What's new
Re: Tư vấn xuyên Việt bằng xe máy Hà Nội - Cà Mau

Mình cop được cái lịch trình của chuyến đi trước mọi người tham khảo cho ý kiến . (thêm, bớt, chỉnh sửa cho hợp lí )

Ngày 1
5h00 tập trung tại big C
Xuất phát Đến Suối Cá Thần, Xã Cẩm Lương, Huyện Cẩm Thủy, Tỉnh Thanh Hóa . Chiều dài: 153.4km. đến nơi lúc 8h nghỉ ngơi thăm quan tầm 30p và tiến tục chạy đến Thành Nhà Hồ, Chiều dài: 40.6km. Đến nơi lúc 9h 30p nghỉ ngơi thăm quan 30p, và tiếp tục chạy thẳng về Ủy Ban Nhân Dân Xã Khai Sơn, Xã Khai Sơn, Huyện Anh Sơn, Tỉnh Nghệ An Chiều dài: 213.6km. và nghỉ đêm tại đây.
Ngày 2
sáng 5h00 xf Từ Ủy Ban Nhân Dân Xã Khai Sơn, Xã Khai Sơn, Huyện Anh Sơn, Tỉnh Nghệ An Đến Khu Du Lịch Phong Nha Kẻ Bàng, Tỉnh Quảng Bình Chiều dài: 251.0km thăm quan nghỉ ngơi tối ngủ đêm tại đây.
Ngày 3
Sáng dậy đi Nghĩa Trang Liệt Sĩ Trường Sơn, Xã Vĩnh Trường, Huyện Gio Linh, Tỉnh Quảng Trị. Chiều dài: 118.7km , 8h00 đến nơi nghỉ ngơi thắp hương. Đến 9h00 chạy tiếp đến Chợ Lao Bảo, Thị Trấn Lao Bảo, Huyện Hướng Hóa, Tỉnh Quảng Trị. Chiều dài: 87.1km lúc 11h00 dạo Chợ , tối ẩm thực chiều Chiều 13h30 đi Quốc Lộ 14 đến Huyện A Lưới, Tỉnh Thừa Thiên Huế Chiều dài: 126.2km tối xin ngủ bản đồng bào dân tộc thiểu số như: Tà Ôi, Vân Kiều, Cơ Tu, Hoa
Ngày 4
6h00 sáng Từ Huyện A Lưới, Tỉnh Thừa Thiên Huế đi Vườn Quốc Gia Chư Mom Ray, Thị Trấn Plei Cần, Huyện Ngọc Hồi, Tỉnh Kon Tum .Chiều dài: 319.5km chạy xe đến 7h30- 8h00 nghỉ ăn sáng và chạy tiếp đến trưa nghỉ ăn trưa và cố gắng 14h00 có mặt tại Ngã 3 Đông Dương Chụp Hình Lưu Niệm Và Đi Tiếp Thăm Quan Vườn Quốc Gia Chư Mom Ray, Thị Trấn Plei Cần, Huyện Ngọc Hồi, Tỉnh Kon Tum. ...hoặc chạy thẳng Đến Di Tích Chiến Thắng Đắk Tô - Tân Cảnh, Thị Trấn Đắk Tô, Huyện Đắk Tô, Tỉnh Kon Tum. Chiều dài: 19.5km chụp hình lưu niệm và nghỉ đêm tại Làng Ba Na, Thị Xã Kon Tum, Thành Phố Kon Tum, Tỉnh Kon Tum.Chiều dài: 43.3km
Ngày 5
Sáng 6h00 xuất phát đến ăn sáng thăm quan Nhà Thờ Gỗ Kon Tum, Nhà Mồ Dân Tộc, Xã Vinh Quang, Thành Phố Kon Tum, Tỉnh Kon Tum. Chiều dài: 9.8km. Đến 8h30 đi Thành Phố Buôn Ma Thuột, Tỉnh Đắk Lắk
Chiều dài: 226 km
14h00 đến nơi đoàn đi Thác Gia Long, Xã Nam Đà, Huyện Krông Nô, Tỉnh Đắk Nông và Hang dơi bí ẩn gần đó Chiều dài: 29.1km

Ngày 6
7h00 Từ Thác Gia Long, Xã Nam Đà, Huyện Krông Nô, Tỉnh Đắk Nông
Đến Tòa Thánh Tây Ninh, Đại Lộ Phạm Hộ Pháp, Thị Trấn Hòa Thành, Huyện Hòa Thành, Tỉnh Tây Ninh. Chiều dài 348 km 15h00 đến nơi. Thăm quan chụp hình. Tối nghỉ lại đây.
ngày 7
6h00 đi Khu Di Tích Lịch Sử Địa Đạo Củ Chi, Ấp Phú Hiệp, Xã Phú Mỹ Hưng, Huyện Củ Chi, Thành Phố Hồ Chí Minh
Chiều dài: 51.7km 7h00 đến nơi ăn uống thăm quan. Chiều 16h00 chạy về Biên Hòa 57km gặp bác CHIPCHIBUI giao lưu.
Ngày 8
7h00 Từ Biên Hòa theo đường QL 1 Đến Mộ Cụ Phó Bảng Nguyễn Sinh Sắc, Phường 4, Thành Phố Cao Lãnh, Tỉnh Đồng Tháp Chiều dài: 175 km,11h00 đến nơi nghỉ ăn trưa, thăm quan chiều 15h00 đi Thành Phố Cần Thơ Chiều dài: 77.3km
17h00 đến nơi khám phá Đêm cần Thơ
Ngày 9
đi chợ nổi
Chiều Từ Thành Phố Cần Thơ
Đến Thành Phố Cà Mau, Tỉnh Cà Mau
Chiều dài: 170.7km

Ngày 10
Sáng 5h00 dậy thẳng tiến đất Mũi Cà Mau, đất mũi, Xã Đất Mũi, Huyện Ngọc Hiển, Tỉnh Cà Mau . Chiều dài: 60.0km . 6h30 nghỉ ngơi chờ tầu ra cột mốc số 0 Cực Nam tổ quốc. Chiều 13h00 quay lại nhận xe và chạy về Bến Tre
Chiều dài: 309 km. Ăn tối và nghỉ đêm tại đây.
Ngày 11
6h00 xuất phát đi Bến Nhà Rồng, Bảo Tàng Hồ Chí Minh, 1 Đường Nguyễn Tất Thành, Phường 12, Quận 4, Thành Phố Hồ Chí Minh. Chiều dài: 83 km 8 h00 đến nơi nghỉ ngơi ăn sáng, thăm quan ăn uống, giao lưu với đội fortune nếu trùng vào chủ nhật. Đến 13h00 đi Thành Phố Vũng Tàu, Tỉnh Bà Rịa Vũng Tàu. Chiều dài: 96.6km thăm quan Tượng Chúa Kito, Mũi Nghinh Phong… tối nghỉ đêm tại đây.
Ngày 12
Sáng ăn sáng 5h00 xuất phát đi Thành Phố Phan Thiết, Tỉnh Bình Thuận. Chiều dài: 170.9km thăm khu Di Tich Dục Thanh, tháp Pôshanư 11h30 xuất phát đi Thành Phố Phan Rang-Tháp Chàm, Tỉnh Ninh Thuận Chiều dài: 148.0km chiều 16h00 đến nơi tìm chỗ nghỉ , thăm quan ẩm thực….
Ngày 13
Sáng 6h00 xuất phát đi Thành Phố Đà Lạt, Tỉnh Lâm Đồng
Chiều dài: 106.7km đến nơi lúc 8h00 nghỉ ngơi ăn sáng và thăm quan . và ngủ lại Đài Lạt
Ngày 14
13h00 đi Thành Phố Nha Trang, Tỉnh Khánh Hòa, Chiều dài: 137.3km 18 h00 đến nơi thăm quan, nghỉ ngơi , ẩm thực…và nghỉ đêm tại đây.
Ngày 15
14h00 Từ Thành Phố Nha Trang, Tỉnh Khánh Hòa
Đến Xã Vạn Thọ, Huyện Vạn Ninh, Tỉnh Khánh Hòa
Chiều dài: 81.8km đi ra Hòn Đôi mũi Đôi Cực Đông tối cắm trại sáng ngắm Bình minh
Ngày 16,17,18
Quay về Xã Vạn Thọ, Huyện Vạn Ninh, Tỉnh Khánh Hòa
Đến Xã Hòa Tâm, Huyện Đông Hòa, Tỉnh Phú Yên (ra cực đông với ngọn Hải đăng Đại Lãnh)Chiều dài: 30.4km ( cái này các bác góp thêm ý kiến xem có đáng ở lại 1 đêm nữa k nhé . nếu k thì giao lưu xong là chúng ta quay lại nhận xe và đi tiếp sẽ nghỉ đêm ở Bình Định)
Từ Xã Hòa Tâm, Huyện Đông Hòa, Tỉnh Phú Yên
Đến Gành Đá Đĩa, Xã An Ninh Đông, Huyện Tuy An, Tỉnh Phú Yên
Chiều dài: 63.3km
Từ Gành Đá Đĩa, Xã An Ninh Đông, Huyện Tuy An, Tỉnh Phú Yên
Đến Thành Phố Quảng Ngãi, Tỉnh Quảng Ngãi
Chiều dài: 245.4km ra đảo lý sơn
Từ Thành Phố Quảng Ngãi, Tỉnh Quảng Ngãi
Đến Thành Phố Hội An, Tỉnh Quảng Nam
Chiều dài: 118.5km
chiều 17h00 đến nơi ẩm thực và tới đi dạo phố cổ chụp hình lưu niệm . 22h00 ra lấy xe chạy ra ngoài tìm chỗ nghỉ đêm. ( cả đoàn đã thống nhất để tránh bị các loại máy chém nó cứa hiii ) nếu tìm đ chỗ nào tốt còn sức sẽ đi dạo biển đêm. Biển Đà Nẵng rất đẹp ạ !
Ngày 19
Sáng 4h30 dậy ra biển hít không khí biển sáng. Đón bình minh trên biển. tập thể dục (có bóng chuyền và bóng đá cho các bạn lựa chọn hiii) và tắm biển sau đó 7h về trả phòng ăn sáng rồi đi Ngũ Hành Sơn, Biển Non Nước. Chiều dài: 20.2km 10h00 đi lên khu du lịch Bà Nà, Xã Hòa Phú, Huyện Hòa Vang, Thành Phố Đà Nẵng. Chiều dài: 27.7km đi cáp treo lên xuống, thăm quan chụp hình lưu niệm. 15h00 đi cáp treo xuống thăm quan thành phố, đi dạo Biển Mỹ Khê , ẩm thực. nghỉ đêm tại đây.
Ngày 20
Sáng ăn sáng 7h00 vượt Đèo Hải Vân, Phường Hòa Hiệp Bắc, Quận Liên Chiểu, Thành Phố Đà Nẵng. Chiều dài: 25.6km thăm quan chụp hình lưu niệm ghi lại đấu ấn … sau đó thẳng tiến Đại Nội, Đường Hai Mươi Ba Tháng Tám, Phường Thuận Hòa, Thành Phố Huế, Tỉnh Thừa Thiên Huế . Chiều dài: 79.5km 11h00 đến nơi thăm quan và chụp hình lưu niệm ăn đò ăn nhanh trong khi thăm quan. Chiều 15h00 đi Chùa Thiên Mụ, chùa Thiên Mụ, Phường Hương Long, Thành Phố Huế, Tỉnh Thừa Thiên Huế. Chiều dài: 4.0km thăm quan chụp hình lưu niệm… Tối ẩm thực, ngắm Huế về đêm….. ngủ đêm tại đây.
Ngày 21
Sáng ăn sáng 7h00 ( gợi ý là ăn bún chay ở đây rất ngon hiii ) sau đó đi Thành Cổ Quảng Trị, Chiều dài: 56.1km thăm quan chụp hình… và đi tiếpThành Phố Vinh, Tỉnh Nghệ An. Chiều dài: 307.1km, Nghỉ đêm tại đây.
Ngày 22
Sáng 5h00 xuất phát đi Cố Đô Hoa Lư, Xã Trường Yên, Huyện Hoa Lư, Tỉnh Ninh Bình. Chiều dài: 210.5km 10h đến thăm quan chụp hình lưu niệm , nghỉ ăn trưa 13h00 di Núi Dục Thúy, Núi Non Nước, Thành Phố Ninh Bình, Tỉnh Ninh Bình. Chiều dài: 13.1km tối tìm phòng nghỉ đêm hôm sau …..
…..

các bạn tiếp tục cho ý kiến nếu chỗ nào còn lăn tăn nhé !

Em chào các bác ạ, em là một người cũng ham đi đây đó nhưng trước giờ không có điều kiện nhiều. Em là sinh viên năm 4 rồi, dự tính hè này làm một chuyến xuyên Việt để kỉ niệm thời sinh viên và về tập trung cho năm sau ôn thi tốt nghiệp :D. Em biết trong này các bác đi nhiều có kinh nghiệm nên em xin mạo muội mong các bác tư vấn để em có thể thực hiện được mong muốn của mình.
Dự tính của em là: xuyên Việt Hà Nội-Cà Mau, đi bằng xe dream Việt, đi 2 người trong 15 ngày, về bằng tàu ạ. Kinh phí có 10 triệu( mỗi người có 5t ;)
Nhờ các bác tư vấn các vấn đề:
+ Cung đường đi ( Em muốn vào sau trong miền Trung mới ngắm cảnh nhiều vì từ Hà Tĩnh đổ vào cũng có đi du lịch 1 vài chỗ rồi), đặc biệt là em muốn tới chợ nổi trong miền Tây chơi (ao ước từ bé vì xem qua tivi ạ :D) và bọn em thích biển hơn núi ạ :D
+Kinh phí thế nào hợp lý : vì là sinh viên nên ăn uống không quan trọng, nhà nghỉ bình dân ạ, có chỗ ngủ là tốt rồi
+Dụng cụ chuẩn bị đi ạ: Các thứ cần mang theo
Em xin nhờ các bác ạ, bọn em sinh viên nên chỉ có từng đó tiền ạ :D. Thấy trên forum các bác toàn 10trieu/người mà em hoảng quá ( sợ phải gác lại cho tới khi đi làm lấy vợ mất)
Cảm ơn các thím ạ

Anh tính toán sơ bộ cho chú thế này nhé: (Xưng anh vì mình ra trường 5 năm rồi)

1. Chi phí cố định / 2 người / ngày: Ăn (200k) + Ngủ (200k) + Xe (100k) = 500k
15 ngày => 7 triệu.
2. Chi phí phát sinh (Vé du lịch, dầu máy...): 1 triệu
3. Vé tàu cho xe + người Sài Gòn - Hà Nội: 2 triệu
4. Chi phí đi lại phát sinh (thuê tàu đi chợ nổi, tàu đi mũi Cà Mau...): 1 triệu
...

Tính sơ sơ ở đây đã thấy là 11 triệu rồi. Đấy là anh tính mức rất rẻ và chưa tính hết chi phí phát sinh. Theo kinh nghiệm cá nhân của anh đi là 5-700k/người/ ngày -> Mức tối thiểu an toàn cho 2 người là: 500 x 2 x 15 = 15 triệu. Vị chi mỗi người rắt ví 8 triệu là an toàn, 5 triệu khá rủi ro. Còn sinh viên đi chịu khó nhịn ăn nhịn nhậu tí thì sẽ rẻ hơn. Đầy ông đi xuyên việt không mang tiền trong túi còn được cơ mà. :V

- Về lịch trình: Chú cứ xem topic chia sẻ của máy anh đi trước, chuẩn bị 3G đầy đủ mà search Google, mua thêm quyển bàn đồ giao thông đường bộ + Cẩm nam du lịch 3 miền (Bửu Ngôn) nữa thì đẹp.

Lịch trình của mình thế này:

Ngày thứ nhất: HCM – Đam’Bri – Đức Trọng
Ngày thứ 2: Đức trọng – Thác Voi – Thác Pongour – Hồ Lăk – Buôn Mê
Ngày thứ 3: BMT – Thác Dray sap – Bản Đôn – BMT
Ngày thứ 4: BMT – QL26 – Đèo Phượng Hoàng – Ninh Tân – Nha Trang
Ngày thứ 5: Nha Trang (Viện Hải Dương Hoc, tháp Bà…) – Đầm Môn
Ngày thứ 6: Đầm Môn - Đèo Cổ Mã - Đèo Cả - Mũi Điện (Đại Lãnh) - Bãi Môn - Tuy Hoà — at Mũi Điện - Đại Lãnh - Phú Yên.
Ngày thứ 7: Loanh quanh Phú Yên với anh chị em PPY
Ngày thứ 8: Tuy Hoà – Hòn Yến – Gành Đá Đĩa – Nhà Thờ Mằng Lăng – Đầm Ô Loan – Cầu gỗ Bình Thạnh – Đầm Cù Mông – Quy Nhơn
Ngày thứ 9: Quy Nhơn – Chùa Long Khánh – Tháp Đôi – Mộ Hàn Mặc Tử – Gềnh Ráng – Tháp Bánh Ít – Cầu Thị Nại – Tháp Bánh Ít – Tây Sơn (Phú Phong)
Ngày thứ 10: Tây Sơn – Bảo tàng Quang Trung – Tháp Dương Long – Thành Đồ Bàn – Sa Huỳnh – Tp.Quảng Ngãi
Ngày thứ 12: Bình Sơn (Q.Ngãi) - Vịnh Dung Quất - Hội An - Cửa Đại - Ngũ Hành Sơn - Đà Nẵng
Ngày thứ 13: Đà Nẵng – Đèo Hải Vân – Lăng Cô – Chân Mây – Thuận An – Huế
Ngày thứ 14: Huế - Chùa Thiên Mụ - Văn Quán - Huyền Không Sơn Tự - Đồi Vọng Cảnh - Quảng trị - đường HCM đông - Nghĩa trang Trường Sơn - Đồng Hới
Ngày thứ 15: Đồng Hới - Phong Nha - Đường HCM - Kẻ Gỗ - Hà Tĩnh
Ngày thứ 16: Hà Tĩnh - Vinh

Tham khảo thêm ở đây nhé:

https://www.phuot.vn/threads/56331-Xuyên-việt-ký-Một-mình-1-ngựa-Lang-thang-vô-định

Chúc thượng lộ bình an!

-Ngày 1: Bắc Giang-Hà Tĩnh (Ngã 3 Đồng Lộc)
Bắc Giang-Hà Nội-Chùa Hương-Thanh Hóa-Nghệ An-Cửa khẩu Thanh Thủy-Phố Châu-Ngã 3 Đồng Lộc
-Ngày 2 : Ngã 3 Đồng Lộc -> TP. Đồng Hới ( Quảng Bình ) ( 253km)
Ngã 3 Đòng Lộc -> Cửa Khẩu Chalo -> Phong Nha - kẻ Bàng->Đồng Hới
-Ngày 3: Tp. Đồng Hới -> Quảng Trị -> Tp.Huế
Tp. Đồng Hới->Quảng Tri->Địa Đạo Vịnh Mốc->Thành Cổ Quảng Trị->Đức Mẹ La Vang->Tp.Huế (224KM)
P/s : Mai sẽ tham các lăng tẩm + Đại Nội " mật thám "...=]]]]
-Ngày 4 : Đi các kiểu tại huế...^^
Sáng : Lăng Minh Mạng - Lăng Khải Định - Lăng Tự Đức - Đền Thờ Huyền Chân Công Chúa vs Vua Trần Nhân Tông|
Trưa : 12g -> 3h chiều loanh quanh trong đại nội
Xong Chạy Đà Nẵng:X:X
-Ngày 5 : Sáng Đi Bà Nà ( Hỏi đường mỗi ông chỉ 1 hướng )...
Tối về Hội An nghỉ...Chơi Tối:X:X
-Ngày 6 : Hội An -> Thánh Địa Mỹ Sơn -> TP.Quảng Ngãi -> Tp. Quy Nhơn
Tối ở hội an nghe hát bài chòi
Sáng hsau đi thánh địa mỹ sơn
12h trưa bắt đầu chạy Quy Nhơn...6h mới đến tp
-Ngày 7: Tp.Quy Nhơn -> Tuy Hòa, Phú Yên
Sáng : Đi Mũi Điện Đại Lãnh
Chiều : Chạy Đầm Môn vào nhà Chú 2 ngủ 1 đêm Sáng hsau trek cực Đông tổ quốc...
-Ngày 8 : "Cực" Đông -> Nha Trang
Sáng : trek "Cực" Đông đúng nghĩa của từ " Cực " luôn... về phải đi tàu :((((((((
Chiều : Chạy Nha Trang
-Ngày 9 : Chơi ở Nha Trang
Sáng : Vinpearl land:))
Khoai Tây vô số kể=]]]]]]
P/s : hnay đã đạt mốc 2000km :X:X
-Ngày 10: Nha Trang -> HCM, ( 450km) Kết thúc hành trình
Hết kinh phí chắc cực nam để năm sau
P/s : Kết thúc sớm 5 hôm so vs dự kiến ^^
Đây là lịch trình đi của em năm ngoái...vì lần đầu tiên em đi lên k có kinh nghiệm chỉ đi đc mấy chỗ thiếu sót nhiều lên năm nay muốn đi lại 1 chuyên ( Năm ngoái em độc hành ^^ )...!!

Bác cho em hỏi ở Ngã 3 Đồng Lộc bác ngủ ở đâu ạ =.=

Bác cho em hỏi ở Ngã 3 Đồng Lộc bác ngủ ở đâu ạ =.=
Em ngủ ở quán cơm bác ạ, à k chính xác là cái nhà hàng đêm người ta nấu cỗ em xin ngủ nhờ người ta cho...+ chỗ tắm luôn.

Tháng 3 vừa rồi mình vừa đi xuyên Việt một mình bằng xe Wave RS, 20 ngày từ Hà Nội tới Sài Gòn, tổng chi phí hết khoảng 5tr5 nhưng đó là đã bao gồm cả tiền may áo dài ở Huế và đi thuyền ra đảo Lý Sơn chơi, ăn hải sản các kiểu. Kinh nghiệm của mình trước hết là phải xem có họ hàng người quen gì không để ở nhờ, vì kinh phí cho chỗ ở là cái tốn nhất. Đi cái này mặt bạn phải dày lên, chỉ cần quen biết sơ thôi cũng có thể nhờ người ta giúp :v (như mình có chỗ là ở nhờ con của bạn của mẹ, hoặc ở nhà họ hàng chưa từng gặp mặt bắn đại bác ko tới). Một cách khác mình cũng đã sử dụng là vào nhà thờ và chùa xin ngủ nhờ. Tuy nhiên chùa thì gần đây hơi khó vì người ta sợ bị lừa. Nhà thờ thì dễ hơn. Và đừng xin ngủ ở những nơi đông đúc, phải là càng chỗ nào ngoại thành, hoang vắng thì càng dễ xin xỏ.
Lộ trình của mình là: Hà Nội- Vinh- TP Đồng Hới- Phong Nha, Kẻ Bàng- Đường HCM (nhánh Tây)- Huế- Đà Nẵng- Quảng Ngãi- Bình Định- Phú Yên- Hải đăng Đại Lãnh- Nha Trang- Mũi Né- Đồng Nai- HCM.
Nếu bạn có câu hỏi gì thì cứ inb, nếu biết mình nói ngay :) Nói chung tiền ít thì xoay xở kiểu gì cũng có kiểu tiền ít, bạn yên tâm^^

Em có 2-3 người nhưng mới có 1 xe, mong muốn nhập hội nào đó vào tháng 7 này ạ !
Có bác nào cùng chung chí hướng ta off một buổi bàn bạc !
Em đã có lịch trình và kinh phí tính toán sơ bộ (do đoàn em tính đi cùng nhau tầm 6 người 3 xe nhưng vì vài lý do nên chỉ còn rơi rớt lại 3 người 2 gái 1 zai :( ) !

FB của em : https://www.facebook.com/He0pr0.tnh
Phone : 0943.944.117 !
Các bác có tin gì pm em với ạ !

Re: Phượt Xuyên Việt độc hành bằng xe máy Bắc - Nam

Mình là nữ, muốn đi phượt vào ngày 25/6 -10/7 ....... từ sài gòn ra bắc (Hà Nội, Lào Cai....) Tiền mình chỉ có tầm 10 chai. Muốn đi một mình bằng xe máy ..... mà không có kinh nghiệm ăn ở thế nào. Nghe nói muốn tiết kiệm chi phí thì xin ngủ nhờ chùa, tiệm xăng ... mà cứ thế vô xin thôi à.
Mình đã chuẩn bị và để dành tiền lâu lắm rồi........ nhưng mà nói thiệt mình chưa đi phượt dài ngày bao giờ, bình thường chỉ đi khoảng 2-3 ngày với nhóm bạn. Nữ nhân thì có nên đi phượt thế này ko?

Mình là nữ, muốn đi phượt vào ngày 25/6 -10/7 ....... từ sài gòn ra bắc (Hà Nội, Lào Cai....) Tiền mình chỉ có tầm 10 chai. Muốn đi một mình bằng xe máy ..... mà không có kinh nghiệm ăn ở thế nào. Nghe nói muốn tiết kiệm chi phí thì xin ngủ nhờ chùa, tiệm xăng ... mà cứ thế vô xin thôi à.
Mình đã chuẩn bị và để dành tiền lâu lắm rồi........ nhưng mà nói thiệt mình chưa đi phượt dài ngày bao giờ, bình thường chỉ đi khoảng 2-3 ngày với nhóm bạn. Nữ nhân thì có nên đi phượt thế này ko?

được quá đi chứ... đâu cứ phải đàn ông mới đi dc... tháng trước mình đi hà giang có 3 bạn nữ chạy xe cực cừ... đàn ông nhiều người còn thua xa ...mạnh dạn đi đi... chúc bạn có hành trình may mắn vui vẻ ..;)

Chào bạn. Tết vừa rồi mình có solo 1 chuyến từ Vũng Tàu về Thái Bình ăn Tết. Nên cũng có vài điều chia sẻ với bạn để tham khảo các địa danh nên ghé qua.
- Thời gian từ 20 - 27/12 âm lịch
- Phương tiện: Honda67 - 45km/1 lít xăng
- Lịch trình:
+ Ngày 1: Vũng Tàu - Nha Trang - 400km. Vì là ngày đầu nên mình đi nhiều và chỉ ghé vài điểm đẹp dọc đường để quay phim chụp hình. Với lại mấy địa danh gần thì sau này đi cũng được. Vì mình đi vào tháng 12 nên suốt đoạn đường Ninh Thuận gặp gió ngược. Thuê phòng ở Nha Trang 150k/đêm. phòng 2 giường đôi, có tivi, không có nóng lạnh. Tối chạy đi ăn bún chả cá, ra bãi biển hóng gió, nhìn Vin Pearl Land từ xa :D

+ Ngày 2: Nha Trang - Quảng Ngãi - 400km. Vượt đèo Cả. Mình có khá nhiều bạn bè ở Quảng Ngãi nên nghỉ ở đây 2 ngày. Đi núi Thiên Ấn, sông Trà Khúc, biển Mỹ Khê. Các đặc sản: bánh xèo, bò hít, bánh tráng nướng mắm ruốc, nem chua nướng, don (cái này nổi tiếng lắm nè). Đặc biệt là món gỏi cá chuồn do chính người dân ở làng chài Tịnh Khê chế biến (c)

+ Ngày 4: Quảng Ngãi - Quảng Nam - 130km. Ngày này mình đi khá ít vì ở đây có nhiều địa danh nổi tiếng. Mình chạy xe buổi sáng, trưa ăn cơm nhà bạn, chiều đi thăm thánh địa Mỹ Sơn, phố cổ Hội An. Thả hoa đăng ở Hội An với giá 50k cho 4 chiếc hoa đăng và 15p ngồi thuyền ra giữa sông thả. Đặc sản là Cao Lầu và Mỳ Quảng. Tối muộn chạy ra Đà Nẵng ngắm cầu sông Hàn, cầu Rồng... rồi về nhà bạn nghỉ. Sáng hôm sau 2 thằng chạy ra Huế.

+ Ngày 5: Quảng Nam - Huế - 120km - Vượt đèo Hải Vân (lần này có thằng bạn đi cùng, 2 thằng 2 xe nên ko dám vượt đèo mà trung chuyển qua hầm Hải Vân, giá thì mình không nhớ rõ lắm nhưng cả người cả xe hình như dưới 40k ) : Dừng chân chụp hình ở Lăng Cô, nghỉ chân tại nhà bạn mình ở Phá Tam Giang. Chiều đi Thiền viện Trúc Lâm Bạch Mã. Nếu bạn có dừng ở Huế mình khuyên bạn nên ghé chỗ này. Cảnh vật cực kỳ tuyệt vời. Giá thuê thuyền di chuyển qua hồ để vào chùa là 20k/người nhưng vào những ngày vắng có thể thuê riêng 1 thuyền với giá 120k/thuyền (bọn mình 3 người thuê cả 1 thuyền lớn). Do đi về muộn quá nên không kịp vào trong Nội đô cung đình, chỉ xem vòng ngoài và đi 1 số nơi khác như chùa Thiên Mụ (buổi tối không có đèn đóm chả thấy gì), chạy dọc sông Hương, ăn kem Tràng Tiền, đi chợ đêm và ngắm cầu Tràng Tiền, ăn cơm hến, chè Hẻm. Sau đó về nhà bạn nghỉ.

+ Ngày 6: Huế - Nghệ An - 500km: Sáng ăn sáng ở Huế xong chèo xuồng ra phá Tam Giang chơi tới 9h mình chia tay bạn ở Huế, thằng bạn chạy về Quảng Nam còn mình tiếp tục chạy ra Bắc. Do xuất phát khá muộn mà đường lại dài nên mình chạy liên tục, chỉ dừng ăn và tranh thủ nghỉ khi dừng chụp hình. Chạy tới Quảng Trị mình dừng thay nhớt, căng xích, và rẽ vào đường Hồ Chí Minh (đây là ý định nảy ra trong đầu mình trên đường đi chứ không theo lịch trình đã đề ra). Điều đặc biệt lưu ý khi đi vào đường mòn Hồ Chí Minh là phải đồ đầy xăng và mang theo dụng cụ sửa xe, ruột dự phòng. Mình chạy mấy chục km mà không thấy một cây xăng nào. Thỉnh thoảng có chỗ đổ xăng lẻ nhưng phải để ý kỹ mới thấy. Đường HCM Đông Trường Sơn rất đẹp, vắng xe và cũng ít mấy anh áo vàng nữa. Từ Quảng Trị đến Nghệ An đi qua nghĩa trang Trường Sơn, vườn quốc gia Phong Nha Kẻ Bàng, đèo Đá Đẽo (di tích chiến tranh gì ấy, mình đọc được tấm bia mà quên mất rồi :D Mấy trăm km toàn đường đèo, dốc, dừng lại quay phim nhiều rồi tới nơi lại phải tìm nhà trong đêm tối nên 8h mình mới tới được nhà bạn gần Đô Lương. Được đón tiếp bằng một nồi cháo gà to bự. Sáng hôm sau đi thăm quê hương Bác Hồ, chiều về thịt Vịt ;) Đặc sản Nghệ An là Lươn nhưng đợt này mình lại không được thưởng thức. Tiếc lắm.

Ngày 8: Nghệ An - Hà Nội - 300km: Mình lại tiếp tục theo đường mòn HCM về Hà Nội, đi qua vườn quốc gia Bến En, Cúc Phương. Về tới Hà Nội thì ghé nhà người thân mình ở chơi 1 ngày rồi mới về Thái Bình. Hà Nội mình có đi nhiều rồi nên lần này chỉ đi loanh quanh ngắm hoa Tết, đi ăn và chụp hình ở hồ Gươm.

Ngoài ra sau Tết mình còn lên Mộc Châu ngắm hoa Mận, đồi chè, hoa cải, trại bò sữa... Sau đó lên Hà Nội đi Văn Miếu xin chữ, thăm hoàng thành Thăng Long...và cuối cùng là nhảy tàu vào lại Sài Gòn. Ngày tết vé khá đắt. 1tr2/ghế cứng điều hoà.

Trên đây là chuyến đi của mình và còn vài kinh nghiệm nữa mình muốn chia sẻ. Bạn nên lập 1 lịch trình, chỗ dừng nghỉ, chỗ chơi... nhưng có thể thay đổi tuỳ theo cảm hứng trên đường. Chuẩn bị tốt xe cộ, dụng cụ, đầy đủ đồ dùng cá nhân, nước, đồ ăn, dụng cụ y tế... nhưng phải gọn nhẹ. (Mình chỉ mang mỗi cái balo bộ đội) Bạn thích solo thì phải chuẩn bị tinh thần cho suốt chuyến đi không thì nhanh nản lắm. Nếu trên đường thấy có đoàn nào thì bám theo người ta, nhất là những đoạn đường vắng. Kinh phí cũng phải chuẩn bị dư ra phòng khi bất trắc, nhớ mang theo thẻ ATM, tiền mặt mang tầm 700k đổ lại thôi. Quên mất, tổng chi phí cho chuyến đi vừa rồi của mình là 2tr2. Vì toàn ăn ngủ nhà bạn bè trên đường nên đỡ tốn kém. Nếu bạn có thể xin ngủ nhờ nhà dân, cây xăng hoặc ngủ lều thì chắc chắn 7tr là vô tư.

Và đây là topic mình lập trước khi đi. ở trang 2 có một số hình ảnh và video mình tự tay làm. Do máy quay dỏm lại phải tự solo nên chất lượng không được tốt lắm (có vài đoạn là hình ảnh từ những chuyến đi trước). Bạn tham khảo nhé!
https://www.phuot.vn/threads/130073-Sài-Gòn-Hà-Nội-Mộc-Châu/page2
https://www.youtube.com/watch?v=-SG9TmRIuTQ#t=20

Last edited:
lịch trình bao giờ đi alo cho anh em nhé 0912455749 .anh đang có dự định đi tháng 6 hoặc tháng 7

mình cũng đang có dự án vào tháng 7 này. 0912455749

chào bạn .lịch trình hà nội -sài gòn.
1-hn-thanh hóa-nghệ an -cửa khẩu thanh thủy - phố châu - ngã 3 đồng lộc.mình nghĩ thanh hóa đến vinh nhiều
địa điểm bỏ qua nhé
2- ngã 3 đồng lộc -thành phố đồng hới.
3 - thành phố đồng hới -quảng trị - thành phố huế.
tp đh-q trị -địa đạo vịnh mốc - thành cổ quảng trị - đức mẹ la vang -thành phố huế.
4 - tới huế. thăm các cơ quan.
sắng lăng minh mạng - lăng khải định-lăng tự đức -đền thờ huyền trân công chúa.
sau 12h đến 3 h trong đại nội xong lên đèo hải vân.
5 - đà nẵng đi bà nà về hội an.
6 - hội an - thánh địa mỹ sơn - thành phố quảng ngãi .thành phố quy nhơn
7 - thành phố quy nhơn , tuy hòa, phú yên.
sáng đi mũi điện đại lãnh.
chiều đầm mơn nghỉ đêm, sáng sau trek cực đông tổ quốc.
8 - cực đông nha trang.
9 nghỉ chơi nha trang.
10 - nha trang - thành phố hồ chí minh. có thế nha trang đà lạt.
11 - quay vế với mẹ.
các bạn cho ý kiến để mình hoàn thiện , và mình mong có được bạn đông hành sớm nhất. dự kiến chi phí một ngày 300 000 ngàn đồng vn. mọi ý kiến sin gửi về [email protected] . hoặc số 0912455749

các bạn ủng hộ nhé

Last edited by a moderator:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,952
191,793
Latest member
chuotkeuchitchit
Back