What's new

Thông tin Visa Châu Âu (phần 2)

Status
Not open for further replies.
Em cảm ơn các anh chị trên này đã chia sẻ kinh nghiệm, nhờ đó gia đình em thuận tiện hoàn tất hồ sơ xin visa và đã được cấp chỉ sau 3 ngày làm việc ạ (nộp ngày T6, T4 tuần sau đó lên lấy visa). Gia đình em định đi du lịch hơn 1 tháng và ĐSQ Pháp cấp cho visa Schengen 90 ngày, nhiều lần.

Em rất vui, một lần nữa cảm ơn mọi người

Hôm nay là 31 rồi mà bạn vẫn loay hoay với giấy tờ thì 100% là không kịp rồi, y/c của ĐSQ là nộp hồ sơ chậm nhất là trước 2 tuần, sớm nhất là trước 3 tháng, ngoại trừ bạn nộp ngay hôm nay và may mắn thuận lợi nữa thì được :D
Thì còn hơn 15 ngày nữa mà vẫn không kịp à bạn, mình đang loay hoay cái chứng minh nghề nghiệp, nếu mình nhờ ké 1 công ty khác, không biết dsq có đến tận nơi để check lại thông tin không ban?

Em cảm ơn các anh chị trên này đã chia sẻ kinh nghiệm, nhờ đó gia đình em thuận tiện hoàn tất hồ sơ xin visa và đã được cấp chỉ sau 3 ngày làm việc ạ (nộp ngày T6, T4 tuần sau đó lên lấy visa). Gia đình em định đi du lịch hơn 1 tháng và ĐSQ Pháp cấp cho visa Schengen 90 ngày, nhiều lần.

Em rất vui, một lần nữa cảm ơn mọi người
Bạn ơi bạn làm thế nào mà chỉ 3 ngày đại sứ quán đã cấp vía cho bạn thế? Mình đang làm đơn xin đi Ý mà loay hoay với giấy tờ mãi hichic

Thì còn hơn 15 ngày nữa mà vẫn không kịp à bạn, mình đang loay hoay cái chứng minh nghề nghiệp, nếu mình nhờ ké 1 công ty khác, không biết dsq có đến tận nơi để check lại thông tin không ban?

Bạn đọc của chị gì mới post ở topic này đó, đsq Pháp tới tận chỗ chị ý làm để xác minh, dù trg hợp này khá hiếm nhưng vẫn có thể xảy ra, nó không ngoại trừ với bạn, mình không rõ có nới lỏng khâu này không nhưng bạn có thể đọc về niêm yết trên các web của ĐSQ thì đv visa schengen hồ sơ phải nộp ít nhất 2 tuần thì ngta mơi nhận giải quyết, vậy là hn bạn k nộp được, 2 ngày t7,cn nữa là còn 13 ngày.

Hi , mình đã nộp hồ sơ xin Visa đi Đức tại Sài gòn ngày 29/4 mà đến nay vẫn chưa có hồi âm . lúc nộp nó bảo khoảng 4 tuần có kết quả, giờ quá rồi mà chưa nghe gì , 9.6 này mình có việc phải đi Bangkok vài ngày , mà đâu biết khi nào nó báo kết quả và trả lại passport (pass mình đang nằm trong lãnh sự quán Đức á ), mình định thứ 2 này lên xin nó cho mình mượn pass lại vài ngày rồi đem nộp lại sau khi đi Bkk xong , mọi người có ai từng lâm vào hoàn cảnh này chưa ? ở các đại sứ quán các nước khác cũng được chứ k riêng gì Đức . Mình lo quá ! vụ đi BKK mua vé hết rồi và là business trip , k được bỏ . hic hic !

Mình là người đã post ở mấy trang trước chia sẻ là mình bị người của sứ quán đến tận công ty để check thông tin đấy bạn ạ, và họ không báo trước đâu. Tất nhiên không phải họ sẽ check kiểu đó với tất cả những người nộp visa, nhưng tớ nghĩ sẽ là mạo hiểm nếu bạn ké hồ sơ chứng minh nghề nghiệp ở 1 công ty khác đấy.
Anw, bạn làm nhanh lên, tớ cũng mất 13 ngày mới có visa đấy. Tùy vào thời gian xem xét, khi đi nộp visa sẽ không ai chắc chắn được mình sẽ có được sau ít ngày hay dài ngày đâu, tất cả phụ thuộc vào ĐSQ mà.
Chúc bạn may mắn!

Bạn ơi bạn làm thế nào mà chỉ 3 ngày đại sứ quán đã cấp vía cho bạn thế? Mình đang làm đơn xin đi Ý mà loay hoay với giấy tờ mãi hichic

Em cóp nhặt kinh nghiệm của mọi người trên này, và cả nhà xúm vào hoàn tất hồ sơ theo như trên trang web của ĐSQ Pháp qui định. Hồ sơ nhà em chuẩn bị đầy đủ hết mức có thể, có cả bản kế hoạch tham quan chi tiết = tiếng Anh. Cái anh nhân viên nhận hồ sơ nhà em còn bảo: khiếp, hồ sơ dày cộp thế này...(!)

Em mới gần 16 tuổi, có một ku em 3 tuổi (nó cũng có passport riêng), có lẽ do hồ sơ của bố mẹ em "có sức thuyết phục" vì bố mẹ em đều đang đi làm cho các công ty lớn thu nhập tốt, đứng tên 2 sổ đỏ, sổ tiết kiệm cũng khá, hạn mức các thẻ tín dụng cao...vv, chắc họ thấy khó có khả năng trốn ở lại nên mới duyệt cấp visa nhanh đến mức ngạc nhiên thế, cả nhà em cũng k ngờ.

Lúc nhận hồ sơ anh nhân viên nói là khoảng 1 tuần sau sẽ có kết quả. Sáng hôm thứ Tư bố em vào trang của bộ NG Pháp check thử xem hồ sơ của mình đến đâu rồi thì thấy nó đã "reached", có thể hiểu là đã được "xét" (kết quả thì chưa biết) và có thể lên ĐSQ hỏi kết quả. Thế là bố em mang giấy tờ lên ĐSQ luôn, và thật ngạc nhiên + vui mừng vì nhận lại 4 quyển hộ chiếu với visa Schengen rất "hào phóng".

À, nếu anh chị nào đang đi làm có business card thì nên kẹp vào hồ sơ, em thấy họ cũng nhận cả 2 cái business card của bố mẹ em mặc dù cái này k có trong danh mục

Last edited:
Chào các bạn.

Mình muốn sang UK và EU đi du lịch và thăm vợ mình đang ở UK vào tháng 8 này. Do visa thường chỉ cấp single entry nên mình tính là sẽ đi EU trước. Mịnh định apply visa ở EU, ví dụ như Pháp/Ý rồi sau đó xin Visa thăm thân ở UK.

Các bạn cho hỏi trường hợp của mình thì có gì cần chú ý không ạ? Xin visa ĐSQ Ý có dễ hơn Pháp ko? Mình tính ở Pháp lâu nhất nên muốn xin của ĐSQ Pháp.

P/s: Mình xin VISA từ một nước thứ 3.

Cảm ơn các bạn~!

Hi , mình đã nộp hồ sơ xin Visa đi Đức tại Sài gòn ngày 29/4 mà đến nay vẫn chưa có hồi âm . lúc nộp nó bảo khoảng 4 tuần có kết quả, giờ quá rồi mà chưa nghe gì , 9.6 này mình có việc phải đi Bangkok vài ngày , mà đâu biết khi nào nó báo kết quả và trả lại passport (pass mình đang nằm trong lãnh sự quán Đức á ), mình định thứ 2 này lên xin nó cho mình mượn pass lại vài ngày rồi đem nộp lại sau khi đi Bkk xong , mọi người có ai từng lâm vào hoàn cảnh này chưa ? ở các đại sứ quán các nước khác cũng được chứ k riêng gì Đức . Mình lo quá ! vụ đi BKK mua vé hết rồi và là business trip , k được bỏ . hic hic !
Có thể tôi hơi chậm, nhưng vẫn cứ trả lời theo kinh nghiệm đã biết về việc này
Họ chắc chắn sẽ đưa lại hộ chiếu cho bạn, kể cả chưa cấp visa , bạn phải trình bày với họ rằng đó là việc đột xuất ngoài kế hoạch và không đừng được. Sau đó bạn sẽ nộp lại HC . Ngoài sứ quán Đức và EU ở Hànội này có nhiều trường hợp thế lắm rồi. Yên tâm !

Chiều nay mình với mẹ mới lên TLS Pháp để nhận lại visa. Mẹ mình được cấp còn mình thì không:(với lí do nó bảo hồ sơ của mình không xác định rõ ngày về. Cái anh trả hồ sơ cho mình nói nếu có thắc mắc kêu người nhà bên Pháp gửi thư hỏi bên đó. Mình và mẹ cùng nộp hồ sơ dạng thăm thân vì có giấy mời từ dì gửi cho cả mình và mẹ, và hồ sơ mình có cả đơn xin phép kèm cam kết với công ty ngày đi làm lại, chứng minh đầy đủ các loại giấy khác vậy mà... Có bạn nào gặp trường hợp này không cho mình xin lời khuyên với?

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,600
191,446
Latest member
controlfwordpressdevelope
Back