What's new

[Chia sẻ] Vòng quanh châu Âu trong 20 ngày (lịch trình trang 1)

Hôm ấy em nhớ đúng là lão già chui qua bác ạ. Thực sự dân Châu Âu chúng nó cũng không láu cá nhiều như dân Vịt mình, em thấy thế :)

Kiến trúc Gaudi theo em biết thì không phải là hệ phỏng sinh học kết cấu, mà chỉ là hình thức. Trong nghề thì tụi nó xếp ông này là kiến trúc Tân Gothic và Art Nouveau, kết hợp với yếu tố đặc trưng của Catalan.

Đi Metro đến ga Passei de Gracia đê đổi tàu đi ra công viên Gruell. Chợt em để ý thấy đường phố ở đây lát gạch rất đặc biệt

Thiết kế ghế ngồi...
và đèn đường cũng khác.

Thì ra gần đấy có 1 kiến trúc khác của Gaudi, với rồng rắn hàng người xếp hàng chờ mua vé. Bản đồ ghi là "La Pedrera" - Espai Gaudi, chính là Casa (ngôi nhà) Mila, một kiến trúc của Gaudi, có lẽ có chút ảnh hưởng của phong cách Art Nouveau. http://en.wikipedia.org/wiki/Casa_Milà

Xây dựng từ 1906-1912 cho cặp đại gia Rosario Segimon và Pere Milà. Gái góa Rosario Segimon là bà vợ giàu của đại phú người da đỏ (Indiano) José Guardiola, trở về từ Châu Mỹ. Đại gia Pere Milà thì nổi tiếng dân chơi xứ Catalan, và cũng chẳng ai biết lão thích gái góa hơn hay của thích két bạc của gái góa hơn.

Bác cứ gọi anh Gaudi bạn em là thằng là sao? Gaudi là niềm tự hào của dân Barcelona, toàn thành phố đầy các công trình của anh ý. Casa Ballo, Casa Milla, La Pedrera, Park Guel... Đại học kiến trúc còn có cả 1 bộ môn Gaudi học cơ ạ. Cái Sagrada xây bao năm nay chưa xong vì bác ấy mất. Có 2 mặt rõ ràng, 1 mặt cổ điển do Gaudi thiết kế, mặt kia sử dụng ngôn ngữ kiến trúc của Gaudi biến đổi theo ngôn ngữ kiến trúc tối giản (minimalist) bây giờ. Dự án Sagrada dự kiến hoàn thành năm 2040 nên các bác cứ thong thả mà ngắm cần cẩu đi ạ. =))

Last edited:
Hôm ấy em nhớ đúng là lão già chui qua bác ạ. Thực sự dân Châu Âu chúng nó cũng không láu cá nhiều như dân Vịt mình, em thấy thế :)

Kiến trúc Gaudi theo em biết thì không phải là hệ phỏng sinh học kết cấu, mà chỉ là hình thức. Trong nghề thì tụi nó xếp ông này là kiến trúc Tân Gothic và Art Nouveau, kết hợp với yếu tố đặc trưng của Catalan.

Dạ vâng. Bác này theo tiếng Việt mình là thuộc trường phái kiến trúc Hậu hiện đại ạ. Không phải phỏng sinh học kết cấu mà chỉ là các chi tiết trang trí và biểu tượng trong kiến trúc thôi.
Phỏng sinh học kết cấu thì mời bác em xuống Valencia xem mấy cái công trình của thằng Calatrava em anh Gaudi ạ :D

Thực sự ngày xưa em cứ nghĩ nếu so ra về độ giàu có thì nhất là Pháp, nhì Ý, cuối là TBN. Đến rồi thì em nhận ra là TBN và Ý ngang nhau, có khi TBN còn giàu hơn (theo ngả Barcelona-Madrid em đã đi) cả Ý (theo ngả Milano, Venice, Rome), còn Pháp thì bét nhất. Cũng là chủ quan của em thôi, vì mình cưỡi máy bay xem hoa mà.

Em thề sẽ cố gắng hết sức đi lại những nơi này để tìm hiểu kỹ hơn. Ít nhất sẽ tìm những gì áp dụng được cho SG. Khu Công viên Gruell với cụm chung cư xây thời Franco là 1 sự lạ mà giờ em mới biết.

Nếm thử món tapas, tức thịt lợn muối của TBN kẹp bánh mì dài.

Em chả biết bác có post nhầm ảnh không chứ thế này là bác nhầm lẫn cực kì đấy nhá. :T
Đây là Jamon. Nó thực chất là đùi lợn muối xông khói. Ăn ngon nhất là thái thật mỏng ăn với bánh mỳ đã được phết qua cà chua, tỏi và dưới 1 í dầu ô liu. (thông thường bọn TBN có máy cắt mỏng như giấy ý ạ)

Tiện thể em tả luôn cho bác biết là TAPAS thực ra chỉ là các đĩa đồ nhậu nho nhỏ nhấm nháp khi uống thôi. Như em uống ít ăn nhiều thì có thể no chứ chả ai dùng tapas thay bữa cả. Nguồn gốc từ tapas thì hình như em hay bà Toét có nói qua 1 lần rồi thì phải. Em show tạm cái ảnh ngày xưa chụp ra ạ

RÚt kinh nghiệm lần này, do em chưa đi Châu Âu bao giờ nên phải đi chung với 1 cặp nữa. Lần sau chỉ 2 vợ chồng em đi sẽ tự do ăn chơi nhiều hơn, chắc chắn sẽ ăn hàng, lê la vỉa hè và có nhiều trò vui hầu chuyện các bác :)

Hehe... Nghe giọng bác Đán Ngọc có vẻ là dân kiến? Thực ra dạo này em cũng ít lọ mọ Phượt. Đọc cái topic này nói thât là em chỉ đọc phần TBN thôi. Thấy bác bảo Mad cổ kính với đẹp hơn Bar nên em phải soi tí :D đâm ra topic đến trang 47 rồi mà em cứ lọ mọ bình phẩm trang 33. Có gì không theo kịp anh chị em bỏ qua nhé.

Nếu dân kiến thì bác có công nhận với em là Bar quy hoạch tuyệt vời không? Hay bác suốt ngày ở dưới metro? :))

Đúng là về quy hoạch đô thị thì Barcelona làm tốt hơn Madrid. Điều này cũng đương nhiên, vì Madrid thủ đô và lâu đời hơn Barce. Dù vậy việc phát triển giữa mới và cũ thì Barce làm rất tốt, có nhiều cái hay về tổ chức không gian đường phố giữ được phong cách rất đặc trưng, chiều cao tầng và đường viền gờ mái dọc phố rất tốt. Có điều quy hoạch Paris thì tốt hơn cả.

Các căn nhà làm từ đầu hoặc thế kỷ 19 được kết hợp với hạ tầng đô thị tk 21 khá tốt, đường ống cable thông tin liên lạc và ống điện nước đi nổi nhưng lồng vào những ống giả cổ. Nước robinet của Madrid uống ngọt hơn của Barce có vị hơi mặn :)

Cảm ơn bác danngoc, ảnh bác chụp đẹp lắm, em chưa đi châu Âu lần nào nhưng vào topic của bác như là được đi du lịch châu Âu tại chỗ, ảnh bác chụp và những chia sẻ, những cảm xúc, những chú thích của bác về chuyến đi rất thú vị với những người chưa đi châu Âu lần nào như em. Chúc bác luôn dồi dào sức khỏe và có những chuyến đi mới thành công.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,266
191,735
Latest member
go88comon
Back