What's new

Thụy Sĩ, mời gọi

Trước tiên mình xin cảm ơn bác @Hahoi và bạn @Hamacon về các thông tin du lịch Thụy Sĩ rất chi tiết mà bác và các bạn đã post lên phuot, nhờ đó mà mình tiết kiệm được rất nhiều thời gian tra cứu và tìm hiểu để chọn các đểm định đến thăm. Do đó mình thấy nghĩa vụ phải viết lại chuyến đi lên đây để các bạn đi sau có thêm thông tin tham khảo.

Thuỵ Sĩ tuy không nổi tiếng với các lâu đài nguy nga như nước Pháp, không hoành tráng với các con đường cao tốc dọc, ngang như nước Đức. Nhưng qua bao nhiêu thăng trầm của Lịch sử, đất nước Thuỵ Sĩ vẫn đứng vững trước các láng giềng hùng mạnh, để cho các thế hệ con cháu của họ luôn ngẩng cao đầu và tự hào vì " các vị tiền bối đã chọn đúng con đường đi cho đất nước "
Một đất nước không cần đến Thủ tướng, tổng thống, chính phủ chỉ là một ban điều hành, đất nước được chia thành 26 bang "Kanton" nơi người gốc Đức, Pháp, Ý cùng nhau sống hoà thuận và cùng chung tay xây dựng một tổ quốc chung. Thật có phải là thiên đường của Cnxh mà chúng ta hằng mong muốn chăng??

Bắt đầu từ sân bay Nội Bài mới. Ảnh chụp từ quán ăn trên tầng hai. Các bác có nhu cầu ăn uống, chia tay, chia chân trước khi đi thì vào đây đánh chén, giá cả ở đây vẫn tính giá Vnd. Đừng vào các quán ở khu cách ly, ở đấy họ tính giá Đô la rồi. (giống bác tungnguyenMD mấy đô la cho một cốc cafe nhạt thếch. Haha)

Trên mây rồi,

Mây tháng 10 trên dãy alpơ

Ở đây, họ đối xử bằng tình người với nhau nên công an cửa khẩu, tuy súng ống lăm lăm, nhưng kiểm tra giấy tờ niềm nở, lịch sự. Làm cho du khách phương xa tuy có phải chờ đợi một chút cũng không thấy thế làm phiền lòng.

Thuỵ sĩ cũng quy định chế độ nghĩa vụ QS bắt buộc cho cả nam lẫn nữ. Sau khi hết nghĩa vụ QS, người dân TS sẽ vẫn được mang vũ khí của quân đội về cất ở nhà, phòng khi có biến là mang ra dùng ngay.
Vì vậy, có câu nói không biết có phải của Hitler không là "đừng đùa với Thuỵ Sĩ, đất nước này là một tổ kiến lửa đấy"

Ga trung tâm Zürich. Vùng này họ nói tiếng Đức.
Đồng hồ to to là, có ở khắp nơi.

Last edited:
Em đã về tới Sài ghềnh!! Cảm ơn Bác KimVanChinh đã khuyên em đi Thun, Cảm ơn Medela vì đã chỉ tớ cách mua vé online! Tớ vẫn sung sướng vụ mua được vé siêu siêu rẻ ấy lắm.
Và đây là cái xứ Thun đầy ảo mộng ạ.

Hồ Thun

Quả thực em đã mê Thụy Sĩ ngay từ giây phút đầu tiên khi chuyến xe FlixBus của em lăn bánh qua biên giới Thụy.
Hai bên đường ngập tràn màu xanh của cánh đồng cỏ bát ngát, xa xa là dãy núi tuyết trắng huyền thoại. Em cứ lăm lăm máy ảnh dòm về hướng dãy núi để có dịp và bấm lia lịa. May xe chạy rất êm nên hình không bị rung. Em chẳng đủ dẻo dai để leo núi nên chỉ đứng từ xa nhìn những đường nét trập trùng mà ngưỡng mộ.

Ở xứ Thụy, thật dễ dàng để tìm những mái lâu đài nhọn hoắt như thế này.

Thỉnh thoảng còn gặp bầy ngựa thảnh thơi gặm cỏ.

Và thì... em đã gặp chút lá vàng của mùa thu

Từ Geneva sang Bern em đi qua cái hồ thật lớn như vầy. Về xem bản đồ thì hóa ra là Hồ Leman. Khu vườn xanh ngắt phía dưới chắc là ruộng nho. Nho ở Thụy mùa này xanh non thật không giống những vườn nho lá vàng em mới đi thăm ở miền đông nước Pháp.

Một trạm dừng chân giữa đường đi Bern, có vẻ như đây là bến xe ở Lausanne vì sau khi chờ khoảng 30 phút, xe có thêm khoảng 5-6 hành khách mới và sau đó xe thẳng tiến về Bern - Thành phố mà em trông đợi bấy lâu. Xe chạy êm ái và em ngủ ngon lành như được ru ngủ vậy. Xe Bus không có thông báo về nơi đến nên em phải để chuông báo thức để không bị lỡ trạm dừng của mình.

Chân dung chiếc xe yêu quý của em.
Màu sắc thật trong trẻo và đẳng cấp khi phối hợp chỉ màu trắng và xanh lá.

Những căn nhà đậm chất Thụy Sĩ. Sau này em gặp rất nhiều xì tai nhà này ở Bern, Thun.

Bạn ơi,

Cuối tuần này mình sẽ sang Châu Âu 2 tuần và sẽ ghé Thụy Sỹ 1 tuần. Bạn có thể tư vấn giúp mình cách mua vé tàu online giá rẻ được không? Mình băn khoăn nhất chi phí đi lại và chỗ ở vì Thụy sỹ nổi tiếng đắt đỏ.

Cực cỳ appreciate những lời khuyên quý báu hữu ích của bạn cũng như những anh chị đã có kinh nghiệm du lịch đến Thụy sỹ.

Hành trình của mình ở Thụy sỹ như sau: Zurich - Lucern - Interlaken – Bern- Geneva

Ochuong ơi,

Cuối tuần này mình sẽ sang Châu Âu 2 tuần và sẽ ghé Thụy Sỹ 1 tuần. Bạn có thể tư vấn giúp mình cách mua vé tàu online giá rẻ được không? Mình băn khoăn nhất chi phí đi lại và chỗ ở vì Thụy sỹ nổi tiếng đắt đỏ.

Cực cỳ appreciate những lời khuyên quý báu hữu ích của bạn cũng như những anh chị đã có kinh nghiệm du lịch đến Thụy sỹ.

Hành trình của mình ở Thụy sỹ như sau: Zurich - Lucern - Interlaken – Bern- Geneva

Ochuong ơi,

Bạn vào trang này đăng ký sau đó log-in để mua vé online. Loại supersaver thì hình như may mắn mới mua được. Mình mua trước khoảng 15 ngày nên tóm được 2 vé Thun lượt đi và lượt về Bern - Thun. Vé gốc 16CHF nhưng mình mua được loại 8CHF.
http://www.sbb.ch/en/travelcards-and-tickets/tickets-for-switzerland/supersaver-tickets.html

Để mua được vé, bạn nên có thẻ visa card và đăng ký sử dụng qua PayPal. Thẻ của mình là Visa của vietcombank và khi đăng kí qua PayPal thì mua vé online rất dễ dàng.
Không biết các bác khác thể nào. :)

Bạn vào trang này đăng ký sau đó log-in để mua vé online. Loại supersaver thì hình như may mắn mới mua được. Mình mua trước khoảng 15 ngày nên tóm được 2 vé Thun lượt đi và lượt về Bern - Thun. Vé gốc 16CHF nhưng mình mua được loại 8CHF.
http://www.sbb.ch/en/travelcards-and-tickets/tickets-for-switzerland/supersaver-tickets.html

Để mua được vé, bạn nên có thẻ visa card và đăng ký sử dụng qua PayPal. Thẻ của mình là Visa của vietcombank và khi đăng kí qua PayPal thì mua vé online rất dễ dàng.
Không biết các bác khác thể nào. :)

Bạn có thể mua vé supersaver khá dễ dàng, vé này bán trước 1 tháng cho đến trước lúc khởi hành.
Bạn mua qua mạng bằng máy tính laptop, hãy vào trang sbb theo đường link đến supersaver để mua. Nếu bạn dùng điện thoại thì phải cài vào điện thoại tiện ích sbb dành cho điện thoại:
https://www.sbb.ch/en/timetable/mobile-timetables/mobile-apps.html
Sau khi cài, dùng trang này như dùng trên máy tính.
Bạn cần vào trang của sbb, đăng ký 1 account giống như mua hàng của các hãng khác. Sau đó quá trình thao tác qua account tiện lợi hơn nhiều.
Điều kiện mua loại vé này phải có thẻ visa. Tôi dùng visa debit, không paypal mà thanh toán chuyển khoản theo từng vé mua OK.
Mua supersaver ticket rẻ hơn vé thường từ 50 đến 25%. Ví dụ tôi mua tuyến Geneva- Bern- Interlaken-Lauterbrunnen-Interlaken-Luzern-Zurich-Airport hồi tháng 8 hết đâu tổng cộng khoảng 110Fr/ người. Nếu mua vé thường tại ga chắc phải hơn 200Fr; mua Swiss pass hơn 200Fr.
Hồi tôi đi tháng 11 năm 2012 thì do tháng 11 thấp điểm du lịch của họ nên swiss pass họ khuyến mại bán 140Fr/ vé đi 3 ngày lại được kèm 1 người đi cùng nên mua loại vé đó rẻ hơn rất nhiều (nếu có)

Bạn có thể mua vé supersaver khá dễ dàng, vé này bán trước 1 tháng cho đến trước lúc khởi hành.
Bạn mua qua mạng bằng máy tính laptop, hãy vào trang sbb theo đường link đến supersaver để mua. Nếu bạn dùng điện thoại thì phải cài vào điện thoại tiện ích sbb dành cho điện thoại:
https://www.sbb.ch/en/timetable/mobile-timetables/mobile-apps.html
Sau khi cài, dùng trang này như dùng trên máy tính.
Bạn cần vào trang của sbb, đăng ký 1 account giống như mua hàng của các hãng khác. Sau đó quá trình thao tác qua account tiện lợi hơn nhiều.
Điều kiện mua loại vé này phải có thẻ visa. Tôi dùng visa debit, không paypal mà thanh toán chuyển khoản theo từng vé mua OK.
Mua supersaver ticket rẻ hơn vé thường từ 50 đến 25%. Ví dụ tôi mua tuyến Geneva- Bern- Interlaken-Lauterbrunnen-Interlaken-Luzern-Zurich-Airport hồi tháng 8 hết đâu tổng cộng khoảng 110Fr/ người. Nếu mua vé thường tại ga chắc phải hơn 200Fr; mua Swiss pass hơn 200Fr.
Hồi tôi đi tháng 11 năm 2012 thì do tháng 11 thấp điểm du lịch của họ nên swiss pass họ khuyến mại bán 140Fr/ vé đi 3 ngày lại được kèm 1 người đi cùng nên mua loại vé đó rẻ hơn rất nhiều (nếu có)

Bác thật là sung sướng khi mua được vé giảm từ 200Fr xuống còn 110Fr.
Hi hi.. Vì trước khi biết có vụ Supersave ticket ở trang SBB em đã mua vé các chặng dài qua Goeuro và chẳng được giảm mấy.

@ Flame_82:
Tiêu xài ở Thụy đắt đỏ thật nhưng tiêu tiền ở đó e lại chẳng thấy nề hà gì. Chắc tại em bị mê cuồng với cảnh đẹp của xứ Thụy, mê cách đối nhân xử thế của họ với khách du lịch nên em quên luôn mình đã xài bao nhiêu tiền. Các chàng và nàng ở Thụy ai cũng xinh đẹp !! Nhất là mấy chàng police đẹp trai đã tận tình cho em đi nhờ xe đến hotel và xách đồ giúp em - 1 cô gái nhỏ xíu đến từ nước Việt nam xa xôi.

Câu chuyện mùa thu thụy sĩ vẫn tiếp tục. Phong cảnh châu âu chẳng cần phải hiếp ảnh gia, mắt toét như nhà cháu chụp vẫn cứ đẹp.
CLgB9UUBQt4aM3C_220f24oSrP32HlZ7-yGt4-R1UkIIzLn-4WwfqRC--NgY7Kk59p1cugJLyroJBZ9tmBtkywLdnWXzQS6IJdpBrH6md8XPYoXcG3shMScfNHd_dvbd1WTnbyIebMloMgztdk1EhQpr52HzoR3rojOhZzmVnvHqWlntqUOVj98-3q3QJJpbWc5jUROcN3dNqOBJW-4fD7dcFKmjWuD7GW7vbeF0E2FwwGrUHbZ0ud0gNkvHx69YDkBA_wwewChnsljvcLdTaA4BoVUXByr61wgPjYI4mnAbSJqLPLyPPkYG4JJmNo3TX-5jrbZvnB0RHjeq2VjG3nYANabE6bgkhceO4gPTsrvuTMxWF5jG0m9l0JIa04Hn7w5EaMePktdHuWSBe10B66Yonv1bXx4O3iKbvYeYP3mxCwGZrYNJv43-Ialub5N3KaUWRReeMEvKD7eHru7Jr87x7-Yo0Pl2HjiQLbQRYGm30PitgGart0O26gn59-PxfK23PMC6U3PWXplPRzRZJvGhDGBl_PhPpR341LF1KkRoAMKri1hDAMiwQn5mV8kTK8Vmq1cUCq-0FlXI_EOvAgNvnrXoXMF3asmMM9F4nEc3H2VTNA=w1024-h681-no

[/QUOTE]

Bác nói thế nào, chứ hình của bác tớ cá là chụp bằng camera pro mới lên chi tiết được như vậy hụ hụ... Đau lòng vì tớ chỉ mang camera cùi với lens cùi cùi cho nhẹ hành lý. Cuối cùng đến Thụy tiếc ngẩn ngơ vì hình không trong vẻo veo như hình của bác !

Thanks bạn nhiều nhé. Còn tìm chỗ ở thì bạn có kinh nghiệm gì không? Mình thấy hotel mắc quá nên cũng chưa quyết định book chỗ nào

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,732
191,528
Latest member
debetpoker
Back