What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Trung Quốc

Status
Not open for further replies.
Re: Lộ trình Bắc Kinh - Tây An - Thượng Hải - Tô Châu - Hàng Châu

Ở Việt Nam nếu xin mình visa vào T.Quốc thì hiện tại là 50$. Đã có bác nào xin ở nước khác chưa? ví dụ như từ Sin, Mal, Thai or một nước khác mà đến Sứ TQ xin visa thì không biết giá có rẻ/đắt hơn không nhỉ. Nếu rẻ hơn thì có thể tính quả kết hợp được.

Last edited by a moderator:

Ở Việt Nam nếu xin mình visa vào T.Quốc thì hiện tại là 50$. Đã có bác nào xin ở nước khác chưa? ví dụ như từ Sin, Mal, Thai or một nước khác mà đến Sứ TQ xin visa thì không biết giá có rẻ/đắt hơn không nhỉ. Nếu rẻ hơn thì có thể tính quả kết hợp được.
Mình confirm với bạn luôn là visa vào TQ xin từ nước nào cũng thế, giá đều đã tăng. Mình xin từ Sing cũng bị mất tiền cao hơn trước, nên bạn cứ yên tâm xin ở VN với mức giá mới :D

Re: Du lịch Thành phố Thiên Tân (Tianjin, Trung Quốc)

Xin chao Nacy_hoanghiep.
So la thang 9 toi minh den Tp Thien tan de hoc .co nhieu thong tin minh chua biet :giay to luu tru,moi truong song ,cach sinh hoat ,mon an uong,...va nhieu nhieu nua.Mong ban chia se cho minh
Lien he minh qua YH :p[email protected]

Bạn nào mua vé máy bay trên Ctrip và elong rồi cho hỏi phí dịch vụ cộng thêm vào tiền vé của hai trang này là bao nhiêu ạ?

Khi bạn book nó sẽ show giá vé gốc và giá phụ phí (Taxes + Fees), thường là 90RMB hoặc rẻ hơn, toàn bộ đó là tiền vé bạn phải trả rồi đó, ngoài ra ko còn phí hidden nào nữa. Tùy vào thành phố nào bạn bay mà giá phụ đó sẽ khác; VD: 90RMB là phụ phí của chặng Lhasa-Chengdu, 70RMB là phụ phí chặng Chengdu-CTC, các tp khác có thể phụ phí chỉ 40-50RMB

Re: Cửa Khẩu

Chào bạn Nếp,

Theo PeterPan biết, giấy thông hành chỉ sử dụng để xuất cảnh sang các tỉnh giáp với Việt Nam là Vân Nam và Quảng Tây.

Với Vân Nam, giấy thông hành có giá trị sử dụng cho những chuyến đi từ Hà Khẩu tới Côn Minh, Đại Lý và thậm chí có thể cả Lệ Giang. PeterPan đã đi tour A Lư Cổ Động - Côn Minh - Thạch Lâm hồi năm ngoái với giấy thông hành. Tuy nhiên, nếu muốn đi tới tận Shangri-La (tên tiếng Trung là Zhongdian (Trung Điện), tên tiếng Tạng là Gyalthang) thì phải có Visa để tránh những vấn đề phức tạp. Trong chuyến đi Đại Lý - Lệ Giang - Shangri-La vừa rồi, một số người cũng đề cập tới việc chỉ cần làm giấy thông hành nhưng cuối cùng cả đoàn PeterPan đã làm Visa. Đây là một quyết định đúng đắn vì thực tế là tất cả đã phải qua một trạm kiểm soát trong ngày về trước khi vào được Hà Khẩu. Cảnh sát biên giới của Trung Quốc chặn xe lại và kiểm tra từng người một khá kỹ lưỡng.

Với Quảng Tây, PeterPan khẳng định là giấy thông hành có thể dùng để đi từ Bằng Tường tới Nam Ninh, Quế Lâm, Dương Sóc, Bắc Hải - có nghĩa là hầu hết các điểm du lịch đáng chú ý của khu tự trị này. Tuy nhiên, khi làm giấy thông hành, bạn cần nói rõ sẽ đi bao nhiêu ngày vì số ngày càng nhiều sẽ phải mất nhiều tiền hơn. Tốt nhất, nếu đi từ 10 ngày đến 2 tuần trở lên, bạn nên làm Visa. PeterPan đã dùng giấy thông hành để đi từ Bằng Tường tới Nam Ninh hồi năm ngoái, một số người bạn của PeterPan cũng dùng giấy thông hành để đi Quế Lâm, Bắc Hải...

Kể từ tháng 10/2009, PeterPan đều đi bằng Visa có giá trị sử dụng nhiều lần. Đây là một lựa chọn hay nếu bạn thường xuyên tới Trung Quốc. Tất nhiên, giá Visa sẽ cao hơn nhưng nếu đi nhiều thì chia số tiền cho mỗi lần lại rẻ hơn so với loại 3 tháng đi 1 lần.

Hy vọng những thông tin ở trên sẽ giúp ích cho bạn Nếp.

Bác hd128: Xin lỗi bác vì PeterPan hơi làm loãng topic.

Thường thì ở các quầy bán vé bao giờ cũng có dịch vụ này. Có 2 loại, hoặc là thuê cái audio guide (có đủ các loại tiếng) và deposit 1 số tiền nào đó ở quầy bán vé, hoặc là thuê người phiên dịch nhưng giá chênh lệch nhau nhiều. Về cơ bản, mình tự khám phá thì thông tin sẽ không đầy đủ bằng có guide. Nhưng tiền cũng hao kha khá :) Chịu khó nghiên cứu cũng có cái thú vị lắm đó

Bây giờ đang mùa cao điểm về du lịch ở china, các bạn china làm chặt việc dùng thẻ sinh viên để giảm giá lắm ah. Kani chỉ có thể dùng thể sinh viên để giảm giá ở Badaling Great world thôi ah. Tử cấm thành hay còn gọi là place summer thì chào thua. mấy em nhân viên bán vé bảo chỉ chấp nhận thẻ sinh viên trung quốc thôi. Của đáng tội giá vé 60 tệ còn thẻ sinh viên giá có 20 tệ

Re: Giúp free tiếng Tàu khi đi phượt Trung Quốc!

ôi thích quá, em sắp đi rồi, cảm ơn anh Tuấn nhiều nhé

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,960
191,791
Latest member
olivawedding
Back