What's new

Visa du lịch Úc

Re: Kinh nghiệm xin Visa Úc (Phần 2)

Bạn cho mình hỏi, làm sao để được cấp visa du lịch Úc thời hạn 1 năm, bạn có người thân bên Úc không? Thanks bạn :)

mình ko có người thân j hết , nói đi du lịch , tại mình cũng từng đi 1 lần rồi nên chắc ok hơn đó bạn

Re: Kinh nghiệm xin Visa Úc (Phần 2)

Hi các bạn. Năm sau mình tính đi Úc, cũng đang nghiên cứu xin Visa. Các bạn xem giúp trường hợp mình có khả năng đậu Visa không

1)Nam độc thân, 27t, sống chung với gia đình
2)Làm công ty Nhật được 5 năm
3)Lương 500$/tháng. Các khoản ngoài không tính
4)Tài khoản tiết kiệm: 20,000$
5)Đã từng đi Nhật, Thái, Campuchia, Lào, Myanmar, Indo, Philipines, Malay, Sin
6)Đi du lịch một mình, theo dạng budget tầm 10 ngày

Cám ơn các bạn

Theo mình khả năng bạn đậu cao, khoảng 90%. Có công việc ổn định + đi Nhật rồi là 1 lợi thế lớn.

-Úc giờ nó thoáng trong vấn đề du lịch lắm, vì nó siết chặt luật nhập cư đồng thời ko cho tị nạn nữa. Ai tới Úc trốn ở lại hay tị nạn sẽ bị tống ra đảo Papua New Guiena, toàn thổ dân ăn thịt người ở đó. Vì chính sách này mà Úc bị lên án là vô nhân đạo.

Re: Kinh nghiệm xin visa/gia hạn visa du lịch úc cho người thân (tourist visa - subcl

Chào bạn, mình đang làm hồ sơ visa sang thăm thân định cư bên Úc và bảo lãnh cho ba mẹ với mục tiêu visa 3 năm. Mình đang tìm hiểu thêm về các loại form cho visa này, mình phải nộp form 1418 và 1149 nữa phải không bạn? Mình thấy 1 số chỉ dẫn là form 1419 phải nộp từ Úc, bạn hướng dẫn mình thêm về vấn đề này nhé. Cảm ơn bạn nhiều

Re: Kinh nghiệm xin visa/gia hạn visa du lịch úc cho người thân (tourist visa - subcl

mọi người ơi, em đc cấp visa du lịch Uc , visitor (subclass 600), visa grant date:21 oct 2014 => last date to arrive: 21 oct 2015, theo e thấy là 1 năm , nhưng stay for/until :3 month(s) , có phải giống mọi người nói là được cấp 1 năm nhưng mỗi lần lưu lại úc ko quá 3 tháng ko ạ , e cứ lo lo là chỉ đc ở đúng 3 tháng duy nhất , mọi ngừoi trả lời giúp e với nha

Chào bạn, mình đang làm hồ sơ visa sang thăm thân định cư bên Úc và bảo lãnh cho ba mẹ với mục tiêu visa 3 năm. Mình đang tìm hiểu thêm về các loại form cho visa này, mình phải nộp form 1418 và 1149 nữa phải không bạn? Mình thấy 1 số chỉ dẫn là form 1419 phải nộp từ Úc, bạn hướng dẫn mình thêm về vấn đề này nhé. Cảm ơn bạn nhiều

Chào bạn,

Bạn cho mình hỏi là bạn chỉ muốn qua Úc thăm người thân với mục đích du lịch thôi đúng không ? Nếu như vậy, bạn hãy làm theo các thủ tục như đi Du Lịch thôi ! Còn bạn muốn du lịch với Visa 3 năm, thì bạn phải đã Apply Visa định cư (subclass 103 Parent Migrant, lúc trước Úc close chương trình này, giờ đang re-open và cho nộp hồ sơ trởi lại) cho ba mẹ bạn, trong thời gian chờ đợi cấp Visa subclass 103, bạn có thể xin Visa Visitor cho ba mẹ bạn để ra vô nhiều lần trong vòng 3 năm.
Thủ tục giống xin Visa du lịch bình thướng thôi, vẫn là form 1419, trong mục thời gian dự kiến du lịch Úc, bạn điền là 01 November 2014 - 01 November 2017, mục kế tiếp là chọn YES rồi ghi rõ mục đích là đang apply và chờ đợi Visa Subclass 103, nhưng có nhu cầu đi du lịch Úc nhiều lần để thăm con cái.

Ngoài ra, nếu bạn là con cái có PR hoặc Australian Citizenship thể bảo lảnh ba mẹ qua Úc du lịch với Visa 18 tháng ra vô nhiều lần, mỗi lần 3/6/12 tháng tùy thuộc ba mẹ bạn xin và sự phê duyệt của LSQ Úc. Thủ tục cũng như xin đi du lịch Úc vậy.

Ở bên Úc, bạn không cần làm form 1418 và 1149 đâu, chỉ cần làm theo các thủ tục sau:
1. Statutory Declaration (ghi rõ tên ba mẹ, mối quan hệ, thời gian sẽ lưu trú tại Úc, số hộ chiếu), rồi sau đó đem đi chứng nhận tại cơ quan có liên quan, hoặc xác nhận bởi những người là membership của 1 số tổ chức nghề nghiệp tại Úc (xem tờ hướng dẫn kèm theo Declaration).
2. Passport quốc tịch Úc.
3. Giấy Khai sinh của bạn (vi để chứng minh mối quan hệ ba me con cái)
4. Tờ xác nhận nộp, quyết toán thuế thu nhập cá nhân niên độ kết thúc 30 tháng 6 của năm gần nhất.
5. Tờ xác nhận công tác của công ty và/hoặc phiếu nhận lương (Pay Slip).
6. Sao kê tài khoản (Account Statement) hoặc sổ tiết kiệm (Saving Account).
7. Thư gửi Viên chức LSQ, nêu rỏ nội dung sẽ chu cấp ăn ở cho ba mẹ tại địa chỉ nào ở Úc và sẽ hướng dẫn đi tham quan Úc cũng như là xin LSQ tạo điều kiện để ba mẹ được cấp Visa vào Úc du lịch 3 năm ra vô nhiều lần, mọi vấn đề hãy liên lạc với bạn bên Úc số ĐTDD...

Còn bên Việt Nam thì cứ chuẩn bị hồ sơ như yêu cầu của LSQ Úc.

Chúc bạn xin Vía thành công !

mọi người ơi, em đc cấp visa du lịch Uc , visitor (subclass 600), visa grant date:21 oct 2014 => last date to arrive: 21 oct 2015, theo e thấy là 1 năm , nhưng stay for/until :3 month(s) , có phải giống mọi người nói là được cấp 1 năm nhưng mỗi lần lưu lại úc ko quá 3 tháng ko ạ , e cứ lo lo là chỉ đc ở đúng 3 tháng duy nhất , mọi ngừoi trả lời giúp e với nha

Chào bạn,

Đúng là bạn chỉ được ở không quá 3 tháng kể từ ngày bạn đặt chân đến Úc và bạn phải đến Úc trong vòng 01 năm hiệu lức của Visa!
Bạn được cấp Visa 1 năm, nhưng trong tờ E-visa của bạn có ghi là bạn được Multiple entry không ? Nếu có Multiple entry, bạn có thể vô ra Úc nhiều lần không quá 3 tháng trong vòng 01 năm hiệu lực của Visa ! Chẳn hạn, bạn ở Úc sắp 03 tháng, bạn hãy bay qua Singapore/Malaysia/New Zealand chơi 4 ngày, rồi bạn nhập cảnh lại sẽ được ở Úc tiếp 03 tháng.

Chúc bạn đi chơi vui nhé !

Chào bạn,

Cảm ơn thông tin hữu ích của bạn. Tuy nhiên vẫn còn 1 số vấn đề mình vẫn chưa rõ, chị gái mình (Australian Citizen)bảo lãnh ba mẹ về mặt tài chính để sang du lịch Úc mà form 1419 là dành cho những người không cần bảo lãnh về tài chính, 1418 dành cho những người có bảo lãnh về mặt tài chính. Kèm theo 1418 sẽ là 1149, form 1149 mình thấy quy định của lãnh sự là phải nộp bên Úc.

Hiện giờ ba mẹ mình vẫn chưa muốn làm dạng visa 103, chỉ muốn làm visa dài hạn để đỡ phải làm lại nhiều lần thôi, tiết kiệm chi phí và thời gian. Như vậy mình có nên điền thời gian up to 12 months. Mình thực sự confuse về visa 1418 vì trong check list cho visa 600 không thây loại visitor visa - sponsored family.

Bạn trả lời giúp mình với nhé.

Cảm ơn bạn nhiều.

Chào bạn,

Cảm ơn thông tin hữu ích của bạn. Tuy nhiên vẫn còn 1 số vấn đề mình vẫn chưa rõ, chị gái mình (Australian Citizen)bảo lãnh ba mẹ về mặt tài chính để sang du lịch Úc mà form 1419 là dành cho những người không cần bảo lãnh về tài chính, 1418 dành cho những người có bảo lãnh về mặt tài chính. Kèm theo 1418 sẽ là 1149, form 1149 mình thấy quy định của lãnh sự là phải nộp bên Úc.

Hiện giờ ba mẹ mình vẫn chưa muốn làm dạng visa 103, chỉ muốn làm visa dài hạn để đỡ phải làm lại nhiều lần thôi, tiết kiệm chi phí và thời gian. Như vậy mình có nên điền thời gian up to 12 months. Mình thực sự confuse về visa 1418 vì trong check list cho visa 600 không thây loại visitor visa - sponsored family.

Bạn trả lời giúp mình với nhé.

Cảm ơn bạn nhiều.

Chào bạn,

Theo mình biết thì ba mẹ bạn muốn xin Visa Multi-entry 3 năm thì ba mẹ bạn đã từng được cấp Visa Úc và đã đi Úc xong rồi về, không có vi phạm bất kỳ luật pháp nào của Úc. Còn nếu ba mẹ bạn chưa đi Úc lần nào thì chỉ xin được Visa Multi-entry 18 tháng thôi.
Nếu ba mẹ bạn đi du lịch thì điền form 1419 là đúng rồi, còn form 1418 là dành cho những ai đi thăm thân được người thân bảo lảnh. Mình chưa làm qua diện này nên không biết như thế nào. Hay là bạn gọi điện thoại lên Trung Tâm tiếp nhận Thị thực Úc để hỏi thêm thông tin nha: 0835212000.

Ngoài ra, bạn cho mình hỏi chút, ba mẹ bạn đã lớn tuổi chưa, nếu không lớn tuổi lắm và số anh em của bạn bên Úc nhiều hơn ở VN thì ba mẹ bạn nên xin visa class 103 đi, vì loại Visa này phải chờ đợi đến 13 năm mới xử lý đó, vì phí Visa này rẻ tiền. Nếu không, bạn sẽ phải xin Visa class 143/173, phí Visa rất là mắc !

Chào bạn,

Ba mẹ mình đã đi Úc 1 lần và về đúng hạn, không vi phạm luật. Mình có gọi lên Trung tâm hỏi rồi nhưng họ nói không chắc chắn lắm rằng là form 1419 nên mình phải tự lên website tìm hiểu.

Ba mẹ mình đã qua tuổi về hưu, cũng không tính xin visa 103 vì như bạn nói cũng lâu.

Thực sự thì mình thấy sự hướng dẫn trong các form có sự mâu thuẫn, trong checklist cho visa 600 thì tình hình của ba mẹ mình có thể dùng form 1419, nhưng cụ thể hướng dẫn tròng form 1419 lại hướng sang 1418 khi tài chính bảo lãnh bởi người thân. Nếu có sự thống nhất hơn thì chắc sẽ dễ hơn cho các bạn tự làm visa du lịch cho người thân.

Cảm ơn bạn vì những thông tin bạn đã chia sẻ nhé.

Chào bạn,

Đúng là bạn chỉ được ở không quá 3 tháng kể từ ngày bạn đặt chân đến Úc và bạn phải đến Úc trong vòng 01 năm hiệu lức của Visa!
Bạn được cấp Visa 1 năm, nhưng trong tờ E-visa của bạn có ghi là bạn được Multiple entry không ? Nếu có Multiple entry, bạn có thể vô ra Úc nhiều lần không quá 3 tháng trong vòng 01 năm hiệu lực của Visa ! Chẳn hạn, bạn ở Úc sắp 03 tháng, bạn hãy bay qua Singapore/Malaysia/New Zealand chơi 4 ngày, rồi bạn nhập cảnh lại sẽ được ở Úc tiếp 03 tháng.

Chúc bạn đi chơi vui nhé !

bạn ơi mình ko thấy ghi multiple entry , thấy chữ ENTRies: single thôi bạn ơi , vậy là ko được ra vô nhiều lần hả bạn , vậy visa 1 năm cũng vô nghĩa rồi :(( :(( :((

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,578
191,431
Latest member
tranquyetdoan
Back