What's new

Thụy Sĩ, mời gọi

Trước tiên mình xin cảm ơn bác @Hahoi và bạn @Hamacon về các thông tin du lịch Thụy Sĩ rất chi tiết mà bác và các bạn đã post lên phuot, nhờ đó mà mình tiết kiệm được rất nhiều thời gian tra cứu và tìm hiểu để chọn các đểm định đến thăm. Do đó mình thấy nghĩa vụ phải viết lại chuyến đi lên đây để các bạn đi sau có thêm thông tin tham khảo.

Thuỵ Sĩ tuy không nổi tiếng với các lâu đài nguy nga như nước Pháp, không hoành tráng với các con đường cao tốc dọc, ngang như nước Đức. Nhưng qua bao nhiêu thăng trầm của Lịch sử, đất nước Thuỵ Sĩ vẫn đứng vững trước các láng giềng hùng mạnh, để cho các thế hệ con cháu của họ luôn ngẩng cao đầu và tự hào vì " các vị tiền bối đã chọn đúng con đường đi cho đất nước "
Một đất nước không cần đến Thủ tướng, tổng thống, chính phủ chỉ là một ban điều hành, đất nước được chia thành 26 bang "Kanton" nơi người gốc Đức, Pháp, Ý cùng nhau sống hoà thuận và cùng chung tay xây dựng một tổ quốc chung. Thật có phải là thiên đường của Cnxh mà chúng ta hằng mong muốn chăng??

Bắt đầu từ sân bay Nội Bài mới. Ảnh chụp từ quán ăn trên tầng hai. Các bác có nhu cầu ăn uống, chia tay, chia chân trước khi đi thì vào đây đánh chén, giá cả ở đây vẫn tính giá Vnd. Đừng vào các quán ở khu cách ly, ở đấy họ tính giá Đô la rồi. (giống bác tungnguyenMD mấy đô la cho một cốc cafe nhạt thếch. Haha)

Trên mây rồi,

Mây tháng 10 trên dãy alpơ

Ở đây, họ đối xử bằng tình người với nhau nên công an cửa khẩu, tuy súng ống lăm lăm, nhưng kiểm tra giấy tờ niềm nở, lịch sự. Làm cho du khách phương xa tuy có phải chờ đợi một chút cũng không thấy thế làm phiền lòng.

Thuỵ sĩ cũng quy định chế độ nghĩa vụ QS bắt buộc cho cả nam lẫn nữ. Sau khi hết nghĩa vụ QS, người dân TS sẽ vẫn được mang vũ khí của quân đội về cất ở nhà, phòng khi có biến là mang ra dùng ngay.
Vì vậy, có câu nói không biết có phải của Hitler không là "đừng đùa với Thuỵ Sĩ, đất nước này là một tổ kiến lửa đấy"

Ga trung tâm Zürich. Vùng này họ nói tiếng Đức.
Đồng hồ to to là, có ở khắp nơi.

Last edited:
Các bạn định đi phượt ngắm lá vàng thụy sĩ chú ý nhé. Vào giữa tháng 10 hàng năm, một số điểm ngắm cảnh trên núi sẽ nghỉ, đóng cửa, cho nên sẽ không có xe bút và tầu leo núi sau ngày 25/10 đâu. Các bạn nên đi vào cuối tháng 9, đầu tháng 10 thì sẽ đi thăm được nhiều nơi hơn.

Last edited:
Bác ơi, ảnh đẹp quá ạ ! còn hơn trong tranh ấy chứ. Em cũng có con lens giống bác mà sao trình chụp của mình lại còi vậy k biết :((. Lấy nét đúng là khó, chỉnh lên chỉnh xuống, rồi nhìn lại thấy k đẹp bằng điện thoại chụp. Lượn qua các topic của Phựot nhà mình cứ như là đc đi Châu Âu thiệt vậy :)

Cửa hàng Pineum hay tên gì gì mà hình pác chụp đối diện Tượng Sư Tử do cặp vợ chồng người Việt gốc Hoa, hay người Hoa gốc Việt gì đó làm chủ thì fai, nói TV kiểu giọng miền Nam rõ lắm. Hum tụi e cũng được bác í chỉ dẫn cho mẩy điểm ở Luzern :)) Coi hình pác Medela chụp về đêm lung linh huyền diệu wa', lại nhớ cái nhà nhìu ô cửa sổ màu sắc, nao hết cả lòng mề. Mà trc đó đã dặn lòng đi Châu Âu vào mùa thu ngắm lá vàng bay, nhuộm vàng đất trời, thế mà lại đi sớm wa'. :(( anw, đợt em đi mùa xuân, hoa cỏ mơm mởm đầy sức sống cũng đẹp hok kém... Lần sau có cơ hội chắc cũng fai lân la sang Grindelwald, chứ bj với riêng em Lauternbunnen vẫn là nhất... :))
Em share cái ảnh mà em rất thik khi chộp đc ở Lauternbunnen góp zui với cả nhả :))

Last edited:
Em vẫn đang ở cái làng/thị trấn nhỏ của Đức gần biên giới Séc+Ba Lan . Em đồng tình với quan điểm của bác Mê Dê Lạ và chị Hà Mã luôn. Có ai ngờ như em ở chốn này vốn chả ma nào ghé thế mà chính quyền thị trấn hôm kia có họp để chuẩn bị sẵn "tâm lý" và "phân chia nghĩa vụ" host dân tị nạn vì trong tương lai gần họ có thể xuất hiện ở đây. Bài viết thì tháng sau chắc em mới viết topic mới ạ :L

Phải tìm hiểu chụp ảnh dần dần, đừng sốt ruột bác ạ. Hồi đầu em chụp cũng xấu lắm ạ. Có gì cần bác cứ hỏi em.

Muốn lấy nét bác phải xem:
Tốc độ chụp đúng chưa?
Độ mở khẩu bao nhiêu thì phù hợp?
Chế độ lấy nét focus có phù hợp không ?

Bác ơi, ảnh đẹp quá ạ ! còn hơn trong tranh ấy chứ. Em cũng có con lens giống bác mà sao trình chụp của mình lại còi vậy k biết :((. Lấy nét đúng là khó, chỉnh lên chỉnh xuống, rồi nhìn lại thấy k đẹp bằng điện thoại chụp. Lượn qua các topic của Phựot nhà mình cứ như là đc đi Châu Âu thiệt vậy :)

Bác đúng là sư phụ chụp ảnh,
Nhìn thác trong ảnh của bác hoành tráng hơn bên ngoài mấy bong. Đúng góc ảnh ưa thích của em, thác nước chẩy dẫn hướng mắt về phía ngôi nhà, đẹp quá cơ. Ở đây thì sống thọ phải biết.

Thank bác về vụ cửa hàng VN, bây giờ em mới biết.

Cửa hàng Pineum hay tên gì gì mà hình pác chụp đối diện Tượng Sư Tử do cặp vợ chồng người Việt gốc Hoa, hay người Hoa gốc Việt gì đó làm chủ thì fai, nói TV kiểu giọng miền Nam rõ lắm. Hum tụi e cũng được bác í chỉ dẫn cho mẩy điểm ở Luzern :)) Coi hình pác Medela chụp về đêm lung linh huyền diệu wa', lại nhớ cái nhà nhìu ô cửa sổ màu sắc, nao hết cả lòng mề. Mà trc đó đã dặn lòng đi Châu Âu vào mùa thu ngắm lá vàng bay, nhuộm vàng đất trời, thế mà lại đi sớm wa'. :(( anw, đợt em đi mùa xuân, hoa cỏ mơm mởm đầy sức sống cũng đẹp hok kém... Lần sau có cơ hội chắc cũng fai lân la sang Grindelwald, chứ bj với riêng em Lauternbunnen vẫn là nhất... :))
Em share cái ảnh mà em rất thik khi chộp đc ở Lauternbunnen góp zui với cả nhả :))

Last edited:
Em vẫn đang ở cái làng/thị trấn nhỏ của Đức gần biên giới Séc+Ba Lan . Em đồng tình với quan điểm của bác Mê Dê Lạ và chị Hà Mã luôn. Có ai ngờ như em ở chốn này vốn chả ma nào ghé thế mà chính quyền thị trấn hôm kia có họp để chuẩn bị sẵn "tâm lý" và "phân chia nghĩa vụ" host dân tị nạn vì trong tương lai gần họ có thể xuất hiện ở đây. Bài viết thì tháng sau chắc em mới viết topic mới ạ :L
Có phải Đen đang ở Bautzen không ? Chỗ đấy có vẻ buồn nhỉ?? Đen yên tâm đi anh sẽ nói với chị Merkel bạn anh, cho em host một em syria kháu khỉnh nhất trại nhé.hehe

Bác lại động đến chủ đề môi trường, chủ đề yêu thích của em. Trong những nơi em từng đi, thì em thấy thấy việc bảo vệ môi trường ở châu Âu có lẽ được đề cao nhất. Người dân cực kỳ văn minh và ý thức về vấn đề phân loại rác là cực kỳ cao. Đi đâu cũng thấy người ta phân rác thành ít nhất 3, 4 loại khác nhau. Có lần em thấy có chỗ phân ra tận 8 loại rác khác nhau, theo từng loại màu sắc riêng . Nào là giấy, nào là nhựa, rồi thì đồ kim loại, thức ăn... Nhiều khi cầm túi đồ đi vứt mà ko biết phải vứt vào đâu thật.
Hôm em ở Hà Lan, thấy mấy đứa nó bảo chỉ tắm khoảng 10 phút thôi, để tiết kiệm nước vì giá nước ở châu Âu rất mắc. Người dân ở đây làm gì cũng nghĩ đến môi trường, đi chợ đi siêu thị cũng xách túi có thể phân hủy đi sẵn để bỏ thức ăn, chứ ko như ở mình, ra chợ cái gì cũng xin túi nilon bỏ, bỏ càng nhiều túi càng tốt (cho dễ phân loại), chứ chẳng nghĩ là túi đấy sẽ ảnh hưởng đến môi trường như thế nào. Em nghe, em nhìn mà trầm trồ, sao ý thức của mỗi người dân họ cao quá trời.

Lái xe ở Thụy sĩ

Do địa hình đồi núi nhiều nên đường xá ở ts có rất nhiều đoạn hoặc là chui hầm hoặc uốn lượn leo dốc, rất khó lái quá.
Đường cao tốc cho phép tốc độ tối đa là 120 km/h, đường liên tỉnh là 80 km/h, đường trong tp là 50 km/h. Tuy nhiên có rất nhiều đoạn cắm biển hạn chế tốc độ và có rất nhiều camera bắn tốc độ. Lúc đầu em còn để ý xem camera tốc độ ở đâu, sau rồi thấy lắp chi chít nên cũng chẳng thèm để ý nữa, cứ theo tốc độ quy định mà đi thôi.

Đây là đoạn chui hầm dọc hồ Brienz cả mấy km, em chẳng xem được phong cảnh gì. Cảm giác mình như là con chuột chũi đào hang.

Phần lớn các đường cao tốc ở đây đều thu phí tự động hết. Trên kính chắn gió oto có lắp một cái chíp, khi chạy qua các đoạn thu phí máy sẽ tự động trừ vào tài khoản đăng ký của lái xe. Như cái ảnh này

Đi trên đường cao tốc cũng chẳng ngắm được phong cảnh nhiều vì tường cách âm hai bên đường che hết.

Trên đường không thể thiếu các ông bò và các trại chăn nuôi

Con đường thường xuyên uốn lượn, lên xuống không ngừng.

Thỉnh thoảng lại qua một cái hồ đẹp đến nao lòng.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,777
191,540
Latest member
wanjvmotion
Back