What's new

[TỔNG HỢP] Ý niệm "đi phượt" của các bạn trẻ hiện giờ là gì?

Re: [TỔNG HỢP] Ý niệm "đi phượt" của các bạn trẻ hiện giờ là gì?

...
Nhưng dù sao, trào lưu chính vẫn sẽ dần thắng thế. Những người đang cố tình chống lại mọi người thực ra chính họ cũng biết là họ sai lè rồi, chỉ là cái hiếu thắng và cái tôi đã cản họ, không cho họ dám nói lời "xin lỗi" mà thôi.

Em cũng mong như bác chitto là các bạn trẻ giờ đây khi xách ba lô lên và đi, hãy xác định tư tưởng, mục đích cho mình chứ đừng đi theo kiểu a dua, hùa bầy (lịch trình không quan tâm, nơi ăn chỗ ngủ không biết) để có nông nỗi gì (lừa đảo, sự cố, tai nạn) lúc đó biết đổ cho ai?
Đi "phượt" tóm lại cũng là một hình thức du lịch, nhưng du lịch giá rẻ, các bạn đi chơi, tìm hiểu hòa mình vào cuộc sống...chứ đừng đi để lấy cái được rồi khoe này nọ...thế buồn lắm, vì không có cái gì ở lại trong tâm hồn các bạn hết.

Mong mỏi là các bạn trẻ hãy ý thức hơn trong từng chuyến đi, chặng hành trình chia sẻ cảm xúc mà thôi.

Quảng bá văn hóa hàn cuốc trước biểu tượng của tổ quốc :D

sorry bác chủ topic. Vì em là mem mới chưa biết gì nhưng vẫn muốn có chút lời nói về bài viết này. Theo sự nhận biết về xã hội tuy ít nhưng em luôn nhận thấy 1 điều đó là ở đâu có trào lưu thì ở đó sẽ luôn có những thứ tiêu cực không tốt tồn tại. Chúng ta khó mà có thể phá bỏ được quy luật đó (nhưng không hẳn là không giải quyết được). Vậy thì theo em thấy chúng ta đưa ra những cái sai cái không tốt, những thứ chưa được hay ra luận đàm là để cảnh bảo và cho những người mắc phải những Lỗi sai đó để sửa đổi, để cho những điều bác nói là giới trẻ có cơ hội thực hiện lại những điều tốt đẹp hơn. Chứ em thiết nghĩ ai cũng có những cái sai cũng có những lỗi lầm. không ai là hoàn thiện và luôn có được cái đẹp tốt hết cả. vậy chỉ trích, trách mắng, chỉ là những công cụ gây ra cho họ những thứ kích thích, như là liều thuốc nghiện để họ xa đà hơn. Vậy em mong có những người như bác có nhiều kinh nghiệm và từng trải qua những chuyến đi phượt thực sự, thì em mong bác cho mọi người những người mới, những người mà bác đang gọi là những người trẻ tuổi kia, những chia sẻ, cảm xúc, kinh nghiệm, và cách thể hiện cư xử đúng mực đối với những nơi mà họ đặt chân đến. E nghĩ có như vậy, bằng những lời chân thành, mới mong có được những cộng đồng và phát triển trào lưu tốt được.

Rất cám ơn bác đã thẳng thắn và đưa ra những hình ảnh và cách cư xử không hay để cho những MEM mới như em cần tránh và tự phải sửa đổi. (thuốc đắng mới dã tật)

Đoạn Bình luận này nếu có gì không phải mong bác chủ topic lượng thứ.

@trung9889: Bạn nói rất đúng về thực trạng đi phượt tồn tại trong suy nghĩ những người trẻ hiện nay, rất có thể đó là một trào lưu, xu thế như bạn đang nhận xét, chỉ khi dám nhìn thẳng, đối diện và sửa đổi thì mọi chuyện mới tốt đẹp lên được, còn như điều bạn mong muốn:
...
Vậy em mong có những người như bác có nhiều kinh nghiệm và từng trải qua những chuyến đi phượt thực sự, thì em mong bác cho mọi người những người mới, những người mà bác đang gọi là những người trẻ tuổi kia, những chia sẻ, cảm xúc, kinh nghiệm, và cách thể hiện cư xử đúng mực đối với những nơi mà họ đặt chân đến. E nghĩ có như vậy, bằng những lời chân thành, mới mong có được những cộng đồng và phát triển trào lưu tốt được.
...
Thì bác chitto cũng đã trả lời:
...
Chúng tôi viết các topic về kĩ năng, ý thức, dính lên, dù biết rằng những người cần đọc nó nhất thì sẽ không đọc, và những người đọc thì hầu như đã biết rồi.
...
Các bạn có thời gian hãy đọc qua nó: topic về kĩ năng, ý thức để tránh đi những cám dỗ dễ gặp phải, để những người đi như chúng ta hoàn thiện hơn, tốt đẹp hơn trong mắt mọi người.
Chúc bạn vui.

Các bạn trẻ ạ, giờ việc các bạn đi, các bạn lên đường đến với những vùng đất xa lạ với các bạn (trong nước như Hà Giang, Lao Cai, Yên Bái...và những nơi rộng lớn trên hành tinh này...) là một điều rất đáng hoan nghênh, có những người thân còn động viên các bạn đi, nhưng khi đi (hay đăng ký đi) hãy gắn liền nó với tinh thần, ý thức trách nhiệm...

Bây giờ có khá nhiều bạn trẻ đăng ký (ném gạch) đi một cung nào đó, gần như không phải một mà rất nhiều cung, nhưng nhiều cung lại trùng thời gian đi, cùng xuất phát một ngày (tháng), nhưng khi cái địa điểm đến khác nhau, nơi Đông Bắc (Hà Giang), nơi Tây Bắc (Mộc Châu, Fan)...thử hỏi như thế, các bạn đã có suy nghĩ gì về trách nhiệm của chính bản thân mình với mọi người?

Đã có cái chuyện xế bỏ ôm cũng làm sôi nổi trên diễn đàn một vài ngày, rồi mọi người cũng nói về ý thức trách nhiệm của các thành viên khi đăng ký tham gia chuyến đi, trước đây thì cũng đã có một cái thớt bàn luận về Làm trưởng đoàn rồi đấy, nào các góp ý về lead nên thế nào?

Giờ thấy có bạn trẻ liên tục đăng ký đi những cung trùng thời gian nhau, nơi đến có cung là khác nhau (2 đến 3 cung trùng thời gian, hoặc lệch một vài ngày, do những lead khác nhau đảm nhiệm) thì thử hỏi các bạn ấy bỏ cung nào? đi cung nào? Làm ôm thì ăn nói sao với xế? Mà làm xế thì ăn nói sao với ôm (nếu như không có người lấp vào cái khoảng trống ấy?)

Cuộc sống đã bon chen lắm rồi, mà đến cả đi chơi, các bạn cũng cố gắng bon chen theo kiểu được chăng hay chớ, lỡ cung này ta đã có cung khác thay vào...hài zà...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,581
191,431
Latest member
tranquyetdoan
Back