What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Mình đi sang bên kia toàn theo dạng công tác theo lời mời của đối tác, chi phí do công ty chi trả ... nên nói chung việc xin visa ko bị đòi hỏi nhiều như dạng thăm thân. Tuy nhiên qua xin visa một số nước thấy xin ở Đức luôn tạo sự hồi hộp, căng thẳng. Ở Anh sau khi nộp hồ sơ chỉ mấy ngày sau họ đã có email trả lời là hồ sơ chấp nhận và chỉ đợi ngày đến lấy theo hẹn. Nhưng ở Đức toàn trả sát ngày bay, trong quá trình đó cũng ko biết có được hay không vì liên lạc qua email, hay ĐT đều ko được. Vì đi công tác nên cũng ko lo ngại về việc yêu cầu chứng minh tài chính hay quan hệ nhưng ko biết hồ sơ mình có được hay ko tạo tâm lý căng thẳng.

@huyen.luuthu: Bạn của bạn xin visa theo diện nào? Có thể chia sẻ để mọi người rút thêm kinh nghiệm được không?

Mọi người ơi, bạn trai mình gọi điện đến LSQ Pháp để hỏi chi tiết về các giấy tờ anh ấy cần gửi về cho mình thì được trả lời là chỉ cần giấy bảo lãnh (attestation d’accueil?) và thư anh ấy mời mình sang là đủ. Vậy cho mình hỏi nếu người mời chi trả hết mọi chi phí trong chuyến đi của người được mời thì trong giấy attestation d’accueil có ghi rõ về điều này phải không ạ? Do đó mình không cần gửi kèm hợp đồng thuê nhà, bảng lương hay các giấy tờ khác của người mời để chứng minh khả năng tài chính của người mời phải không?

Cảm ơn mọi người.

Bạn mình cũng đi theo dạng du lịch và được bạn trai mời, Bạn trai bạn mình sống ở TBN và làm police.
Còn về câu hỏi của bạn, Tuy rằng người mời họ chi trả hết chuyến đi, nhưng để cẩn thận hơn bạn vẫn nên có bảng lương và số dư tài khoản. Giấy bảo lãnh của bạn trai bạn phải chứng tỏ được là bạn trai bạn sẽ chi trả toàn bộ chuyến đi. năm ngoái mình xin thì ba mẹ bạn trai mình vừa bảo lãnh, vừa chứng minh tài chánh bên đó và bên này mình cũng phải chứng minh tài chánh của mình nữa. Việc bạn có tài chánh và nghề nghiệp ổn định là 1 trong những lí do khiến bạn quay lại. Cẩn thận vẫn hơn nhé, không lại để trượt giống bạn mình thì chán lắm. Rụng lả tả như lá mùa thu vậy.

TBN cũng khó nhằn nhỉ, may qua vừa rồi mình suýt fải xin qua đó, may mà ko cần nữa.

Về chứng minh tài chính ng mời, sao lúc nghe câu trả lời của đsq bạn trai Luka ko hỏi để confirm luôn một thể, lại để bạn lên đây hỏi làm j :(

@Tarja: Anh ấy bảo người ta nói là chỉ cần thế thôi nhưng mình chưa yên tâm nên lại lên đây hỏi lại với cả đầu tuần sau anh ấy mới lên Tòa Thị Chính để xin giấy bảo lãnh nên mình cũng chẳng biết nội dung bên trong thế nào vì mình dốt đặc tiếng Pháp. Mình định là cứ nộp bảng lương, thuế với hợp đồng thuê nhà của anh ấy còn nếu anh/chị nhận hồ sơ mà không lấy những giấy đó thì thôi vì đằng nào mình cũng đang cầm đây rồi.

Uh thế cũng đc cho chắc. Mình cũng ko rõ bên Pháp thủ tục đó cụ thể làm sao hihi, chứ như anh nhà mình thì đúng là họ chả cần j hết, chỉ khai số Security Number là họ tra ra đc hết :D

Các anh/chị và các bạn cho mình hỏi về trường hợp của mình với ạ:
Cụ thể là ngày 29/7 vừa qua mình apply visa du học ở ĐSQ Balan, đến 22/8 vừa rồi mình lên lấy kết quả nhưng mà bị từ chối.
1) Họ không trả hồ sơ cho mình ngoài bằng cấp 3 và cao đẳng gấp + tờ bảo hiểm ( không trả sơ yếu, giấy sk, giấy tư pháp bản gốc )
2) Thư từ chối không nói rõ lý do vì sao từ chối cấp visa, mình gửi trường bên Balan dịch thì họ nói có cái gì đó không đúng sự that, phải nộp lại trong 7 ngày => mình không biết là sai ở đâu, thiếu gì để sửa
3) Hộ chiếu họ chỉ đóng mỗi dấu ngày 29/7 mình apply vào, ngoài ra ko thấy đóng dấu gì cả

Như vậy, mình có nên nộp hồ sơ lần thứ 2 và xin phỏng vấn lại ngay được không? Vì tháng 10 mình mới nhập học nên nếu nộp hồ sơ lại có thể mình sẽ kịp vào học.
Mong mọi người có chút thông tin gì đó chia sẻ với mình. Lần đầu tiên xin du học nên mình có nhiều bỡ ngỡ.
Thanks nhiều ạ

1. Mình chưa bị từ chối bao h nên ko rõ sẽ đc trả lại những j :p
2. Đó là lí do đây, hồ sơ của bạn chưa chứng minh đc rằng bạn thực sự đi du học
3. Nghĩa là hộ chiếu của bạn thể hiện bạn đã bị từ chối visa 1 lần

Trong thư từ chối ngta có ghi phải nộp lại sau 7 ngày nghĩa là bạn đc nộp lại. Nhưng lần này bạn cần đưa thêm các thtin khác để chứng minh tính chân thực cho hồ sơ của bạn.

Các anh/chị và các bạn cho mình hỏi về trường hợp của mình với ạ:
Cụ thể là ngày 29/7 vừa qua mình apply visa du học ở ĐSQ Balan, đến 22/8 vừa rồi mình lên lấy kết quả nhưng mà bị từ chối.
1) Họ không trả hồ sơ cho mình ngoài bằng cấp 3 và cao đẳng gấp + tờ bảo hiểm ( không trả sơ yếu, giấy sk, giấy tư pháp bản gốc )
2) Thư từ chối không nói rõ lý do vì sao từ chối cấp visa, mình gửi trường bên Balan dịch thì họ nói có cái gì đó không đúng sự that, phải nộp lại trong 7 ngày => mình không biết là sai ở đâu, thiếu gì để sửa
3) Hộ chiếu họ chỉ đóng mỗi dấu ngày 29/7 mình apply vào, ngoài ra ko thấy đóng dấu gì cả

Như vậy, mình có nên nộp hồ sơ lần thứ 2 và xin phỏng vấn lại ngay được không? Vì tháng 10 mình mới nhập học nên nếu nộp hồ sơ lại có thể mình sẽ kịp vào học.
Mong mọi người có chút thông tin gì đó chia sẻ với mình. Lần đầu tiên xin du học nên mình có nhiều bỡ ngỡ.
Thanks nhiều ạ
Bình thường thì bạn phải photo hết giấy tờ ra, người ta đối chiếu rồi trả lại bạn. Nếu bạn ko photo thì người ta sẽ giữ bản gốc và không trả lại. Giống hệt trường hợp bạn mình xin đi TBN.
Theo mình, bạn nên đến đại sứ quán hỏi cho ra lẽ. Thiếu gì thì mình bổ xung và nộp lại 1 lần nữa chứ đừng khiếu nại làm gì mất công lắm.
Hồ sơ du học sẽ vất vả hơn rất nhiều so với hồ sơ du lịch nên bạn phải hỏi thông tin thật cặn kẽ trước khi apply nhé.

Cảm ơn 2 bạn Tarja và huyen.luuthu
Hôm nay mình đến đsq Balan hỏi rõ lý do mình bị từ chối là: thong tin mình khai có phần không đúng với hồ sơ mình nộp.
MÌnh rất ngạc nhiên và nói rằng bài phỏng vấn chỉ hỏi về gia đình mình và những thong tin bên trường cung cấp. Nếu là câu trả lời về gia đình ko đúng thì chắc chắn ko phải, mà về hồ sơ của trường thì lại càng không. Mình thực sự thấy vô lý.
Và nv người việt nói với mình rằng có thể nộp 1 cái đơn cho đại sứ quán trong 7 ngày. Vì hồ sơ của mình không phải thiếu hay sai cái gì nên giờ mình cũng chẳng biết phải bổ sung cái gì nữa các bạn ạ.
p/s: ghét nhất là họ ko chịu nói mình trả lời sai cái gì, hay cái chị phiên dịch không dịch đúng ý mình nữa.

Mình đi phỏng vấn về rùi. Họ cũng chỉ hỏi mình những câu cơ bản như lần trước thôi, nhưng lần này là người bản địa hỏi. Mình đang chờ kết quả visa Đức, trong giấy hẹn là thứ 4 tuần này. Theo các bạn hôm nay mình có nên gọi điện lên đại sứ quán Đức hỏi kết quả không?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,268
191,737
Latest member
win79rocks
Back