What's new

[Hỏi đáp] Về chuyến đi phượt lần đầu năm 19 tuổi

B

bantaytitan

Guest
Dạ cháu chào mọi người ạ, cháu sinh năm 2005 năm nay 19 tuổi, chuyện là sắp tới cháu có dự định đi phượt một mình từ Sài Gòn về Gia Lai bằng chiếc xe cub 50 của mình, quãng đường là 500km. Vì đây là lần đầu tiên đi phượt mà lại còn đi một mình nữa nên cháu chưa có kinh nghiệm gì nên mong cô, chú, anh,chị,.. Giúp đỡ cháu, chia sẻ cho cháu về những kinh nghiệm, những lưu ý và các vấn đề khác đến chuyến đi phượt với ạ... Cháu cám ơn mọi người rất nhiều ạ.

Mình đi chưa nhiều. Tạm có chút ý kiến cá nhân về những hành trình phượt:
1. Phải bảo dưỡng xe thật kỹ trước, trong và sau chuyến đi. Mỗi chuyến phượt dài hàng trăm cây số, nên con chiến mã mình cưỡi lên phải đảm bảo an toàn và mình có thể tin tưởng được ở nó (chứ không tin được nó thì giữa đồng không mông quạnh biết làm gì đi đâu). Trên hết là phanh, lốp, dầu máy. Kế đến là đèn, xi nhan và còi xe (những thứ báo hiệu an toàn khi đi đường). Phải làm chủ được con xe của mình, nắm được độ ăn thắng, ghì máy,...
2. Nên nắm rõ hành trình của mình sẽ đi. Chỗ nào, có cái gì, địa danh gì. Tránh bị đi lạc cũng như có phương án nếu có sự cố gì xảy ra trên đường.
3. Hãy chuẩn bị sẵn sàng cho các sự cố. 1 là tai nạn nhẹ, 2 là hỏng hóc xe. Còn tai nạn nặng thì chắc chỉ có nhờ người đi đường cứu, vì bạn đi độc hành nên sẽ không có bạn đồng hành đi cùng. Ngoài ra đừng xem thường việc nghỉ ngơi. Không nên chạy quá sức, chạy lấy KPI

Còn ngoài ra những cái nhỏ nhỏ khác thì theo mình tùy tình hình mà chuẩn bị, như trang phục, thời tiết, chuyện ăn uống,...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,553
190,644
Latest member
nhabedau
Back