What's new

Thông tin Visa Châu Âu (phần 2)

Status
Not open for further replies.
Lần trước mình làm visa ở LS Pháp đúng 2 ngày là có visa đó bạn,có thể mình có visa UK trước nên dễ dàng hơn chăng?Lần này mình xin visa Halan cho 9 ngày với single entry,hen 3/6 mà ốm lòi mắt sáng nay mình lên thì thấy cấp visa Schengen 5 năm,Multiple và Duration 90 ngày luôn...sướng ...5 năm khỏi tốn tiền visa nữa hihihi

Bạn ơi cho tớ hỏi kinh nghiệm với. Tớ ở Châu Âu năm nào cũng ít nhất là một tháng mà đi xin visa chuẩn bị hồ sơ oải quá. Bạn có hay đi châu Âu không? Tài sản chứng minh tài chính thế nào mà được 5 năm vậy? Nếu có gì riêng tư mong bạn bỏ quá nhé.

Bạn ơi cho tớ hỏi kinh nghiệm với. Tớ ở Châu Âu năm nào cũng ít nhất là một tháng mà đi xin visa chuẩn bị hồ sơ oải quá. Bạn có hay đi châu Âu không? Tài sản chứng minh tài chính thế nào mà được 5 năm vậy? Nếu có gì riêng tư mong bạn bỏ quá nhé.
Tớ cũng đi nhiều nước lắm rồi nhưng Âu Châu hay các nước cũng chỉ Max là 1 tháng,chưa bao giờ quá 1 tháng.Tài sản mình cũng chả chứng minh gì nhiều luôn..Mình lười dịch giấy tờ nhà và xe hay giấy chứng nhận cổ phần cũng k nộp,chỉ nộp saving account có 2 sổ khoảng 30,000$ gởi trên 2 năm,ví số tiền này mình chà xài nên cứ nằm hoài như thế trong sổ,giấy xác nhận nó có ghi ngày bắt đầu gởi...Với mình có sao kê cái bank statement 6 tháng cái account mình hay xài tiền mặt,shopping hàng tháng của mình.Cái này thì trung bình tiền nộp vào và xài hàng tháng của mình chạy ra chạy vô khoảng 50tr,có lúc nhiều hơn có lúc ít hơn nhg trung bình khoảng như thế..Có lẽ mình có good position trong cty nuóc ngoai và thường xuyên đi công tác nước ngoài.Mình từng bị rớt visa HL ngày xưa lúc mình chưa có đi Úc hay Mỹ,UK...Lúc đi nộp visa còn lo rớt vì ngày xửa xưa từng bị rồi...Lúc nộp chỉ xin single entry cho 9 ngày ở HL và 3 ngày Pháp thôi,k nghĩ họ cho nhiều như thế...Lúc lấy visa xong đi ra vì ốm nặng mệt quá tớ chỉ ngó thấy visa rồi thôi,leo lên xe tài xế chở đi bv mới mở ra xem thì thấy multiple va từ 2013~2018,duration tận 90 days...Tớ thành thật khai cho cậu biết hi vọng giúp đc gì cho case của cậu...

Nếu bạn đã nhiều lần xin visa vào Châu Âu rồi thì năm sau cứ thế mà làm chứ. Năm nay tớ bê nguyên bộ hồ sơ của năm ngoái xin vào Bỉ, chỉ làm lại giấy nghỉ phép, xác nhận thu nhập và xác nhận của bố đồng ý cho con đi chơi với mẹ là được thôi mà. Năm ngoái thấy sứ quán Bỉ ok, tức là các sứ quán khác cũng ok nên cứ thế dùng lại giấy tờ năm ngoái vì hộ khẩu , khai sinh, đăng ký kết hôn vẫn nguyên như vậy mà. Lúc đến nộp thấy anh người Việt thu hồ sơ lật lật 1 hồi, nhanh lắm, rồi bảo ok và yều chụp ảnh, lấy dấu vân tay, sau 2 ngày làm việc là có kết quả

Nếu bạn đã nhiều lần xin visa vào Châu Âu rồi thì năm sau cứ thế mà làm chứ. Năm nay tớ bê nguyên bộ hồ sơ của năm ngoái xin vào Bỉ, chỉ làm lại giấy nghỉ phép, xác nhận thu nhập và xác nhận của bố đồng ý cho con đi chơi với mẹ là được thôi mà. Năm ngoái thấy sứ quán Bỉ ok, tức là các sứ quán khác cũng ok nên cứ thế dùng lại giấy tờ năm ngoái vì hộ khẩu , khai sinh, đăng ký kết hôn vẫn nguyên như vậy mà. Lúc đến nộp thấy anh người Việt thu hồ sơ lật lật 1 hồi, nhanh lắm, rồi bảo ok và yều chụp ảnh, lấy dấu vân tay, sau 2 ngày làm việc là có kết quả

Cái quan trọng là phải xin giấy phép của cơ quan, tớ chờ duyệt mất bao lâu, cuối cùng là nó chạy qua nhiều phòng ban quá nên giờ đi đâu ai cũng hỏi sắp đi đấy à, mệt lắm.

Cả nhà cho em hỏi, em đang làm cái lịch trình đi chơi, nhìn lại thì thấy có vấn đề như sau:
- Số ngày em ở Pháp là từ 21/8 - 27/8 : tức là 6 ngày, do sáng 27/8 là em đã di Brussels va toi hom do la bay đi Ý rồi.
- Số ngày em ở Ý là từ 27/8 - 2/9: tức là 7 ngày nhưng thực chất là chỉ có 5 ngày vì tối 27/8 em mới tới Ý và sáng sớm 2/9 em đã bay đi Barcelona.
Vé máy bay thì em đã book hết rồi nên ko thay đổi được. Vậy cả nhà cho em hỏi nếu lịch trình của em như vậy thì liệu bên LSQ Pháp có tính là em ở Pháp lâu nhất hay ko? và họ có cho em nộp đơn xin visa tại Pháp ko ạ?

chào cả nhà, e đọc đến trang 50 mà chưa thấy ai hỏi về trường hợp giống em nên e xin phép post mới (e ko đọc nổi hết 115 trang :().
E đã từng có visa student của UK, schengen của Đức rồi. Tháng 9 tới e gia hạn visa để sang UK học tiếp nên e định là sau khi có visa UK rồi sẽ apply tiếp schengen Pháp luôn vì e nghe bảo apply ở VN thì xác xuất được multiple 1 năm là cao hơn (e muốn được 1 năm để sau đó đi thoải mái hết CHâu âu luôn hehe), vì apply schengen ở UK may thì được 3 tháng còn ko thì thông thường nó cho có 1 tháng thôi, nên mỗi lần muốn đi tiếp là phải apply lại hix. Trường hợp này e vẫn phải chuẩn bị giấy tờ như bình thường hay sao ạ? Vì e sẽ phải sang UK nhập học trước nên cũng chưa có kế hoạch chính xác bao h sẽ sang châu âu chơi nên cũng ko thể mua vé máy bay, lên plan chi tiết...Chỉ là em muốn apply trước để sau này khi nào thích hợp sẽ đi
A/c/e nào có kinh nghiệm thì chỉ giáo cho e với nhé ... E khao khát có cái multiple 1 year để đi cho thỏa thích lắm :x hehe ... Cám ơn cả nhà nhiều xxx

Cả nhà cho em hỏi, em đang làm cái lịch trình đi chơi, nhìn lại thì thấy có vấn đề như sau:
- Số ngày em ở Pháp là từ 21/8 - 27/8 : tức là 6 ngày, do sáng 27/8 là em đã di Brussels va toi hom do la bay đi Ý rồi.
- Số ngày em ở Ý là từ 27/8 - 2/9: tức là 7 ngày nhưng thực chất là chỉ có 5 ngày vì tối 27/8 em mới tới Ý và sáng sớm 2/9 em đã bay đi Barcelona.
Vé máy bay thì em đã book hết rồi nên ko thay đổi được. Vậy cả nhà cho em hỏi nếu lịch trình của em như vậy thì liệu bên LSQ Pháp có tính là em ở Pháp lâu nhất hay ko? và họ có cho em nộp đơn xin visa tại Pháp ko ạ?
Là nước mình ở lâu nhất or nước đầu tiên mình vào trong khối Schengen, vậy nên nếu bạn đến P trước thì sẽ xin visa ở ĐSQ Pháp. Thật ra ngày kia mình đi, mình ở Pháp có 3 ngày, ở Séc tận 10 ngày nhưng mình vẫn xin visa Pháp vì visa Séc khó xin vô cùng, làm ăn vớ vẩn, thiếu khoa học nhất trong tất cả các ĐSQ ở VN.

Là nước mình ở lâu nhất or nước đầu tiên mình vào trong khối Schengen, vậy nên nếu bạn đến P trước thì sẽ xin visa ở ĐSQ Pháp. Thật ra ngày kia mình đi, mình ở Pháp có 3 ngày, ở Séc tận 10 ngày nhưng mình vẫn xin visa Pháp vì visa Séc khó xin vô cùng, làm ăn vớ vẩn, thiếu khoa học nhất trong tất cả các ĐSQ ở VN.

Mình đến Pháp trước, nghe bạn nói vậy thì cũng yên tâm rồi. Cám ơn bạn.

Nếu bạn bay đến Pháp, và bay về cũng từ Pháp thì có thể lịch trình để nộp cho sứ quán Pháp bạn chỉ cần viết đi chơi trong Pháp thôi, sẽ tiện hơn đấy, tớ nghĩ thế.

các ban ai biết cho mình hỏi?
Trường hợp visa của em tới ngày 29/7 là hết hạn,nhưng lịch trình có 1 số thay đổi,tới ngày 27/07 em mới qua được,vậy la khi em về là quá han rồi,như trường hợp của em có được không ah? xin chân thành cảm ơn

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,602
191,446
Latest member
controlfwordpressdevelope
Back