What's new

Thụy Sĩ, mời gọi

Trước tiên mình xin cảm ơn bác @Hahoi và bạn @Hamacon về các thông tin du lịch Thụy Sĩ rất chi tiết mà bác và các bạn đã post lên phuot, nhờ đó mà mình tiết kiệm được rất nhiều thời gian tra cứu và tìm hiểu để chọn các đểm định đến thăm. Do đó mình thấy nghĩa vụ phải viết lại chuyến đi lên đây để các bạn đi sau có thêm thông tin tham khảo.

Thuỵ Sĩ tuy không nổi tiếng với các lâu đài nguy nga như nước Pháp, không hoành tráng với các con đường cao tốc dọc, ngang như nước Đức. Nhưng qua bao nhiêu thăng trầm của Lịch sử, đất nước Thuỵ Sĩ vẫn đứng vững trước các láng giềng hùng mạnh, để cho các thế hệ con cháu của họ luôn ngẩng cao đầu và tự hào vì " các vị tiền bối đã chọn đúng con đường đi cho đất nước "
Một đất nước không cần đến Thủ tướng, tổng thống, chính phủ chỉ là một ban điều hành, đất nước được chia thành 26 bang "Kanton" nơi người gốc Đức, Pháp, Ý cùng nhau sống hoà thuận và cùng chung tay xây dựng một tổ quốc chung. Thật có phải là thiên đường của Cnxh mà chúng ta hằng mong muốn chăng??

Bắt đầu từ sân bay Nội Bài mới. Ảnh chụp từ quán ăn trên tầng hai. Các bác có nhu cầu ăn uống, chia tay, chia chân trước khi đi thì vào đây đánh chén, giá cả ở đây vẫn tính giá Vnd. Đừng vào các quán ở khu cách ly, ở đấy họ tính giá Đô la rồi. (giống bác tungnguyenMD mấy đô la cho một cốc cafe nhạt thếch. Haha)

Trên mây rồi,

Mây tháng 10 trên dãy alpơ

Ở đây, họ đối xử bằng tình người với nhau nên công an cửa khẩu, tuy súng ống lăm lăm, nhưng kiểm tra giấy tờ niềm nở, lịch sự. Làm cho du khách phương xa tuy có phải chờ đợi một chút cũng không thấy thế làm phiền lòng.

Thuỵ sĩ cũng quy định chế độ nghĩa vụ QS bắt buộc cho cả nam lẫn nữ. Sau khi hết nghĩa vụ QS, người dân TS sẽ vẫn được mang vũ khí của quân đội về cất ở nhà, phòng khi có biến là mang ra dùng ngay.
Vì vậy, có câu nói không biết có phải của Hitler không là "đừng đùa với Thuỵ Sĩ, đất nước này là một tổ kiến lửa đấy"

Ga trung tâm Zürich. Vùng này họ nói tiếng Đức.
Đồng hồ to to là, có ở khắp nơi.

Last edited:
Ảnh bác vắt sữa cô gái TS chụp đẹp quá ạ. Xem xong mà thấy choáng váng xây xẩm mặt mày. Cảm ơn bác rất nhiều vì những tấm ảnh mùa thu tuyệt vời
Ờ cảnh đẹp nên chẳng vắt sữa được cô gái Thuỵ sĩ nào. Hehe

Bây giờ thì anh xã nhà em cũng ngất nốt rồi bác Medela ạ. Đẹp không gì tả nổi.

Không khí mùa thu như này thì sao mà học cho vô được chứ bác ha :)

Mà cái vùng interlaken đẹp vậy chứ em thấy đã có rất nhiều học sinh người Hoa đi học ở 1 cái trường cấp 3 gần interlaken Ost rồi đó.

Toàn những chỗ hai vợ chồng bạn đã từng đi qua nhỉ ?

Em dùng ông Tamron 17-55/ 2.8 for Nikon, nhưng chụp không ưng ý lắm, ống này Lấy nết chậm và không chính xác bằng ống nikon.
Đáng nhẽ ra nên dùng ống 35/1.8 của Nikon thì hơn bác ạ.
Em chỉ đi một đoạn thôi, đến giữa đường thì phải bỏ dở vì mệt quá và không có nhiều thời gian.
Hôm trước vợ chồng em có chuyến hiking từ Grindelwald đi Großen Scheidegg kinh khủng, có những lúc tưởng là không thể cất bước được nữa, định ngủ lại giữa rừng, may mà cuối cùng cũng đến được nơi. hú vía đấy bác ạ, nên lần này em sợ rồi.
Mình xem ảnh cũng đoán Medela dùng lens for bởi màu nó khang khác so với lens Nikon. Tui cũng hay chụp bằng lens fix 35/f 1.8 Nikon, lens này rẻ mà chụp được.
Bọn mình cũng không tự lượng sức, định từ Stechenberg đi cùng một nhóm mấy cụ già đi theo đường rừng lên Mürren. Tưởng các cụ đi được, mình đú theo. Hóa ra, được một quãng ngắn, xây xẩm hết cả mặt mày vì mệt. Thôi, bọn cháu ngược, quay lại mua vé tàu lên sau, các cụ là tây lông có khác, già mà vẫn gân kinh !
Đúng là mỗi tuổi mỗi khác. Hồi mình 40, leo Fanxipan nhơn nhơn, giờ có một đoạn cũng phải mua vé tàu hỏa !

hình ảnh thiên nhiên đẹp quá làm cho em chịu ko nổi ... anh chụp hình rất đẹp, rất tuyệt vời
em thấy quyết định của em lên plan có Thụy Sỹ là rất đúng

Anh thuê xe riêng đi đúng ko? chứ đi tàu hay xe bus sao có thể chụp hình các đoạn đường đi đẹp đến thế huhu
Thanks all

hình ảnh thiên nhiên đẹp quá làm cho em chịu ko nổi ... anh chụp hình rất đẹp, rất tuyệt vời
em thấy quyết định của em lên plan có Thụy Sỹ là rất đúng

Anh thuê xe riêng đi đúng ko? chứ đi tàu hay xe bus sao có thể chụp hình các đoạn đường đi đẹp đến thế huhu
Thanks all

Mình thuê xe, Tuy nhiên bạn nên cân nhắc.
Đường thụy sĩ là đường núi, nhỏ, rất khó đi, có nhiều đoạn xoắn đến hàng chục cái vòng cua tay áo. Nếu đi đường cao tốc thì bạn sẽ gặp hàng series đường hầm tối thui, nối đuôi nhau, không ngừng nghỉ và dài thăm thẳm quá, chẳng nhìn được cảnh gì ngoài nóc hầm. Có đoạn hầm dài cả chục cây số.
Nêu đi thì nên tìm đường làng mà đi, tránh đường hầm và đường cao tốc thì mới ngắm cảnh được.
Hệ thống tầu hỏa, xe bút ở Thụy sĩ rất phát triển, đến được mọi nơi nên không sợ không đi được các ngóc ngách đâu. Giá đi tầu lại rẻ hơn thuê xe, đi lại đỡ mệt hơn và được ngắm cảnh.
Nếu bạn đi trên 4 người thì mới nên cân nhắc thuê xe, và chú ý phải học thật chuẩn luật giao thông quốc tế.

Đường từ Interlaken đi Brienz 2

Tầu hỏa cũng đi đường này, nếu đi đường cao tốc thì chui vào trong hầm phía bên kia hồ, chạy hết cả quang hồ đẹp.

Đường đi Brienz 5 (kết thúc)

Đúng là một quý ông đích thực các bác nhỉ ?

Brienz

Đi theo bác này tầm chục cây đổ đèo mà không tài nào vượt được.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,777
191,541
Latest member
nikkipetshop
Back