What's new
Đúng là ai đậu thì sẽ nói là dễ, không đậu thì nói rất khó, khi pv, rất ít thời gian cho chúng ta chứng minh bằng giấy tờ khác ngoài quyển hộ chiếu, thế nên mình thấy rằng lịch sử du lịch tốt 1 chút, lúc pv, họ hỏi đến vấn đề nào đó, tay ta phải chuẩn bị ngay giấy tờ liên quan, và nên hỏi "Anh / chị có cần xem giấy tờ liên quan hay không?", và thái độ phải tự tin lên, mình cũng chuẩn bị như thế nhưng không phải đưa giấy tờ gì cả.

Như mình trước giờ PV thì thấy lo lắng, phải chạy lên chạy xuống lấy lại CMND gốc để dưới bảo vệ vì khác với passport. Lúc lên chờ đến lượt thì cảm thấy rất thoải mái cái thằng người, cả vợ lẫn con đều ngạc nhiên vì mình trả lời PV đoạn sau bằng tiếng Anh ngon thế, trình nói tiếng Anh mình kém hơn cả con gái 9 tuối của mình :)

Một vấn đề nữa là có sao nói vậy, làm tự do nói làm tự do, và nói đủ nội dung cần thiết, mình thấy ô bên cạnh, 1 chị trình bày tiếng Anh liên tục, và bị rớt.

Vài dòng chia sẻ cùng các bác.
Mình làm freelancer đây, xin cho cả nhà 1 lúc vc + 2 con, lúc xin mình cũng chỉ đi châu Á là chủ yếu thôi, các bạn tự tin lên

Visa Mỹ nhà mình cuối tháng này hết hạn, theo các bạn đã từng gia hạn visa, nên gia hạn luôn hay để khi nào đi thì gia hạn (trong vòng 12 tháng sau khi hết hạn)?

Visa Mỹ nhà mình cuối tháng này hết hạn, theo các bạn đã từng gia hạn visa, nên gia hạn luôn hay để khi nào đi thì gia hạn (trong vòng 12 tháng sau khi hết hạn)?
khi nào bạn có plan đi thì gia hạn. Nếu không thì chờ đến gần đủ 12 tháng rồi nộp gia hạn sau. Vì 1 năm trôi qua rất nhanh, gia hạn bây giờ ko dùng đến rồi nó cũng hết hạn thôi. Mình thì cứ cách 1 năm gia hạn 1 lần.

M hết hạn từ t4 năm ngoái, t4 năm nay mới gia hạn, vèo cái chuẩn bị tháng 4 năm tới là hết hạn rồi mà m chưa có kế hoạch đi. Nên tốt nhất khi nào chuẩn bị đi thì bạn hẵng gia hạn.

Hiện tại mình vẫn còn 01 CMND cũ và 01 cái thẻ CCCD mới. Trong PP thì ID là theop CMND cũ. Vậy lúc khai đơn mình nên khai cái nào vậy các bác?

Kinh nghiệm thằng Korea thì mình nộp cái CMND cũ (vì nó chỉ cho khai 01 cái ID), còn thằng Úc thì mình khai cả 02 cái CMND và cái CCCD (nó cho khai nhiều ID)

Hiện tại mình vẫn còn 01 CMND cũ và 01 cái thẻ CCCD mới. Trong PP thì ID là theop CMND cũ. Vậy lúc khai đơn mình nên khai cái nào vậy các bác?

Kinh nghiệm thằng Korea thì mình nộp cái CMND cũ (vì nó chỉ cho khai 01 cái ID), còn thằng Úc thì mình khai cả 02 cái CMND và cái CCCD (nó cho khai nhiều ID)
Hà Nội:
Cứ khai cái mới nhất thôi ,khi đi PV lúc lấy vân tay sẽ phải trình CCCD mới nếu nó khác với cái ghi trong PP (nếu bị security giữ CCCD thì phải xuống mượn lên).
HCM thì chờ bên dưới trả lời :D

thì ID là theop CMND cũ. Vậy lúc khai
Hà Nội:
Cứ khai cái mới nhất thôi ,khi đi PV lúc lấy vân tay sẽ phải trình CCCD mới nếu nó khác với cái ghi trong PP (nếu bị security giữ CCCD thì phải xuống mượn lên).
HCM thì chờ bên dưới trả lời :D

Bác nói em ko hiểu?

Ý là khai cccd chứ ko khai cmnd?
Rồi khi pv phải quay xuống mượn cccd lên lại hả? Vậy lúc qua cửa an ninh mình đưa cho nó cmnd luôn được ko để khỏi quay lại.

Bên Korea thì em khai cmnd và show cmnd cho nó để trùng với pp chứ ko khai cccd

Last edited:
Bác nói em ko hiểu?

Ý là khai cccd chứ ko khai cmnd?
Rồi khi pv phải quay xuống mượn cccd lên lại hả? Vậy lúc qua cửa an ninh mình đưa cho nó cmnd luôn được ko để khỏi quay lại.

Bên Korea thì em khai cmnd và show cmnd cho nó để trùng với pp chứ ko khai cccd
Đúng rồi, khai cái mới nhất là cái CCCD 12 số thôi.

Khoe với các bác em vừa pass phỏng vấn chiều hôm qua tại LSQ HCM.

Cũng may mắn chỉ bị hỏi 3 câu cơ bản nhất: Đi Mỹ làm gì? Đến những đâu? Trong bao lâu?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,567
191,424
Latest member
HungSWC
Back