What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Hà Lan - Luxembourg

littlesun

Phượt thủ
Hi cả nhà,

Em đang muốn đi Hà Lan, đến vườn hoa Keukenhof vào đợt tháng 4 này, đúng dịp lễ hội hoa ở đó. Nhìn ảnh mà thích mê.

Em đang ở Aalborg, 1 thành phố nhỏ của Đan Mạch. Em cũng mới sang đây được 1 thời gian ngắn, đây là dịp lên kế hoạch du lịch đầu tiên nên chưa biết gì cả.

Em đã tìm thử các chuyến bay sang đó nhưng mà giá đắt quá, túi tiền sinh viên của em chưa đủ sức. Vì bay từ thành phố em ở có ít chuyến bay quốc tế quá. Có anh chị nào biết đi tàu từ Đan Mạch sang Amsterdam của Hà Lan thông tin như thế nào ko ạ. Em tìm thử trên mạng mà chẳng có. Anh chị nào từng đi đến đó rồi giúp em với nhé, cả các thông tin về nhà ở, ăn uống và đi thêm những nơi nào quanh đó nữa ạ.

Bạn à, bạn nên đi bằng máy bay, book vé trước ít nhất 2 tháng để có giá tốt.
Hiện tại chỉ có tàu ICE chạy qua các điểm chính ở 4 nước: Bỉ, Pháp, Hà Lan, Đức. Giá vé tàu ICE cũng không dễ chịu chút nào, đi mấy tàu cùi bắp thì đợi chết mệt và rất mất thời gian.
Amsterdam thì có nhiều bài viết rồi, bạn chịu khó lục lọi nhé.
Cần chi tiết thì PM cho mình, sẽ hồi âm ngay

Hi,

Tớ search thấy ở chỗ bạn có airport đúng ko? nhưng thường thì sân bay nhỏ ít khi có đường bay xa lắm bạn ạ, tớ nghĩ có khi bạn phải đi train tới copenhagen rồi bắt chuyến bay từ đó đi, giống nhu tớ đang ở UK hiện giờ, tớ ở tỉnh nhỏ và chỗ tớ cũng có sân bay, lúc tớ qua amsterdam du lịch thì tớ bay của bmi.com rẻ và ko phải mất thêm tiền train lên london vì chỗ tớ có đường bay tới ams, nhưng khi bay đi đông âu như tiệp áo bulgary thì tớ phải đi train 1h30' lên london rồi mới bay đi các nước khác dc.
tớ đã bay các hãng bmi.com / easyjet.com / ryanair.com / wizzair.com.. nhưng ko phải hãng nào cũng có hết các đường bay tại địa điểm mình muốn tới

tớ vừa tìm cho bạn thì thấy link này:

http://www.amsterdamlogue.com/getting-from-amsterdam-to-copenhagen-and-return.html

trong này có suggest flights, train, bus from copenhagen to amsterdam. Tớ thấy họ nói đi train mất 14h liền, còn bay thì có hãng www.norwegian.com là có vẻ rẻ hơn cả

Nói chung mấy hãng trên đều có giá rẻ nhưng tót nhất nên chọn ngày để có giá rẻ nhất có thể bạn ạ, tớ đã từng đi ryan air có giá 2eu :D sau khi + tax và luggage thì tầm 40euro hihi
Đôi khi vì giá rẻ mà phải đi theo ngày giờ của hãng bạn ạ, giá rẻ vậy thường bay sáng sớm lúc 7h hoặc tối 8h nhưng ko sao, tất cả vì sự nghiệp du lịch :D

Hi vọng tớ đóng góp chút thôngn tin cho bạn, à tháng 4 này tớ cũng qua hà lan xem keukenhof đấy nhưng tớ bay từ UK :p

Mình nghĩ từ Đan mạch sang Hà Lan đi Eurolines cũng được.
Đi máy bay giá rẻ thì mình chưa đi bao giờ nhưng ngồi tìm vé nhiều rồi, và thấy cũng khá bất tiện vì sân bay xa quá. Nếu nó không nằm ngay ở thành phố mình ở thì mình phải đi lên thành phố có sân bay đó, mà giờ bay của nó cũng khá oai ăm nên đi máy bay giá rẻ kiểu Ryan air mình thấy mất khá nhiều thời gian, rẻ được 1 tý nhưng có khi vật vờ nửa ngày trời.

Cảm ơn thông tin của mọi người rất nhiều. Tớ cũng check thông tin train được rồi, sau khi hỏi 1 bạn người Đan cùng lớp, nhưng giá vé còn đắt hơn cả đi máy bay và thời gian rất lâu nữa. Ở thành phố Aalborg này cũng có chuyến bay thẳng sang Amsterdam nhưng giá đắt. Hôm nọ tớ đã check kiểu đi giống bạn Vicky hướng dẫn, bay lên Copenhagen rồi từ đó bay sang Amsterdam. Đúng là giá vé rẻ hơn. Tạm thời tớ chọn được ngày đi từ tối 13/4, ở đó 1 ngày 14. Tối 14 bay lại Copenhagen, giá khứ hồi, tính từ thành phố tớ là khoảng 108 EUR.

Một ngày đi ở đó rồi về luôn liệu có gấp và mệt quá ko nhỉ. Mình định đi vườn hoa đó và đi tour du thuyền của Amsterdam.

Bạn Vicky đi vào ngày nào thế. Mình đang tính rủ ai đó từ bên này đi cùng mà chả có ai, chán quá :-(, nghĩ đi 1 mình cứ tủi tủi sao ý, nhất là chưa đi du lịch thế này bao giờ. Nhất là nghe dọa Amsterdam lắm móc túi.

Bạn nào có thông tin về giá cả đi bus, train từ Amsterdam đến khu vườn đó ko. Với cả giá cả phòng trọ. Đi 1 mình mà ở thuê bình thường hơi ngại. Mình định vào forum sinh viên VN tại Hà Lan kêu gọi thuê nhà 1 tối, hì hì.

Đi Keukenhof đã mất xừ nó nửa ngày rồi, thăm Amsterdam làm sao được nữa chứ.
Thế này nhé, bạn đến sân bay Schiphol tối 13/4, đi tầu về Amsterdam ngủ tối.
Sáng sau tầm 8h đi Keukenhof, thăm loanh quanh cũng tầm 12h trưa mới về, khoảng 1h trưa là có mặt ở Amsterdam.
Lúc này thì chỉ tranh thủ thăm khu trung tâm 1 chút trong vòng 3h thì đã phải chuẩn bị ra sân bay rồi.
Lịch trình ngắn quá

Bạn littlesun đi chơi có mỗi một ngày thì phí các loại tiền vé. Nhất lại là lần đầu tiên đi du lịch, có lẽ sẽ bỡ ngỡ với nhiều thứ. Bạn nên tính thời gian dư ra 1 chút, vì phải mất thời gian chờ đợi trước chuyến bay, rồi chờ tàu xe, tìm đường đi... Chứ đi 1 ngày như thế thì quá là "cưỡi tên lửa xem hoa".
Mình giúp bạn thông tin đi từ Amsterdam đến vườn hoa Keukenhof nhé, bạn đọc trang này:
http://www.keukenhof.nl/#
http://www.keukenhof.nl/13/accessibility/

Tiện nhất là mua vé Combi-tickets (21 euro) bao gồm vé vào cửa Keukenhof (14 euro) và vé xe bus 2 chiều từ sân bay Schiphol đến vườn hoa (7 euro). Mình thấy mua loại vé này vừa tiện vừa đúng giá (đi bằng tàu hỏa đắt hơn đấy).

Thông tin du lịch Amsterdam thì bạn tham khảo ở đây:
http://wikitravel.org/en/Amsterdam
http://www.iamsterdam.com/en/visiting

Hy vọng giúp bạn được chút ít. Chúc bạn đi chơi vui.

Đúng là đi 1 ngày như thế chắc chỉ dành cho ai đi quen rồi, biết cách xử lý các thứ phát sinh. Còn tớ lần đầu ra nước ngoài, lần đầu đi du lịch, lần đầu đi 1 mình. Nghe mà sợ :-D.
Tớ vào norwegian.dk. Cân đong đo đếm mãi chuyển sang tháng 5, có được vé giá như lần trước tìm của tháng 4, mà đi được 2 ngày, 3 đêm.
Định bấm tay đặt đến nơi rồi thì sao cái norwegian.dk này vé báo ban đầu chỉ là giá được đặt chân lên máy bay, lại trả thêm khoảng 20EUR tiền chỗ ngồi chuyến đi và chuyến về nữa ạ. Trời, cũng lần đầu biết cái này luôn, gà quá :-(. Còn chưa tính là muốn có hành lý ký gửi thì lại tiền tiếp.

Cảm ơn thông tin của bạn salad75 nhé. Vé đó thì mình mua được ngay ở tại sân bay à bạn. Hay có thể đặt trước trên web.

Ko biết có bị cho là ko liên quan ko :-D, nhưng vẫn đang trong quá trình xem xét chuyến Amsterdam, hqua tớ đã đặt xong vé đi paris 4 ngày 5 đêm vào giữa tháng 6, vì có chuyến bay thẳng từ thành phố tớ ở, giá trong mức cho phép. Phải đi hỏi đáp có ai đi paris đợt đó ko thôi. Hic, nhưng vẫn mơ ước đến ngắm hoa Tuylip hơn là Paris :-D

Ko biết có bị cho là ko liên quan ko :-D, nhưng vẫn đang trong quá trình xem xét chuyến Amsterdam, hqua tớ đã đặt xong vé đi paris 4 ngày 5 đêm vào giữa tháng 6, vì có chuyến bay thẳng từ thành phố tớ ở, giá trong mức cho phép. Phải đi hỏi đáp có ai đi paris đợt đó ko thôi. Hic, nhưng vẫn mơ ước đến ngắm hoa Tuylip hơn là Paris :-D

Bạn thử check giá bay thẳng từ nơi bạn đến Paris, rồi check giá tàu Thalys từ Paris đến Ams thử xem có lợi hơn không? Nhưng gần ngày quá có khi lại hóa ra đắt!

www.thalys.com

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,566
191,424
Latest member
HungSWC
Back