What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Hà Lan - Luxembourg

Định bấm tay đặt đến nơi rồi thì sao cái norwegian.dk này vé báo ban đầu chỉ là giá được đặt chân lên máy bay, lại trả thêm khoảng 20EUR tiền chỗ ngồi chuyến đi và chuyến về nữa ạ. Trời, cũng lần đầu biết cái này luôn, gà quá :-(. Còn chưa tính là muốn có hành lý ký gửi thì lại tiền tiếp.

Cảm ơn thông tin của bạn salad75 nhé. Vé đó thì mình mua được ngay ở tại sân bay à bạn. Hay có thể đặt trước trên web.

Littlesun nhanh tay đặt vé đi để còn đi chơi :). "Seat reservation" ko bắt buộc, chỉ dùng khi bạn muốn chọn chỗ ngồi, hay đi theo nhóm mà muốn ngồi gần nhau. Bạn chọn "Continue without seat reservation" là ổn thôi, giá vé không thay đổi. Đi ngắn ngày và đi một mình, muốn tiết kiệm thì có lẽ bạn mang hành lý xách tay là đủ (7-10kg tùy hãng).

Nhớ đọc kỹ cái trang web về vườn hoa Keukeuhof, thông tin rất chi tiết. Và nhớ là năm nay vườn hoa chỉ mở cửa đến 16/5 (kẻo mải xem vé rẻ lại đặt đến cuối tháng 5 thì bỏ xừ...). Đùa tẹo, mình xem trang www.norwegian.com thấy đầu tháng 5 có mấy ngày vé rẻ, khuyên bạn nên đặt ngay đi. Vườn hoa này thường đẹp nhất vào tuần thứ 2 hoặc tuần thứ 3 của tháng 4, lúc đó hoa nở vừa độ, chứ tháng 3 thì hoa chưa nở mấy, còn tháng 5 thì tàn nhiều rồi.

Nếu bạn muốn đi chơi dài ngày hơn 1 chút mà giá vé máy bay của cùng 1 hãng lại ko rẻ vào những ngày bạn chọn thì có phương án nữa, đi 1 chiều bằng máy bay, còn chiều kia đi xe bus (eurolines)/tàu/hoặc thử tìm xem có hãng hàng không khác vé rẻ hơn vào ngày đó không.

Bạn mua vé Combi-ticket trên mạng (https://ticketing1.wheretocard.nl/keukenhof/ctrl/orderentry?language=en), in ra, tiết kiệm thời gian tìm quầy bán và xếp hàng mua vé, đến sân bay Schiphol chỉ việc tìm bến đỗ của xe bus số 58. Năm ngoái bạn mình ko mua vé online, ra sân bay đi ngược đi xuôi lượn lờ tìm kiếm, hỏi han mà nhân viên sân bay bảo chả biết chỗ nào bán cái vé đó. Mất bao nhiêu là thời gian.

Hix, đúng là gà thật, và trả phí cho lần đi đầu tiên. Hôm qua hỏi bạn thế, nhưng mà sốt ruột sợ giá vé tăng (chuyến Paris ý ạ),mình cũng ko bấm vào mấy hàng ghế rồi và Next nhưng nó báo lỗi. Nên back lại, bấm vào chọn chỗ, bị mất thêm 20EUR rồi :-((.

Mình cũng băn khoăn là chắc mình ko cần chọn chỗ đẹp thì fải ko mất tiền chứ, nhưng nhìn mãi ở dướii chả thấy chỗ nào. Mà tại trang mình vào nó toàn bằng tiếng Đan, chốc nhát lại copy sang Google translate. Cơ bản bên này ko tiêu EUR, nên vào bằng tiếng Đan để nó quy ra tiền bên này. Với cả thanh toán bằng bankcard nó cũng dễ hơn.

Hôm nay bạn trả lời vậy, mình vào lại, thì cái dòng "Continue without seat reservation" đấy nó ở ngay trên phía đầu tiên, mà bọn này cũng quái cơ. Kéo lên 1 chút mới nhìn ra chữ đó, còn đâu chỗ chọn chỗ đập ngay vào mắt.

Thôi coi như học phí. Đúng rồi, từ Copenhagen bay sang Ams đầu tháng 5 có vé rẻ....Nhưng nghe bạn nói hoa tàn mà :-(. Tuần đầu tiên của tháng 5 còn nhiều hoa ko bạn. Nếu Ok là đặt luôn đi từ mùng 3-5. Ko thì....năm sau ko biết có đi được ko nữa

Hị hị, khổ thân, mất "học phí" để đi du lịch nhỉ. Mình truyền kinh nghiệm cho bạn cái khoản ngoại ngữ thế này nhé. Bạn mở 2 cửa sổ trang web của Norwegian airline, 1 cái chọn tiếng Đan Mạch, cái kia chọn tiếng Anh, sau đó xem cả 2 trang song song khi đặt vé, thế là đỡ mất công Google translate.

Năm ngoái mình đi chơi vườn hoa đó vào cuối tháng 4, rất đẹp. Bạn mình đi đầu tháng 5, cũng vẫn còn nhiều hoa, vì các lứa hoa tàn đã được thay bằng hoa mới, nhưng các cây anh đào và 1 số cây khác trong vườn thì ko còn đẹp nữa. Năm nay lạnh hơn thì ko biết thế nào.

Mình vừa vào trang eurolines, thấy có vé 309 DKK/chiều chạy từ Aalborg đến Amsterdam và ngược lại, nếu bạn dư dả thời gian và muốn tiết kiệm thì đi bằng xe bus là rẻ nhất. Tất nhiên là mệt rồi, 16 tiếng ròng rã. Muốn đỡ mệt thì đi 1 chiều bằng máy bay, 1 chiều bằng xe bus như cách mình viết ở bài trước.

Công cuộc tìm kiếm vé rẻ gian nan và mất công lắm :), rồi còn lo chỗ ở nữa nhỉ. Chúc bạn may mắn!

Cảm ơn salad75 nhìu nhìu! Gọi là trình độ đã được cải thiện rõ rệt. Và hơi đau là phát hiện ra là vẫn có thể vừa xem bằng tiếng Anh mà giá tiền vẫn của Đan Mạch :-(. Mất 20 EUR cũng đáng lắm,hehe.

Eurolines đấy là xe bus đúng ko. Thế mà hôm hỏi bạn bản xứ bên này, bạn ý chả giới thiệu cái đó. Đi ô tô thì mình ko sợ mệt, vì mình đi ô tô càng xa càng tỉnh táo. Cũng ko sợ đi đồi núi, vì ở nhà thử nghiệm vụ Sapa rồi, lên vẫn cười toe toét. Chỉ có đi tàu thì ko biết thế nào. Vì từ bé đến giờ chưa được đi tàu lần nào :-D.

Mình đã thử check rồi, 20 tháng 4 có vé máy bay lượt đi rẻ, nhưng tìm Eurolines lượt về khoảng ngày 22 ko có, đến tận 24 mới có, biết làm gì ở đấy 4 ngày :-(.Dò được 14 đến 17 tháng 4 đi cả 2 chặng của Eurolines thì vé tổng cộng 718DKK, chẹp. Có nên làm chuyến ngày này luôn ko nhỉ. Đầu tháng 5 đến mà còn ít hoa thì buồn lắm.

Thế bạn có thông tin hữu ích gì về vụ nhà ở ko giúp mình với. Năm ngoái đi bạn ở tn, giá cả ra sao. Đồ ăn bên đấy tn, có rẻ ko. Vấn đề mình ko ăn quen đồ Tây,nói chung là đồ ăn lạ, khổ sở ngay. Chắc đi 2 ngày thì mang bánh mì, thịt nguội đi cho kinh tế.

À, bạn có biết thông tin gì về kiểu vé tàu hay là vé xe bus mà mua đi được tất cả các nước châu Âu trong vòng 1 tuần hay 2 tuần ko. Hôm nay mới được nghe về cái đó, mà ko biết tìm thông tin ở đâu.

Eurolines đấy là xe bus đúng ko. Thế mà hôm hỏi bạn bản xứ bên này, bạn ý chả giới thiệu cái đó. Đi ô tô thì mình ko sợ mệt, vì mình đi ô tô càng xa càng tỉnh táo. Cũng ko sợ đi đồi núi, vì ở nhà thử nghiệm vụ Sapa rồi, lên vẫn cười toe toét. Chỉ có đi tàu thì ko biết thế nào. Vì từ bé đến giờ chưa được đi tàu lần nào :-D.

Eurolines bus đi cũng thoải mái lắm, nhưng đường xa thì tốn thời gian vô cùng so với máy bay hoặc tàu. Tàu lửa thì càng thoải mái hơn nữa.

Mình đã thử check rồi, 20 tháng 4 có vé máy bay lượt đi rẻ, nhưng tìm Eurolines lượt về khoảng ngày 22 ko có, đến tận 24 mới có, biết làm gì ở đấy 4 ngày :-(.Dò được 14 đến 17 tháng 4 đi cả 2 chặng của Eurolines thì vé tổng cộng 718DKK, chẹp. Có nên làm chuyến ngày này luôn ko nhỉ. Đầu tháng 5 đến mà còn ít hoa thì buồn lắm.

Keukenhof ngày nào còn mở cửa thì còn hoa đẹp, bạn không phải lo là đến gần ngày đóng của vườn hoa tiêu điều đâu, vẫn đẹp như ngày đầu, tuy là loại hoa thì có thể sẽ khác, thay đổi tùy thời điểm bung nơ của hoa đó (trong vườn có nhiều loại hoa chứ không riêng tulip).

Thế bạn có thông tin hữu ích gì về vụ nhà ở ko giúp mình với. Năm ngoái đi bạn ở tn, giá cả ra sao. Đồ ăn bên đấy tn, có rẻ ko. Vấn đề mình ko ăn quen đồ Tây,nói chung là đồ ăn lạ, khổ sở ngay. Chắc đi 2 ngày thì mang bánh mì, thịt nguội đi cho kinh tế.

Nếu bạn yêu hoa tulips đến vậy thì mình nghĩ bạn phải đi cả ngày mới "đã". Vườn rộng 32 hecta và rất rất đẹp nên đi từ xa tới lại cập rập giờ giấc thì uổng phí lắm. Bạn nên tính toán để ở lại Amsterdam đêm đó. Amsterdam thì cũng như các tp Châu Âu khác, giá đắt đỏ nhưng cũng có nhiều tiệm fastfood tiết kiệm. Nếu bạn tháo vát & đem được bánh mì thịt nguội theo thì cũng tốt.

Vé đi Keukenhof thì như bạn gì đã chia xẻ, có vé kết hợp vào của và xe bus đưa đón, từ Amsterdam hoặc từ sân bay. Năm ngoái mình mua vé từ Amsterdam là 23euro. Từ trung tâm Amsterdam đi xe bus connexxion ra sân bay rồi đổi qua xe bus khác đi đến Keukenhof. Xe này thả mình ngay cửa vào vườn hoa và khi đón cũng ở đó.

Đây là hình thù cái vé để bạn tham khảo

À, bạn có biết thông tin gì về kiểu vé tàu hay là vé xe bus mà mua đi được tất cả các nước châu Âu trong vòng 1 tuần hay 2 tuần ko. Hôm nay mới được nghe về cái đó, mà ko biết tìm thông tin ở đâu.

Bạn xem link google Travelbug gửi ở trên kìa. Vé kiểu này gọi là PASS Nhưng theo ý mình nếu đi ít chặng thì mua vé lẻ rẻ tiết kiệm hơn nhiều đó, với điều kiện bạn phải mua sớm. Vé PASS ngoài giá vé ra, mỗi lần bạn đi đều phải book chỗ trên tàu và trả thêm phí booking nữa không rẻ đâu. Tuyệt nhiên không phải kiểu cầm PASS lên đại tàu nào cũng được và free.

@littlesun:
Mấy hôm vừa rồi mình bận nên không trả lời bạn được. Hôm trước mình quên mất là trang web của Norwegian airline cho phép chọn ngôn ngữ và loại tiền thanh toán, vì nghĩ là cái thẻ thanh toán ngân hàng Đan Mạch của bạn chỉ dùng được với trang web bằng tiếng Đan Mạch (mình thấy 1 số thẻ thanh toán ở Hà Lan chỉ dùng được với các trang web của Hà Lan). Còn bình thường thì mình toàn đọc trang đó bằng tiếng Anh và chọn loại tiền là EUR.

Mình ở gần Amsterdam nên không phải lo chỗ ở. Thấy bạn bảo sẽ vào diễn đàn của sinh viên ở Hà Lan hỏi thuê phòng? Vậy bạn đã hỏi thuê được chưa? Nếu không thì vào mấy trang hostel.com hoặc venere.com. Đồ ăn ở Hà Lan có lẽ rẻ hơn mấy nước Bắc Âu một chút. Nếu bạn định ăn bánh mì và thịt nguội thì có thể mua ở siêu thị bên này, phổ biến nhất là Albert Hein (siêu thị này hơi đắt hơn các siêu thị khác một chút, nhưng tiện vì dễ tìm, có ở sân bay, nhà ga, khu trung tâm). Đi chơi mấy ngày mà toàn “gặm” bánh mì thì hơi khó nuốt nhỉ, thỉnh thoảng đổi bữa, vào mấy quán ăn nhanh hoặc “nhớ cơm” quá thì tìm quán Tàu hoặc quán Việt (nhưng vào mấy quán này thì “cháy túi sinh viên” nhanh hơn đấy) , và vào siêu thị mua thêm hoa quả, sữa chua… Ở Hà Lan có món kwark ăn gần giống sữa chua nhưng béo ngậy hơn, trong siêu thị có nhiều loại, nếu bạn thích ăn sữa chua thì thử cho biết.

Thông tin về euroline pass hay rail pass thì bạn TravelBug và Linh Thúy đã trả lời cho bạn rồi, mình ko có kinh nghiệm về mấy cái pass đó.

Thêm một thông tin nữa, mình thấy cái Holland Pass này cũng tiết kiệm được ít nhiều, và đủ chỗ để bạn đi chơi 3-4 ngày, bạn tham khảo xem sao: http://www.hollandpass.com/en/. Sắp tới chắc mình cũng mua để đi chơi vài chỗ.

Thế nhé, cần thông tin gì bạn cứ hỏi, biết đến đâu mình sẽ trả lời bạn đến đó :).

Mình cũng đi ngắm hoa nè. Mình đến book vé đến Ams ngày 23/4, ngày 25 thì mình quay về Anh. Nhóm mình có 2 nữ, 1 nam. Nếu bạn muốn join thì nhắn PM cho mình. :D

Được bạn Jul rủ đi cùng nhóm đã làm cho quyết tâm hơn. Đã đặt vé Euro bus đi cùng ngày giống bạn Jul rùi. Đang rủ 1 bạn Tàu cùng lớp đi cùng mà bạn ý còn bảo là đợi thứ 7 trả lời nhé. Cảm ơn thông tin của mọi người nhiều nhiều.

@salad75: Mình có 2 ngày ở Ams. 1 ngày dành trọn cho vườn hoa thân yêu, mục đích chính của chuyến đi rồi. Còn 1 ngày bạn khuyên giúp mình lịch trình nên như thế nào với. Mà từ Ams, quanh quanh đó nữa có nơi nào nên đi nữa ko. Vì nếu có nhiều nơi đi nữa thì mình đi hẳn chuyến 4,5 ngày, đi các nơi khác của Hà Lan nữa, cho bõ cái tiền vé, tiền công ngồi xe bus gần 1 ngày :-D.

Ví dụ như đi loanh quanh Ams thì mình đọc thấy đi tour du thuyền, giá cả như thế nào, đến tận nơi đó mua vé hay có thể mua trước. Và các điểm đến khác như cung điện hoàng gia hay bảo tàng thì vé vào giá cả như thế nào, thời gian nên vào mỗi nơi là bao lâu.

Mình chưa biết gì nên hỏi hơi nhiều. Mong bạn thông cảm :)

Thanks to topic của LittleSun. Mình cũng có 2 ngày ở Ams để đi thăm vườn hoa, xem Euroline web site thì chỉ thấy vé 15-30 ngày. Little Sun mua vé ở trang nào vậy? Cả chỗ ở như thế nào nữa? Có thông tin thì share thêm nhé. Cảm ơn nhiều!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,573
191,425
Latest member
shopdancing123
Back