What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Hà Lan - Luxembourg

Bạn salad75 cho mình hỏi về vụ holland pass với:
vợ chồng mình chỉ đi amsterdam thôi, chỉ định đi madame tussauds, canal boat tour, keukenhof và chắc nếu còn thời gian thì thêm cái rikmuseum (dù mình chả rành nghệ thuật chút nào, nhưng đi cho biết bảo tàng hà lan ;-) Sau 1 hồi ngâm cứu 3 loại pass thì thấy loại holland pass là khá hay nhất. Nhưng mình chưa hiểu ở chổ thấy hình nhu holland pass xL edition hình như có miễn giảm vé cho người thứ hai (vì mình đi 2 vợ chồng). Nếu vậy thì mua 2 holland pass hay 1 XL edition là rẻ nhất?
mình định đặt online rồi nhưng còn chưa hiểu như trên, nên đang phân vân chưa đặt hay là đợi đến ga tàu Ams rồi mua luôn

Mình mới đi Barcelona mấy hôm vừa rồi nên bây giờ mới trả lời bạn được. Mình đọc toét mắt mà chả tìm thấy chỗ nào nói mua Holland Pass XL Edition có miễn giảm vé cho người thứ 2, bạn tìm thấy đoạn đó thì copy trích dẫn hoặc gửi đường link lên đây cho mình xem với nhé. Mình chỉ thấy trên trang web của Holland Pass có giảm giá 5% nếu bạn mua online thôi. Nếu mua XL edition mà có chế độ khuyến mãi mua 1 tặng 1 thì du khách hời to nhỉ, 2 người khách chả quen biết gì nhau rủ nhau cùng mua vé, thế là chỉ phải trả tiền 1 vé :)). Èo, ..., khó tin ... khó tin!

Bạn đã lên kế hoạch cụ thể các điểm đến cho chuyến thăm quan của bạn rồi, vậy thì rất dễ tính toán.
1. Nếu bạn mua Holland Pass (38 euro), chọn Madame Tussauds = A, Keukenhof = B, Canal boat tour = C, trong khi giá vé vào cửa bình thường là 21 + 13 + 14 = 48 euro (cả 2 trường hợp mình không kể tiền vé phương tiện giao thông công cộng nhé, chỉ so sánh tiền vé vào cửa thôi).
2. Nếu bạn mua Holland Pass XL Edition (48 euro), chọn ABC như trên, Rijksmuseum = XL, giá vé bình thường là 48+12.5=60.5 euro.
Mua vé online rẻ hơn một chút, nhưng nếu bạn còn phân vân thì đợi đến Ams, hỏi han thông tin kỹ càng rồi hẵng mua.

Mua cái vé Combi của Connexxion này (đi từ Ams center đến Sân bay, rồi từ đó đi đến vườn hoa) thì mua ở đâu hả bạn. Mua online như thế nào? Mình vào web của nó mà toàn tiếng Hà lan, mò mãi Google rồi vẫn ko tìm ra chỗ đó, gõ search của web đó cũng ko ra.

Còn vé Combi ticket mà ở web của vườn hoa giới thiệu : https://ticketing1.wheretocard.nl/keukenhof/ctrl/orderentry?language=en
Cái này chỉ là vé đi từ sân bay về vườn hoa +vé vào vườn hoa, ko có gồm vé transport từ Ams Center. Mà ác nhất là vé GVB chú thích là: ko gồm vé tàu đi đến sân bay, thế thì biết dùng cái j nữa :-(

@littlesun: Hôm trước và hôm nay mình vừa đi ra và đi về từ sân bay Schiphol bằng xe bus, rẻ hơn đi tàu hỏa một chút, nhưng mất nhiều thời gian hơn. Tùy vào điểm xuất phát của bạn mà có các xe bus khác nhau, nhiều khi kết hợp giữa 2-3 loại phương tiện (xe bus, tàu điện, tàu điện ngầm). Bạn dùng trang này (mình đã giới thiệu từ trước) để tìm đường đi ở Hà Lan:
http://journeyplanner.9292.nl/Default.aspx

Nếu bạn mua Iamsterdam card, có cái GVB card thì chắc là dùng được để đi ra sân bay đấy, rồi từ sân bay đến vườn hoa thì dùng strip ticket. Tốt nhất là cứ đến Ams, hỏi ở quầy thông tin hoặc quầy bán vé rồi quyết định xem phải mua những vé gì.

Last edited:

Nếu bạn mua Amsterdam card, có cái GVB card thì chắc là dùng được để đi ra sân bay đấy, rồi từ sân bay đến vườn hoa thì dùng strip ticket. Tốt nhất là cứ đến Ams, hỏi ở quầy thông tin hoặc quầy bán vé rồi quyết định xem phải mua những vé gì.

Amsterdam card nó cấp cho thẻ free public transport, ko biết có fải sẽ cấp cho 1 cái GVB để dùng đi ko, hay là cứ giơ Ams card ra là được lên. Có điều chắc chắn là ko được dùng train từ Ams center để đi đến sân bay. Nó ghi rõ thế này:

Free benefits include:

Free use of public transport: includes trams, buses and underground of the GVB public transport system. Important: not valid for train travel, including to and from Schiphol Airport.

mà ko bao gồm train thì có nghĩa là dùng bus để đi đến sân bay vẫn được nhỉ, hehee. Mà Train với Tram là 1 hả bạn?

From Amsterdam centre
As from the Leidseplein/Museumplein you can take the Interliner 370 or the red Sternet bus 197 to Schiphol Airport (totally 5-6 busses per hour).

Cái Interliner là thể loại gì thế, chắc là Train à. Vậy là có bus 197 đi ra sân bay rùi!

Uh, trang tìm đường đi của Hà Lan, mấy hôm nay mình dùng thông thạo rồi, vì mình lên lịch trình các điểm, thứ tự đến thăm, tìm đường di chuyển giữa các điểm đó, chụp màn hình cái hướng dẫn đi xe bus nào, từ bến nào, của trang đấy luôn. Chỗ nào cần đi bộ, bấm vào Map của nó, cũng chụp lại luôn :-D. Đi lần đầu muốn chuẩn bị chu đáo, với cả vẫn còn kiểu tham, nghĩ mình đi được nhiều, nên muốn giảm trừ tối đa việc lạc đường và mất thời gian tìm đường:-D.

Đang lên lịch trình đi đến tận 7 nơi, mỗi nơi 2 tiếng (sau khi bạn Gattuso khuyên giúp, tăng từ 1.5 thành 2), trong đấy tính cả Dam Square, du thuyền, Cung điện Hoàng gia, và 4 cái bảo tàng khác: Rijksmuseum, Van Gogh museum, Diamond Museum, Science Center Nemo. Hic hic. Lịch trình từ 7h sáng đến 10h đêm. Ko bít có kham nổi ko, chứ giờ chả muốn bớt đi chỗ nào. Chỗ nào cũng thích :-D. Bạn thông thạo Hà Lan hơn có thể khuyến cáo mình bớt tham chỗ nào ko ;). Nhưng nhất định là mình ko bỏ Cung điện Hoàng gia, Rijksmuseum và Van Gogh museum, hehee

Ngày hôm sau đi vườn hoa thì lúc gần 4h chiều có buổi diễu hành hoa. Thì chắc 5h mới về được trung tâm là sớm. Lúc đó các bảo tàng cũng đóng cửa hết rồi (thứ 7 mà), nên ko thể chia các nơi đó ra đi làm 2 ngày được. Nỗi khổ là vậy:-D

Amsterdam card nó cấp cho thẻ free public transport, ko biết có fải sẽ cấp cho 1 cái GVB để dùng đi ko, hay là cứ giơ Ams card ra là được lên.
Mình chưa mua Iamsterdam card nên ko biết chắc chắn, nhưng thấy họ ghi là Iamsterdam card là 1 thẻ điện tử (khi bạn đến các bảo tàng hoặc điểm du lịch người ta sẽ dùng 1 cái đầu đọc để kiểm tra thẻ của bạn), còn thẻ giao thông công cộng của GVB đi kèm với Iamsterdam card là loại giấy hay điện tử thì mình ko rõ, nhưng bạn phải dùng 2 loại này riêng rẽ, 1 cái dùng như vé vào cửa hoặc giảm giá tại các điểm du lịch, cái kia dùng trên các phuơng tiện giao thông công cộng.

Mà Train với Tram là 1 hả bạn?
Hị hị, train là train, mà tram là tram chứ. Dịch ra tiếng Việt, train là tàu hỏa, tram là tàu điện (giống như tàu điện leng keng ở Hà Nội ngày xưa ý, hí hí, đùa tẹo, tàu điện này hiện đại gấp trăm lần).

Cái Interliner là thể loại gì thế, chắc là Train à. Vậy là có bus 197 đi ra sân bay rùi!
Interliner 370 cũng là xe buýt, giá vé đắt hơn xe buýt 197 một chút, bạn đọc ở đây nhé:
http://www.amsterdamtips.com/getting-to-amsterdam-from-schiphol-airport.php
Mình chỉ đọc trên mạng thôi, chứ cũng không có cơ hội thử tất cả các loại xe buýt ở Ams :D.

Đang lên lịch trình đi đến tận 7 nơi, mỗi nơi 2 tiếng

Lịch trình của bạn có vẻ hơi dày, nhưng bạn cứ giữ như vậy đi, ưu tiên những điểm yêu thích nhất thì đi trước. Nếu bạn muốn xem diễu hành hoa thì phải ra chỗ đoàn diễu hành sẽ đi qua mà “xí chỗ” sớm nhé, nếu ko sẽ chằng nhìn thấy gì ngoài lưng và lưng. Ngày có diễu hành hoa thường rất đông khách du lịch.

Hi, tại chỗ mình ở chỉ có bus, đã được đi Train, Tram với Metro bao giờ đâu. Thế thì lần này sang đó được thử tàu điện leng keng rồi, thích quá :-D. Mà ở đó nhiều loại bus thế cơ à. Ở đây mỗi loại, đi chán rồi. Giờ chuyển sang xe đạp đi cho mát,hehe.

Uh, mình xem giờ rồi, đúng là phải ra trước, đứng đầu hàng, chứ ko thì chắc phải giả bộ cháu mới 10 tuổi, thấp bé, khóc ầm lên đòi lên hàng đầu để tìm mẹ :). May hôm mình đi có được sự kiện đấy.

Uh, điểm yêu thích nhất là Canal Cruise, Rijksmuseum và Van Gogh thì được cái hôm đó là thứ 6, 2 bảo tàng này mở cửa muộn. Nên dành đến cuối đi cũng được.

Canal Cruise thì h sang giờ mùa hè rồi, cũng mở đến tận 7h hoặc 9h tối tùy hãng. Mà chắc h Ams cũng giống bên này, 8h tối mà vẫn sáng trời đúng ko:-D.

Vụ xe bus thì ko sao, vì nó chỉ cấm dùng để đi Train thôi mà, đắt hay rẻ mình vẫn dùng được GVB card free rùi:-D

Hehe. Do sự khác biệt về giới tính chăng =)). Keke.

Gattuso lên Ams nhiều thế có biết về cái này ko: Kiểu City Tour, giá vé sinh viên 11 EUR, ở link này nó nêu lịch trình, các điểm dừng.
http://www.citysightseeingamsterdam.nl/tourmap.html

bạn có biết cho mình hỏi với, mình hiểu là nó là City Tour bằng bus, đến từng điểm chắc thả cho đi 1 lúc, rồi sau quay lại đi tiếp (kiểu du lịch theo tour í). Thế tại từng điểm, mình mua vé vào cửa, ví dụ vào bảo tàng. Rồi mình ở đó lâu hơn, lúc sau quay ra mình lên cái Tour Bus lượt khác được ko nhỉ :-D.

Nếu được thì tiện quá, đỡ fải mất công tìm xe bus, rồi lịch trình chắc cũng hợp lý hơn :-D

bạn có biết cho mình hỏi với, mình hiểu là nó là City Tour bằng bus, đến từng điểm chắc thả cho đi 1 lúc, rồi sau quay lại đi tiếp (kiểu du lịch theo tour í). Thế tại từng điểm, mình mua vé vào cửa, ví dụ vào bảo tàng. Rồi mình ở đó lâu hơn, lúc sau quay ra mình lên cái Tour Bus lượt khác được ko nhỉ :-D.

Hì, đó là Hop on hop off bus, vé của bạn có giá trị trong vòng 24h, tức là bạn có thể "nhảy lên nhảy xuống" :)) xe buýt bất cứ lúc nào trong khoảng thời gian đó. Ở các thành phố lớn của châu Âu đều có xe buýt kiểu này. Cứ 10-15 phút lại có 1 chuyến. Thậm chí ở Ams bạn có thể chọn cái Canal bus Hop on hop off (http://www.iamsterdam.com/en/places...l-cruise/40e7de5a-415e-4006-9a0c-79cee43c0670).

Mình mới đi Barcelona mấy hôm vừa rồi nên bây giờ mới trả lời bạn được. Mình đọc toét mắt mà chả tìm thấy chỗ nào nói mua Holland Pass XL Edition có miễn giảm vé cho người thứ 2, bạn tìm thấy đoạn đó thì copy trích dẫn hoặc gửi đường link lên đây cho mình xem với nhé. Mình chỉ thấy trên trang web của Holland Pass có giảm giá 5% nếu bạn mua online thôi. Nếu mua XL edition mà có chế độ khuyến mãi mua 1 tặng 1 thì du khách hời to nhỉ, 2 người khách chả quen biết gì nhau rủ nhau cùng mua vé, thế là chỉ phải trả tiền 1 vé :)). Èo, ..., khó tin ... khó tin!

Bạn mở holland pass XL, thấy example 1 cái XL edition, bên góc phải sẽ thấy "XL edition: for only an added 10eur , Holland pass XL edition includes 1 extra FREE entrance ticket worth 32eur. For only 48eur". Vậy có nên hiểu đoạn này là thêm 10e nhưng được thêm 1 vé free khong? mà vé free này giống như 1 complete set XL thứ hai hay chỉ 1 single entrance ticket cho 1 địa điểm nào đó thôi?
Vô cung điện hoàng gia thì có phải tốn vé không nhỉ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,576
191,426
Latest member
viasatunleashed
Back