What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Hà Lan - Luxembourg

@littlesun:
Mình chưa mua Holland Pass, nhưng mình hiểu thông tin trên trang web đó thế này:
1. Bạn trả 38 euro, bạn sẽ được 1 pass (cho phép bạn đi thăm miễn phí 5 địa điểm) + 1 thẻ giảm giá + 1 cuốn sách hướng dẫn 260 trang bằng 5 thứ tiếng + bản đồ.

2. Bạn phải tự lên kế hoạch sử dụng Holland Pass cho mình tùy theo mục đích tham quan của bạn bằng cách chọn 5 địa điểm từ các danh sách ví dụ trên trang web. Bạn bấm vào "Mueums and attractions" sẽ thấy từng địa điểm được liệt kê giá vé thông thường, loại vé khi sử dụng HL pass (A hay B hay C hay D....) và giảm giá bao nhiêu phần trăm.

3. Ví dụ mục đích của bạn tới Ams là để thăm vườn hoa và đi chơi tua du thuyền:
- Bình thường nếu bạn ko mua HL pass, bạn phải trả 21 euro cho chuyến thăm vườn hoa và 12.5-13 euro cho tua du thuyền, tổng cộng khoảng 34 euro, và chỉ đi chơi được đúng 2 nơi đó.

- Nếu bạn chỉ muốn đi 2 chỗ như thế thì mình khuyên bạn mua cái Amsterdam Edition http://www.hollandpass.com/en/amsterdam-edition/examples/, trả 30 euro, đi chơi 2 điểm miễn phí (chọn A: Keukenhof + XS: Canal cruise), và được 1 cái vé sử dụng phuơng tiện giao thông công cộng 24h trị giá 7 euro (nếu mình ko nhầm thì có thể sử dụng vé này để đi xe bus đến vườn hoa, khi mua Pass nên hỏi rõ, mà nếu ko thì trả thêm 7 euro tiền vé xe bus nữa, cũng ko đến nỗi "lõm quá, vì 14+13+7 = 34, mua hết 30 euro, suy ra "lãi" 4 euro :) ).

- Nếu bạn mua HL Pass, bạn có thể chọn như sau (mình ko thể liệt kê hết các điểm du lịch như trong trang web, chỉ tạm lựa chọn vài nơi theo mục đích chuyến đi của bạn và 1 vài điểm hấp dẫn khách du lịch):
A - Keukenhof (14 euro)
B - Chọn 1 trong số các vé sau: Excursion Windmills and Edam (32 euro) hoặc Madame Tussauds (21 euro) hoặc New Church (12 euro) hoặc Madurodam (14.5 euro - lưu ý Madurodam ở thành phố khác, phải trả thêm tiền vé tàu hỏa và tàu điện để tới đó).
C - Amsterdam canal cruise (13 euro) hoặc 100 highlights cruise (12.5 euro)
D - và E - bạn chọn trong danh sách trên trang web theo sở thích. Mình chưa chọn được vì thấy mấy điểm đó ko hấp dẫn cho lắm.
Ví dụ:
D - Historical Museum (10 euro)
E - Tulip museum (4 euro)

Tính tổng cộng:
14 + 32 + 13 + 10 + 4 = 73 euro, mua Pass hết 38 euro, suy ra "lãi" 35 euro, trừ đi tiền vé xe bus đến Keukenhof 7 euro, vẫn lãi 28 euro.
Tương tự tính như thế:
14 + 21 + 13 + 10 + 4 = 62 ----> 62 - 38 - 7 = 17

Sau khi "tính tính toán toán" thì mình thấy mua HL Pass có lợi vì có thể đi chơi nhiều nơi ở Hà Lan. Mình định mua cái pass XL Edition vì muốn đi chơi 6 điểm.

Lần trước mình giới thiệu cái Amsterdam card, mình nghĩ cái card này chỉ có lợi cho những người mê bảo tàng, và chỉ muốn tập trung tham quan Amsterdam. Mua cái card này phải đi "rảo chân" :)), vì nó có hạn 24h - 48h ....

Nói chung viết ra để giải thích rất dài dòng. Tóm lại là bạn phải chịu khó đọc mấy trang web đó, mình đọc rất nhiều lần, bấm hết vào các lựa chọn trong từng mục để xem thông tin chi tiết. Thậm chí còn tra cứu thêm trên Google về các tua được giới thiệu nữa.

Last edited:
Cảm ơn bạn nhiều. Mình đọc rồi nhưng ko biết sao ko hiểu được :-((. Bạn hướng dẫn như vậy, giờ vào lại trang web mình đã hiểu ra hết rồi. Chắc chắn là khi chọn được các nơi muốn đến, mình sẽ phải tìm hiểu trước về nơi đó, như vậy chuyến đi sẽ hữu ích hơn, ko lại cưỡi trực thăng xem hoa :-D.

Hôm nay mình tìm hiểu thêm thông tin về Eurolines, mà thấy nhiều người kêu là chậm chuyến, rồi đi mệt, hơi ghê :-D. Nhưng đấy cũng là để trải nghiệm mà nhỉ.

- Nếu bạn mua HL Pass, bạn có thể chọn như sau (mình ko thể liệt kê hết các điểm du lịch như trong trang web, chỉ tạm lựa chọn vài nơi theo mục đích chuyến đi của bạn và 1 vài điểm hấp dẫn khách du lịch):
A - Keukenhof (14 euro)
B - Chọn 1 trong số các vé sau: Excursion Windmills and Edam (32 euro) hoặc Madame Tussauds (21 euro) hoặc New Church (12 euro) hoặc Madurodam (14.5 euro - lưu ý Madurodam ở thành phố khác, phải trả thêm tiền vé tàu hỏa và tàu điện để tới đó).
C - Amsterdam canal cruise (13 euro) hoặc 100 highlights cruise (12.5 euro)
D - và E - bạn chọn trong danh sách trên trang web theo sở thích. Mình chưa chọn được vì thấy mấy điểm đó ko hấp dẫn cho lắm.
Ví dụ:
D - Historical Museum (10 euro)
E - Tulip museum (4 euro)

Cho mình hỏi chỗ này 1 chút. Nghĩa là ví dụ mình chọn vườn hoa, nó chấp nhận thẻ có chữ A, B,C. Mình chọn chữ A để đi vào đó. Thì nếu như mình muốn đi đến điểm khác mà chỉ chấp nhận chữ A thôi thì vé của mình ko có giá trị nữa đúng ko??? Vì nó cứ fải fân biệt rõ chữ quá nên mình thấy hơi rối :-(.

Cái nữa là có 1 số địa điểm nó cho Skip the line, nhưng đọc thông tin cụ thể thì lại ghi thế này: Free entrance with Holland Pass A or B or C or discount 10% or Skip the line. Sao lại là "OR". Mình vừa vào free mà vừa skip the line có được ko :-D

Mình lên lịch trình dự kiến như thế này, bạn đã từng đi góp ý cho mình với nhé:
- Ngày 23: Đi du thuyền Ams, đi bảo tàng quốc gia Rijksmuseum, đi bảo tàng Van gogh, và 1 điểm nữa tạm thời chưa chọn được
Bạn góp ý giúp từng đấy chỗ trong 1 ngày có đi nổi ko :-D. Mình tính là từ khoảng 9h sáng đến tối luôn
- Ngày 24: Chỉ đi vườn hoa thôi

Mình xem cái vé xe bus hoặc tram strip mà bạn giới thiệu, như thế nào thì được mua vé 5EUR hả bạn. Chắc mình mua Holland Pass 38 EUR và mua thêm cái đó 7EUR + 7EUR đi đến vườn hoa = 52EUR
Nếu ko thì mua Amsterdam card, vẫn đi được các điểm đó, giá 38 EUR + 21EUR đi đến vườn hoa = 59 EUR, đắt hơn 7EUR nhỉ. Nhưng nếu còn sức, còn thời gian đi nữa thì Amsterdam card đi được nhìu chỗ hơn

Cho mình hỏi chỗ này 1 chút. Nghĩa là ví dụ mình chọn vườn hoa, nó chấp nhận thẻ có chữ A, B,C. Mình chọn chữ A để đi vào đó. Thì nếu như mình muốn đi đến điểm khác mà chỉ chấp nhận chữ A thôi thì vé của mình ko có giá trị nữa đúng ko??? Vì nó cứ fải fân biệt rõ chữ quá nên mình thấy hơi rối :-(.

Đúng. Bạn chỉ được chọn mỗi chữ cái một lần. Mình thấy là đa số các điểm hay ho hấp dẫn khách du lịch nằm trong danh sách chữ A hoặc B.

Cái nữa là có 1 số địa điểm nó cho Skip the line, nhưng đọc thông tin cụ thể thì lại ghi thế này: Free entrance with Holland Pass A or B or C or discount 10% or Skip the line. Sao lại là "OR". Mình vừa vào free mà vừa skip the line có được ko :-D

Mình chưa mua Pass nên không chắc chắn, nhưng mình hiểu thế này: họ dùng chữ "OR" cho trường hợp bạn có Holland Pass nhưng đã sử dụng hết các vé miễn phí, bạn phải bỏ tiền mua vé riêng, nhưng bạn có quyền giơ cái Pass đó ra và không cần xếp hàng vào cửa. Ví dụ bạn đã chọn chữ A cho Keukenhof, nhưng lại muốn thăm cả Vangogh Museum (cũng là chữ A), như vậy bạn phải bỏ thêm tiền mua vé vào bảo tàng đó (lúc này có thể dùng thẻ giảm giá để mua), bạn sẽ được ưu tiên vào thẳng không cần xếp hàng.

Tốt nhất nếu bạn muốn mua HL Pass thì mua ở đại lý và hỏi thông tin chi tiết. Bạn có thể mua ở Amstel Station, là điểm đến của Eurolines.

Mình lên lịch trình dự kiến như thế này, bạn đã từng đi góp ý cho mình với nhé:
- Ngày 23: Đi du thuyền Ams, đi bảo tàng quốc gia Rijksmuseum, đi bảo tàng Van gogh, và 1 điểm nữa tạm thời chưa chọn được
Bạn góp ý giúp từng đấy chỗ trong 1 ngày có đi nổi ko :-D. Mình tính là từ khoảng 9h sáng đến tối luôn
- Ngày 24: Chỉ đi vườn hoa thôi

Chắc là được, vì bây giờ ngày dài hơn mùa đông, nên có thể đi chơi muộn hơn, chú ý xem giờ mở cửa bảo tàng và giờ tua du thuyền để sắp xếp cho hợp lý.

Mình xem cái vé xe bus hoặc tram strip mà bạn giới thiệu, như thế nào thì được mua vé 5EUR hả bạn. Chắc mình mua Holland Pass 38 EUR và mua thêm cái đó 7EUR + 7EUR đi đến vườn hoa = 52EUR
Nếu ko thì mua Amsterdam card, vẫn đi được các điểm đó, giá 38 EUR + 21EUR đi đến vườn hoa = 59 EUR, đắt hơn 7EUR nhỉ. Nhưng nếu còn sức, còn thời gian đi nữa thì Amsterdam card đi được nhìu chỗ hơn

Bạn ko mua được vé strip ticket 5 euro vì vé đó là vé giảm giá cho trẻ em và người già, nhớ "đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng" :D !!! Nhất là nếu bạn muốn dùng cái vé strip ticket này vì nó liên quan đến các zone khi dùng. Nếu thấy lằng nhằng ko hiểu rõ, cứ đưa vé cho người lái xe hoặc người soát vé, nói địa điểm mình muốn tới, họ sẽ rập vé cho.
Bạn đọc kỹ chỗ này nhé:
Strip ticket
Prices 2010
15 strips, full fare (multiple journey, advance sale only) € 7.60
15 strips, reduced fare* (multiple journey, advance sale only) € 5.00
45 strips (multiple journey, advance sale only) € 22.50
* For 4 through 11 year olds, dutch citizens of 65 and up with a senior citizen's pass or a valid identification card, foreigners of 65 and up with a valid passport, bicycles (in the designated areas in tram 26).

Bạn mua cái vé 15 strips full fare 7.6 euro, có thể dùng để đi đến Keukenhof được đấy, khoảng 6-7 strips (tùy địa điểm xuất phát) cho mỗi chiều. Trước hết phải ra sân bay Schiphol, sau đó tới Keukenhof bằng xe bus số 58.

http://www.keukenhof.nl/13/accessibility/

From Amsterdam centre
As from the Leidseplein/Museumplein you can take the Interliner 370 or the red Sternet bus 197 to Schiphol Airport (totally 5-6 busses per hour). There you can switch to the Keukenhof shuttle bus (no. 58).

From Schiphol Airport
Bus 58 will run between Schiphol Airport and Keukenhof, every 15 minutes. Traveltime: about 40 minutes. International trains from Paris, Berlin and Brussels also stop at Schiphol.

Theo mình nếu bạn không thích đi chơi các thành phố khác của Hà Lan thì mua Amsterdam card và mua vé để đi Keukenhof. Khi mua Amsterdam Card bạn có thể đi được nhiều nơi miễn phí hơn, nhưng nên cân nhắc xem trong vòng 24h sẽ đi được bao nhiêu nơi (cái này mình ko tính hộ bạn được, vì sở thích mỗi người khác nhau, và còn phụ thuộc các yếu tố khách quan khác, ví dụ mất thời gian tìm đường đi, rồi phụ thuộc cả thời tiết nữa :), ở Ams hay mưa lắm). Cẩn thận hơn nữa thì trước khi mua hỏi xem có dùng được cái GVB transport ticket (của Amsterdam card) để đi tới vườn hoa được không (chỉ được đi bằng xe bus), bằng cách bấm vào mục "Contact" trên trang web và đặt câu hỏi.

Last edited:
Vậy là thực ra lựa chọn Holland Pass đi đủ các điểm của mình đâu fải là dễ đúng ko. Các điểm chữ D với E chẳng có nhiều, fải nơi mình chẳng thích. À, nãy đọc phát hiện ra dùng Holland Pass cũng mua được free vé GVB 24h hoặc 48h. Hehe. Nhưng cũng chỉ chữ A, B,C thôi :-(.

Uh, mình sẽ contact hỏi xem đi được đến vườn hoa ko, nếu mà đi được thì tiện quá :-D.

Mà túm lại là cách dùng vé này là cứ mua, rồi dựa theo lựa chọn của mình, ví dụ chỗ chấp nhận A or B. Đến nơi đó mình bảo mình dùng chữ B, vậy là mình còn chữ A nhỉ. Hehe. Như đang chơi chữ cái ý.

Mình đang tổng hợp được ra nhiều nhiều thứ rồi, có vẻ sáng sủa hơn nhiều:-D.

Mà Cung điện hoàng gia ko thấy có trong list của Holland pass nhỉ :-(

Last edited:
Mọi thứ đã ổn cho chuyến đi. Vé bus + đặt phòng! Ngồi 15 tiếng xe bus có đau người cũng ko sao, tất cả vì vườn hoa :-D.

Bây giờ nhờ bạn salad75 có biết mẹo nào giải quyết vấn đề này chỉ cho tớ với. Trên internet có cách nào nhìn Map của Amsterdam mà nó đánh dấu các điểm du lịch, Museum, Attraction ko, vì mình muốn nhìn xem các điểm đó thì chỗ nào gần với chỗ nào, để quy hoạch í mà :)

http://www.amsterdam.info/print/map/ Tìm được cái này nhưng in ra cái này cũng toét mắt ko nhìn được mất

Last edited:
Bạn "réo" đích danh mình thì mình phải trả lời nhỉ :). Bạn xem 2 cái bản đồ này xem sao:
1. http://www.europe-hotels.gr/amsterdam/map.jpg
2. http://www.iamsterdam.com/en/explore-the-city

Nhấp chuột (bản đồ 1.), sử dụng thang chia độ và các mũi tên ở bên trái màn hình (bản đồ 2.) để phóng to/thu nhỏ hoặc di chuyển bản đồ. Phía dưới bản đồ 2. có các lựa chọn màu đỏ, sau khi chọn từng mục, ví dụ "Museums", "Attractions"... trên bản đồ sẽ xuất hiện các điểm, bấm vào từng điểm sẽ thấy tên, địa chỉ, hình ảnh và link hướng dẫn cụ thể.

Last edited:
Chào mọi người. Mình đi chơi Am 2 ngày 19, 20 tháng 4 này. Mình đang lăn tăn giữa mua Holland Pass và Amsterdam Edition. Vì định đi chơi nhiều nơi nên Holland Pass có vẻ hợp lý hơn nhưng nó lại không có public transport. Ở Am có bán vé ngày cho public transport như ở Paris không nhỉ? Và giá như thế nào?

Edit: Mình vừa search được là có vé ngày cho public transport. Tên của nó là: "Dagkaart", vé này cho phép sử dụng các phương tiện public trong vong 24h, giá tiền 7€. Ngoài ra nếu bạn nào thích museum thì còn có một loại thẻ khác là I amsterdam. Thẻ này cho phép đi rất nhiều bảo tàng miễn phí và không mất tiền cho public transport. Nhưng hình như không đi được vườn hoa, canal cruiser?

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,574
191,425
Latest member
shopdancing123
Back