What's new

Xuyên Việt Bằng Ôtô Tự Lái - Tại Sao Lại Không Nhỉ ?

......Mình đang có dự định từ giờ đến cuối năm sẽ làm chuyến HN----->SG bằng ôtô tự lái. Vì muốn đi lâu rồi nhưng đi xe máy thì hơi lười. Dự định sẽ đi khoảng 8 người(4 nam 4 nữ hehe) xe mình sẽ đi thuê xe tự lái. Tính ra về chi phí thì cũng không cao hơn là 8 người đi 4 xe máy.....

Bác có thể cho cái lịch cụ thể hơn được không? Nếu đi vào khoảng tháng 6, tháng 7 thì cho e đu cùng với.^^

Ba em đi từ bắc vào nam bằng ô tô đúng dịp hè, ba em đi mất khoảng 20 ngày, chỉ nghé qua một số nơi cảm thấy muốn dừng chân, xế thì đổi nhau 2 người lái, nhưng đi xong 1 chuyến về, ba em quyết định không đi nữa, sau này đi đâu thì đi máy bay và đến nơi đó thì đi ô tô thôi, chắc tại mệt quá đó mà :D

Đi bằng oto thì cũng mệt nhưng cũng có cái vui và hay của nó mà, nắng mưa điều 0 sợ. Ngày xưa người ta còn đi bộ-xe đạp Bắc Nam huống chi là oto. Like cho bác 1 cái. Bác có thể đem theo liều để cắm trại và nấu ăn vừa vui vừa tiết kiệm, làm chuyến đến cực Nam lun.
Nếu Bác đi thì về chia sẽ cùng mọi người nhé. E cũng muốn làm chuyến ra Bắc giống Bác.
Đến TP Tân An - Long An giao lưu nha Bác. yahoo: [email protected]

Khuyên bác 1 điều: đi ô tô xử lý ko vững thì rất nguy hiểm, còn đã lái chừng 5k km rồi thì ok. Em thường xuyên tự lái xe đi c.tác tới Tây Nguyên, lịch của em là ngày 1 HN - ĐN và hoàn toàn thoải mái về thời gian. Rõ ràng là đi ô tô đỡ mệt hơn xe máy nhiều. Nếu bác muốn lập kế hoạch đi xuyên Việt thì tốt nhất hãy thuê xe đi các cung ngắn trước để bạn xế đi cùng làm quen và thử tay lái. Theo em cảm nhận thì càng đi vào trong Nam tới Tây Nguyên càng dễ đi.

Last edited:
Đây là một dự định hay. Với gu đi để trải nghiệm và khám phá của phượt, có lẽ các bạn cần chú ý một số điểm sau khi đi bằng ô tô:
- Chọn thuê những chiếc xe còn tốt, rộng rãi, dễ điều khiển.
- Nên chọn xe gầm cao, được 2 cầu thì càng hay. Cái này rất quan trọng với những ai thích tạt ngang, tạt dọc trên đường để khám phá thêm.
- Nếu được, tìm chiếc nào có baga để hành lý trên mui, đi dài ngày như thế, cốp của những chiếc xe 8 chỗ không bao giờ đủ chỗ chứa hành lý cho 8 người.
- Ít nhất phải có 2 tài xế. Có càng nhiều tài càng tốt nhưng cần một người lái nhiều kinh nghiệm để bổ túc thêm trong các tình huống giao thông trên đường đi.

được đó bạn, mình ủng hộ. Bạn vạch kế hoạch rõ ràng, nếu đi khoảng tháng 6, tháng 7 thì cho mình join với vì lúc đó mình mới ra trường :D.

Hóng hớt, nếu đi vào tháng 6 em xin đu theo chuyến,mà bác này ở sg hay hn vậy ạ, nếu xuất phát từ Hn em xin đu theo từ vinh city

Ba em đi từ bắc vào nam bằng ô tô đúng dịp hè, ba em đi mất khoảng 20 ngày, chỉ nghé qua một số nơi cảm thấy muốn dừng chân, xế thì đổi nhau 2 người lái, nhưng đi xong 1 chuyến về, ba em quyết định không đi nữa, sau này đi đâu thì đi máy bay và đến nơi đó thì đi ô tô thôi, chắc tại mệt quá đó mà :D

Ba em bao tuổi rồi mà yếu thế,hihi anh nghĩ nếu thanh niên như anh em mình 1 ngày đi ôtô 2 đến 300km thì không có vấn đề gì đâu em. Người ta còn đi bộ đươc cơ mà

Cảm ơn mọi người đã ủng hộ và góp ý. Chắc chắn thuê xe mình phải thuê xe thật cẩn thận rùi,với lại đi lâu lâu thì mỗi ngày cũng chỉ đi 2-->300km thôi, mà oto đi như vậy thì không sao đâu bạn ah.Còn vấn đề lái xe cho an toàn thì mình nghĩ là không có vấn đề gì,vì trươc hết đã có 1 người có kinh nghiệm vài năm chạy xe rồi, đó là mình(tất nhiên là đi đường thì không nói tài được),chỉ cần thêm 1 bạn lái ổn nữa là ok,mà điều này chắc cũng không khó lắm

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,379
191,298
Latest member
kubetinglol
Back