái, nhiều hãng, mất 4 tiếng, giá ko đắt, 12-15 Euros gì đó. Tháng 6/2012 mình vừa đi.

Từ Helsinki sang Tallin có nhiều Ferry (3 hãng), thời gian khoảng 2 tiếng, rất dễ chịu, giá < 30 Euros, trên Ferry có Bar ăn uống. Tallin - Riga đi bus thoải mái, nhiều hãng, mất 4 tiếng, giá ko đắt, 12-15 Euros gì đó. Tháng 6/2012 mình vừa đi.

Cảm ơn bạn nevada nhiều lắm.
Hôm nay mình đã giữ chỗ về từ Riga - Paris của Air France. Có thêm thông tin của bạn là yên tâm rồi.

Mình đi Tallinn Helsinki bằng Linda Line, nhanh nhất, 1h30, cả 2 bến ferry nằm gần trung tâm. Tallinn Riga mình đi Simple Express, cả 2 đều book online. Nếu sắp xếp dc tg nên đi cả Lithuania, nơi mình rất thích. Bạn cần hỏi gì cụ thể cứ PM mình, mình sẽ chia sẻ, để đỡ làm loãng forum này.

Hi các cao thủ,
Mình dự định đi Bắc âu từ 9/6 đến 22/6 (đã trừ thời gian bay sang đó). Dự kiến là Stockholm, Copehagen và Nauy. Tập trung chủ yếu vào Nauy với Oslo, Bergen, Stavanger (cũng muốn đi cực Bắc của Nauy nhưng không có thời gian và chi phí đắt quá). Hiện đã xin visa, đang chờ kết quả. Chương trình chi tiết đang hỏi bác google. Đang tính thời gian, có thể bỏ bớt 1 điểm để đi chậm và tìm hiểu kỹ hơn mỗi nơi đến. Bác nào đã đến Nauy tư vấn giúp mình với:
- Liệu các điểm đến trên có hợp lý không, có phải là đặc trưng nhất của Bắc âu chưa?
- Thấy nhiều nơi nói Nauy buồn lắm, liệu có đúng không? vào tháng 6 có đông vui không?
- Có nên đến khu vực núi cao nhất của Nauy - Jotunheimen không?
- Có nến đến Trondheim không?
Về phương tiện đi lại:
Dự định trải nghiệm hết các loại phương tiện đi lại ở đây: train, tram, ferry. Dự kiến thuê ô tô tự lái ở Bergen hoặc Stavanger chạy đi các thị trấn lân cận hoặc dọc bờ biển. Bác nào có kinh nghiệm thuê xe tự lái ở Nauy tư vấn giúp mình với, cái này chưa thử bao giờ nên cũng hơi hồi hộp.
Về chỗ ở:
Đã tìm hiểu căn hộ 2 phòng ngủ giá khoảng 50$, cho mình hỏi nên ở căn hộ hay ở hostel?
Đã có bác nào thử cắm trại tại các khu cắm trại chưa? có thuê được đồ cắm trại bên đó không? Giá thế nào?

Cuối cùng, nhà mình đi chuyến này chỉ có 2 vợ chồng, bác nào có cùng dự định thì rất vui được cùng đi. SĐT của mình là 0912203456

Cám ơn các bác.

Hi bác,

Bác kiếm được chỗ ở 50$ hay quá, em tìm mỏi mắt chả thấy.

Na Uy rất buồn nhưng đi mùa hè thì rất thú vị: đẹp, trong lành và yên tĩnh. Thiên nhiên 100%. Mùa hè đông vui và nhộn nhịp nhưng rất nhiều gia đình Na Uy cho con đi du lịch nên tại đất nước họ cũng vắng toe, riêng các thành phố du lịch lại đông du khách.

Bergen thì phải đi rồi, dọc đường ngắm nghía cũng mất 1 ngày, ở đó 1 ngày nữa mất ít nhất 2 ngày. Từ Bergen/ Stavanger có thể bay thẳng Stockholm.

Nếu có thời gian thì bác nghiên cứu Lofoten, North Kap thì đi hơi xa nhưng mà bay từ Oslo- Bergen/Stavanger/Bodo/Alta giá cũng same same nhau.

Thuê xe ở Na Uy thì khá mắc, có khi thuê 1 tuần mắc bằng mua 1 chiếc xe second hand. Đường sá thì rộng mênh mông nhưng lâu lâu cũng gặp cs chìm chặn gà, nó cứ nháy nháy cho mình chạy nhanh, chạy nhanh thì nó bật đèn bắt :D, chạy quá tốc độ thì mất tiền đến ở tù :D. Bằng lái thì chắc chắn sẽ bị tịch thu nên bà con tuân thủ luật cũng khá tốt.

Hi bác,

Bác kiếm được chỗ ở 50$ hay quá, em tìm mỏi mắt chả thấy.

Na Uy rất buồn nhưng đi mùa hè thì rất thú vị: đẹp, trong lành và yên tĩnh. Thiên nhiên 100%. Mùa hè đông vui và nhộn nhịp nhưng rất nhiều gia đình Na Uy cho con đi du lịch nên tại đất nước họ cũng vắng toe, riêng các thành phố du lịch lại đông du khách.

Bergen thì phải đi rồi, dọc đường ngắm nghía cũng mất 1 ngày, ở đó 1 ngày nữa mất ít nhất 2 ngày. Từ Bergen/ Stavanger có thể bay thẳng Stockholm.

Nếu có thời gian thì bác nghiên cứu Lofoten, North Kap thì đi hơi xa nhưng mà bay từ Oslo- Bergen/Stavanger/Bodo/Alta giá cũng same same nhau.

Thuê xe ở Na Uy thì khá mắc, có khi thuê 1 tuần mắc bằng mua 1 chiếc xe second hand. Đường sá thì rộng mênh mông nhưng lâu lâu cũng gặp cs chìm chặn gà, nó cứ nháy nháy cho mình chạy nhanh, chạy nhanh thì nó bật đèn bắt :D, chạy quá tốc độ thì mất tiền đến ở tù :D. Bằng lái thì chắc chắn sẽ bị tịch thu nên bà con tuân thủ luật cũng khá tốt.

Cám ơn thông tin của bác, tôi đã đi và đã trở về được 3 tuần rồi, lịch trình cuối cùng là:

Hà Nội - Copenhagen - Helsinki - Turku - Stockholm - Alesund - Geiranger - Alesund - Bergen - Flam - Voss - Oslo - Hà Nội

Hơi tham tí nhưng muốn đi thực tế nên mỗi thủ đô chỉ ở 2 ngày, còn lại là dành cho thiên nhiên Nauy. Có thời gian sẽ viết ra đây để chia sẻ với mọi người.

Về vụ thuê xe, tôi đã thuê 3 ngày chạy từ Alesund đi Geiranger và ngược lại. Thuê trước khi đi 2 tháng nên kiếm được em i20 mới tinh giá rất hợp lý, tuốt tuột các loại bảo hiểm cho 3 ngày giá 180 USD, xăng tự đổ. Tính ra rẻ hơn là đi bus rồi lại phải đi tour tại Geiranger, đi lại chủ động, thích dừng nghỉ hay chụp ảnh thoải mái.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,567
191,424
Latest member
HungSWC
Back