What's new

[Hỏi đáp] XE MÁY, Nam - Bắc

Re: Thông tin Xuyên Việt (xe máy) Nam ra Bắc

Chào các bạn, mình đang lên kế hoạch chuẩn 1 chuyến xe Novo LX từ TP.HCM ra Hải Phòng trong tháng 6/2014, thời gian của mình chỉ có hạn cho phép dưới 15 ngày phải quay về TP.HCM làm việc, mình mong muốn có bạn đồng hành, kế hoạch của mình sẽ hành trình theo QL1A. dự kiến 280-400km/ 1 ngày chạy xe các điểm dự kiến dừng chơi mình sẽ lên lại kế hoạch sau. ra ngoài đó xong chút việc có vài giờ rồi nếu còn đủ time thì mình chạy lại TP.HCM. nếu quá time kế hoạch mình sẽ gửi xe và bay về SG. chưa lần nào có đủ thời gian để đi bằng xe máy. lần này mình muốn trải nghiệm ước mơ bao nhiêu lần. vậy các bạn tư vấn thêm và hỗ trợ thông tin giúp đỡ về đường đi, chú ý "CSGT" hihi. kinh nghiệm an toàn ăn ở, chơi vv. rất mong đựoc sự hỗ trợ của các bạn các tỉnh mình sẽ đi qua.

Trân trọng!

Re: Xin tư vấn thêm cho chuyến xuyên việt đầu tháng 7/2014

Bạn chủ ơi!
Nếu bạn đi 1 mình, nên đi bám QL1 hoặc đường ven biển. Đi đường Trường Sơn rất vắng, khi xảy ra tình huống kỹ thuật khó đỡ lắm!
Như anh em nói, cung bạn đi mà gấp gáp 8 ngày khó đáp ứng nhu cầu "phượt".
Mình vừa đi "độc hành" về hồi tháng 4 nên trao đổi ý kiến thật.
Nếu quyết tâm, gì cũng làm được. Nhưng cần có dự kiến tình huống không như ý.
Trên cung bạn đi, nếu có khó khăn cần giúp đỡ khẩn cấp, cứ gọi mình - S.O.S Ha Sonata 090 387 3663. Mình sẽ hỗ trợ online hoặc qua đt nhé! Bạn bè mình tuyến đó cũng có.

Có lý nè. Mấy Bác chuyên nghiệp đầy đủ dụng cụ, lều, võng, thực phẩm, thâm chí mang cả cục máy dự phòng...mới dám đi đường TS 1 mình. đi không chuyên đi AL1A đường xấu thì đi chậm chứ ham hỗ vi vu chết á :D

Re: Xuyên việt ra Bắc- Mong mọi người giúp đỡ!!

Chào bạn,

Mình có thể tư vấn cho bạn về vấn đề nhà ở và một số tuyến điểm. Thông tin tuyến điểm bên dưới bạn có thể tham khảo:
Bạn có thể chọn cách phượt bằng xe open tour từ SG đến thẳng Hội An thì nên ở lại Hội An khoảng 3-5 ngày. Cực kỳ thú vị. Cứ lang thang qua các phố, đi xe đạp ra biển, đi xem chợ cá, vào làng cá, làng làm mỹ nghệ. Thích Tháp Chàm thì xem có tour nào đi Mỹ Sơn đi ké.
Bọn mình cứ ngồi cả ngày ở cà fe vỉa hè Hội An cũng không chán.
Sau đó đi Huế, thăm lăng tẩm và chùa Thiên Mụ, hiển nhiên rồi nhỉ. Nếu thích xem vườn Huế, đi xe ôm hoặc xích lô làm một tour, nhớ hỏi giá trước từ ks để còn dễ bề mặc cả.
Từ Huế có rất nhiều tour đi thăm DMZ - khu vực phi quân sự từ thời chiến tranh với Mỹ. Bạn sẽ được đi thăm các huyện vùng núi của Thừa THiên Huế như A Lưới, hoặc tới Quảng Trị, Quảng Bình.
Nếu muốn đi thuyền trên sông Son xanh mướt màu lục bảo để vào thăm động Phong Nha, bạn xuống xe ở Đồng Hới hoặc ở lối rẽ vào Phong Nha trên đường HCM hay quốc lộ 1A, tùy theo xe tour họ đi bằng đường nào. Nên check trước thông tin nếu muốn dừng lại ở Phong Nha.
Tới Ninh Bình, cũng nên ở lại 1 đêm để đi xem nhà thờ đá Phát Diệm, đi thuyền trên sông nhỏ uốn lượn giữa cánh đồng để rồi luồn qua ba cái cốc - Tam Cốc.
Vùng miền núi Tây Bắc và Đông Bắc Việt Nam rất hùng vĩ, chắc chắn sẽ đem lại nhiều ấn tượng.
Các loại xe khách ngày càng được nâng cấp và tiện nghi hơn, cũng như có nhiều chuyến hơn.
Tôi gợi ý cho bạn cách đi như sau:
HN - Lào Cai: bằng xe lửa, ngủ một đêm trên tàu là sáng hôm sau khoảng 7h tới ga Lào Cai. Xe ô tô từ Lào Cai đi Sapa lúc nào cũng có Bạn báo tên ks ở Sapa, xe sẽ đưa đến tận nơi, thường là xe 16 chỗ. Nếu chưa biết ở ks nào, xe đưa đến chợ là trung tâm của thị trấn.
Từ Sapa có nhiều tour đi trong vùng, giá rẻ thôi, đi cùng các bạn Tây ba lô. Ví dụ như tour đi chợ chủ nhật Bắc Hà, tour đi chợ Mường Hum, tour đi sang Lai Châu, tour trekking quanh Sapa...
Từ Sapa bạn cũng có thể đi xe khách sang mạn Phong Thổ, Cam Đường (Lai Châu) rồi từ đó làm một vòng cung Tây Bắc. Đó là Sapa - Lai Châu - Điện Biên - Sơn La - Hòa Bình - HN.
Muốn đi mạn Đông Bắc thì nên làm một chuyến khác:
HN - Tuyên Quang - Hà Giang - Cao Bằng - HN

Re: Thông tin Xuyên Việt (xe máy) Nam ra Bắc

Bạn nói hơi quá, mình đi 1 mình 1 ngựa xuyên Việt theo đường HCM bt, cái đáng sợ nhất là xe hỏng và hết xăng ? Xe thì ktra, chăm chút kỹ, xăng thì tự canh và đổ, nếu sợ thì mang theo can xăng. Vậy thui :D
Dg` HCM rất đẹp và đáng đi hơn QL1A nhìu :D

Re: Xuyên việt ra Bắc- Mong mọi người giúp đỡ!!

HI,ngày mai mình từ sg đạp ra ĐN rất mong gặp và giao lưu mọi người.Bạn đi bằng gì vậy

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,863
191,755
Latest member
sunwinbaothyfc
Back