What's new

[Tổng hợp] Xuyên Việt bằng xe máy chiều Hà Nội - TP.HCM

Lướt qua topic này mình có ý kiến như sau:

- Trước tiên là bạn nên tính toán đoạn đường và quỹ thời gian cho phép.
- kế tiếp dự tính quần áo vật dụng mang theo suốt thời gian đó.
- vấn đề Ăn có thể dùng lương khô để tiết kiệm đến mức thấp nhất.
- Ngủ nghỉ có thể vào Đình, Miếu, Chùa là thượng sách.

Những vấn đề khác thì các anh có kinh nghiệm đã nói ở trên.

Chắc hẳn nếu cả 2 vợ chồng cùng đi chuyến này thì ... chứa chan những kỉ niệm khó quên.

Chúc chuyến đi thành công.

Cám ơn các lời khuyên của các bạn rất nhiều.Đây sẽ là những điều rất bổ ích cho tôi trong chuyến đi.Tôi muốn các bạn tư vấn dùm 1 vấn đề này nữa.
- Trên đường đi tôi muốn ghé vào thăm các địa điểm di tích lịch sử,ngắm cảnh,có thể ra biển nữa.Vì tôi và vợ tôi yêu biển lắm.Xin các bác cho biết những địa danh trên đường đi tôi nên ghé qua phù hợp với yêu cầu của tôi ở trên nhé.Cám ơn rất nhiều

Cám ơn các lời khuyên của các bạn rất nhiều.Đây sẽ là những điều rất bổ ích cho tôi trong chuyến đi.Tôi muốn các bạn tư vấn dùm 1 vấn đề này nữa.
- Trên đường đi tôi muốn ghé vào thăm các địa điểm di tích lịch sử,ngắm cảnh,có thể ra biển nữa.Vì tôi và vợ tôi yêu biển lắm.Xin các bác cho biết những địa danh trên đường đi tôi nên ghé qua phù hợp với yêu cầu của tôi ở trên nhé.Cám ơn rất nhiều

Bạn hỏi thì tôi trả lời vậy:
- Tôi muốn bạn đừng hỏi những câu hỏi gà mờ đó nữa khi mà chúng tôi đã nói nhiều lần về chức năng :
" Gõ từ khóa bạn muốn tìm rồi Enter, câu hỏi của bạn có thể đã từng được trả lời trên diễn đàn" hoặc dùng ông Google và dùng từ khóa cho các tỉnh thành.
- Tôi muốn đóng topic này nếu như bạn hỏi như thế lần nữa.
- Bạn đã có gia đình và tôi nghĩ bạn có đủ chín chắn khi quyết định mình nên làm cái gì.

Ở 4room này hầu như 64 tỉnh thành đều viết tới và cũng ít nhiều về thông tin nó nếu như bạn chịu khó bỏ chút thời gian ra search còn hơn là hỏi những câu như vậy. Chúng tôi không ai rảnh để móm mồi cho bạn.

Xin lỗi nếu những lời đó làm cho bạn khó chịu.

vấn đề của bác chung chung quá, không cụ thể, di tích lịch sử thì đâu đâu cũng có, cảnh vật thì đầy trên đường, Biển chạy dọc theo chiều dài đất nước, suốt tuyến 1A. mang theo HDD khoãng 500Gb để mà chứa ảnh.

bác phải tìm hiểu 1 số bài viết của các anh chị em trong diễn đàn, từng đoạn, từng miền đã quá rỏ ràng: Miền Nam, Miền Trung, Miền bắc đều có đủ, bác htam khảo kỷ 1 chút nhé, hay nhất là mang theo máy tính, tới đâu truy cập tới đó để nắm thêm thông tin về nơi mình đang đến, sắp đến...
Internet là người thầy vĩ đại nhất và phục vụ bác 24/24 về tất cả mọi lỉnh vực, kể cả chế tạo bom nguyên tử cũng có lun kekeke...

bác Tú - khome đã hướng dẫn về chuyện ngủ cũng hợp lí đấy.
chúc 2 bạn lên đường may mắn.

Bạn lại chơi khó mọi người nữa rồi. Từ TPHCM ra đến Nghệ An 1428 km chỗ nào chả là biển, bãi biển thì nhiều vô kể. Số bãi biển có tên tuổi cũng đến hàng chục rồi, tôi không biết phải viết thế nào cho đủ !!!

QL 1A từ TPHCM ra, gặp biển đầu tiên là Phan Thiết, với hàng loạt bãi biển, Phan Thiết, Mũi Né nổi tiếng
Ra Phan Rí, Chùa Hang, tiếp ra biển Tuy Phong, Vĩnh Hảo, biển Cà Ná
Ra nữa thì biển Ninh Chữ, Vĩnh Hi, núi Chúa
Ra Cam Ranh, bãi Dài, Nha Trang với kính thưa các loại bãi biển
Ra tiếp biển Hoa Lan, Dốc Lết, vùng vịnh Vân Phong với hàng loạt bãi: Vũng Rô, Đại Lãnh, bãi Môn,...
Ra Phú Yên, Đá Đĩa, Ô Loan, Xuân Đài, Cù Mông,
Ra Quy Nhơn cũng có cả mớ, Quy Nhơn, Tuy Hòa, Sông Cầu
.....
......
.....
...
Ồi, nói mãi cũng chả hết. Dọc QL 1A chỗ nào chả là biển?

đập Đồng Cam.

đi như vậy thì trung bình khoãng 4 ngày thì thay nhớt xe 1 lần. Nếu có bạn đi đường QL25 từ Tuy Hòa > Phú Túc > A Yunpa thì nên ghé vào tham quan Đập Đồng Cam cách Tuy Hòa khoãng 15km. nếu đi từ Tuy Hòa lên thì nó nằn tay trái, tốt nhất hỏi dân địa phương, đường hẹp, cũng dễ đi từ QL25 mất 10p là tới ngay chân Đập.

Thuở xa xưa, khu vực Đồng Cam là biển cả, dấu vết còn lại là Gành Đá thôn Mỹ Hòa, xã Hòa Thắng, đồi cát trắng thôn Mỹ Thạnh xã Hòa Phong, Gành Bà thôn Phước Thành (đối diện với Dinh Ông xã Hòa Định, phía nam sông Đà Rằng)…

Năm 1923 người Pháp cho khởi công xây dựng đập sau nhiều năm ròng khảo sát và mãi đến năm 1931 đập mới hoàn thành cùng hệ thống kênh mương dẫn nước về khắp các nơi trên đồng Tuy Hoà. Tháng 1/1933 vua Bảo Đại về tại đập Đồng Cam để khánh thành, chứng tỏ đây là công trình cực kỳ quan trọng không chỉ của riêng tỉnh Phú Yên mà cho cả đất nước. Đây là một trong số rất ít công trình có quy mô lớn và nổi tiếng thời bấy giờ do người Pháp thiết kế và đưa dân công từ khắp các nơi về để xây dựng.

Công trình này được xây dựng trong một thời gian kỷ lục 10 năm, với lượng đất đá đào đắp và bê tông xây dựng lên hàng chục triệu mét khối để đưa nước từ hạ lưu sông Ba vào tưới cho cánh đồng Tuy Hoà, biến từ chỗ khô hạn thành cánh đồng trù phú bậc nhất duyên hải miền Trung. Trải qua hơn hai phần ba thế kỷ, công trình đã mang lại cho nông dân Phú Yên những vụ mùa bội thu, đồng lúa ngày càng tươi tốt hơn nhờ những tiến bộ KHKT, trong đó NƯỚC tưới là hàng đầu. Tuy vậy, công trình cũng đã xuống cấp nhiều và hàng năm đều phải tu sửa từ các nguồn vốn khác nhau, nhằm làm cho hệ thống tưới tiêu vững chắc.

Chính đập Đồng Cam là huyết mạch cho đời sống của nhân dân Phú Yên, một phần cho liên khu V và công cuộc kháng chiến chống Pháp, nên bọn thực dân cho đặt mìn phá hỏng cống xả cát bờ Nam cầu máng Quy Hâụ. Đến năm 1952, giặc Pháp ném bom phá sập cầu máng Đồng Bò. Và ngày 6/6/1952 lại phá cầu máng Suối Cái. Hệ thống thuỷ nông hoàn toàn bị tê liệt, chính quyền Việt Minh phải huy động hàng vạn nhân công khẩn trương tu sửa lại cầu máng để cứu lúa.

Đồng Cam hiện đang là điểm du lịch khá lý tưởng. Ở phía bờ Bắc, ngay trên đập đầu mối, kênh chính Bắc chạy song song với dòng nước của sông Đà Rằng bên dưới mặt đập, phía giữa là bãi cát trắng mịn và những hàng cây rừng rợp bóng tạo thành bãi để cắm trại, sinh hoạt ca hát và chơi những trò chơi dân gian. Đứng ở nơi này, có thể nhìn thấy thác nước trắng trườn qua thân đập rồi lượn qua những dãy đá nhấp nhô bên dưới.

Đập Đồng Cam còn là một công trình kiến trúc có giá trị mỹ thuật cao, nên ngoài ý ngiã về lịch sử và kinh tế, còn có giá trị về du lịch. Hằng năm vào ngày mùng 8 tháng Giêng âm lịch, nhân dân địa phương tổ chức Lễ hội Đồng Cam, thu hút hàng ngàn lượt khách tham quan du lịch. (nguồn http://www.binhthuan-tourist.com/news)

Trên QL25 bạn sẽ gặp sân tập bóng của Hoàng Anh Gia Lai (đẹp lắm). Qua khỏi Krông Pa khoãng 90km, đèo trên đoạn này cũng khá nhưng ngắn thôi không vấn đề, Đèo Chư Sê, Đeò Tô Na... ở đoạn Ka Pa K'lon thì bò đầy đường, lái xe nhớ chú ý nhé.
Vài tấm tham khảo nè.

-Ngày 1:~210km
Thủ Dầu Một(Bình Dương)-Chơn Thành-Đồng Xoài :100km
-Đồng Xoài -Thủy Điện Thác Mơ-Đồng Xoài-Bù Đăng :110km-

Từ_Thác_Mơ_đi_qua_Bù_Na_rồi_về_Bù_Đăng_luôn_không_cần_phải_quay_lại_Đồng_Xoài

Cá nhân tôi thấy tiêu chí của bạn rất không rõ ràng, cho nên bạn không xác định được bạn sẽ phải làm gì, ở đâu.

Nếu thế thì bạn hãy đi theo kiểu "tự do lang bạt" đi vậy, không định hướng trước, gặp đâu tiện thì dừng, hay thì ghé. Đi đến lúc nào thấy sang chiều rồi thì ghé quán nước hỏi thăm có chỗ nào nghỉ không, rồi dừng chân nghỉ, bất cứ nơi đâu bạn thấy tiện.

Và đi như thế thì đừng có tiếc là sao không ghé được chỗ này, thăm được chỗ kia, mà lấy mục đích là mình tự do, coi như không có ràng buộc, không thông tin, không chuẩn bị trước đi...

Ngược lại, nếu bạn muốn có thông tin chi tiết thì bạn phải có định hướng chi tiết cụ thể, nắm được bạn muốn gì, định thế nào.

Bạn ra hàng mua một quyển bản đồ VN chi tiết (đường bộ, hoặc hành chính), xem dự định đường đi nào (đi theo 1A hay có thỉnh thoảng rẽ ngang rẽ ngửa đâu không), qua những tỉnh nào, thị trấn, thành phố nào.

Sau đó lên mạng search tên tỉnh mà bạn sẽ qua, thành phố thị trấn sẽ qua, rồi đọc kĩ về nó, lưu lại các thông tin. Từ đó suy ngẫm để tìm ra cách đi tốt nhất cho mình. Rồi sắp xếp thời gian, dự trù ngày nào đến đâu, thăm gì, nghỉ khu vực nào...

Bạn phải tự làm thôi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,924
191,775
Latest member
HTTN
Back