What's new

[Tổng hợp] Xuyên Việt Nam - Bắc: ôtô khách, tàu hoả

Re: SG-Da Nang-Hoi An-Hue-Hanoi-Lao Cai-Ha Giang-Hanoi (11-30/5) phương tiện công cộn

Mình cũng đang nên lịch phượt có lịch trình gần giống bạn nhueng đi từ HN vào SG và cũng định đi bus , bạn cho mình ít thông tin và kinh phí nhé >Thanks bạn nhiều :)

bữa giờ bân rồi quên béng mất :D Bạn đi bus thì cứ tới từng chặng tìm thông tin đặt bus cho chuyến đi kế tiếp, nếu spontan, còn chắc ăn thì cứ đi Sinh cafe, book trước cả hành trình hay từng chặng đều ok. Kinh phí là tùy bạn, đi 2 người trở lên thì rẻ hơn bạn ah, ksạn thì kiếm tầm 150-250k/phòng 2 người là ok, còn ăn-chơi thì tùy bạn mà hết nhiều ít, có thể bữa này bù bữa kia, lúc ăn sang lúc tiết kiệm :D

Re: SG-Da Nang-Hoi An-Hue-Hanoi-Lao Cai-Ha Giang-Hanoi (11-30/5) phương tiện công cộn

Hành trình "phượt" của mình và người bạn đồng hành đặc biệt "mẹ mình" :D
Tóm tắt vài thông tin cần thiết nhé.

N1: Sài Gòn- Đà Nẵng – Bà Nà Hills
phương tiện: máy bay VN (đặt trước 16 ngày, qua đại lý của sky team: 694k/ng, hạng E), đặt qua tructuyenquocte.com
Tới sân bay nhận xe máy (book trước qua 0905 860 960) wave 80/ngày 24h, xe đầy đủ xi-nhan, đèn, còi nhưng cũ lắm, chạy chậm, mỏi cả tay
Sau đó phóng thắng ra bãi biển Mỹ Khê tìm chỗ ở, để đồ trước. Thuê phòng ở khu dân cư ngay bãi Mỹ Khê giá tốt, cách biển chắc 50m, tìm đc phòng 200k/DBL, để đồ, đi ăn sáng, tiến thẳng theo bảng dẫn đường tới Bà Nà, 29km, gần 1 tiếng (bảng chỉ đường chán lắm, đi ra đường xấu, vắng, toàn bụi cát, … lúc về nhờ rẽ sớm mà về đường ngắn hơn, đông đúc)
Cáp Bà Nà: 220k/vé
Ăn trưa chọn món trên đó tầm 200k/2 ng
Lúc về ăn tối quán Trần, 4 Lê Duẩn

N2: Đà Nẵng - Ngũ Hành Sơn
Từ bãi biển Mỹ Khê tới Ngũ Hành Sơn chỉ chừng 15p xe máy, thẳng đường sát biển (Trường Sa- Hoàng Sa- Ngũ Hành Sơn), thăm ngọn Thủy Sơn có các chùa và hang động đẹp. Cái quả thang máy thẳng đứng lúc tính đi thử mà mẹ ko thích đi, bây giờ bị ngưng vì sự cố cách đây ít hôm, hóa ra là cái này mới tinh. Hú hồn :D
Ah, vé 15k/ng lên núi, vào động Âm Phủ thì 15k/ng nữa, thuê hướng dẫn 50k nhưng chẳng nên thuê, chán lắm, mình thử rồi.
Tối ăn hải sản dọc bãi quá trời quán.

N3: Đà Nẵng – Hội An
Phóng xe qua cầu quay Đà Nẵng chỗ trạm bus trả xe máy và đón xe bus đi Hội An. Bus vé 15k tới bến xe, đi bộ lại đường Hai Bà Trưng gần, còn xách nách thì xe ôm 20k tống 3 chở tới ks luôn.
Mình ở ks Mỹ Châu 250k, phòng nhỏ, chật, nhưng chả kiếm đc phòng rẻ hơn, thấy cũng ok, ngay chợ chồm hổm, có đồ ăn sáng tiện lợi, mà đi lại góc chỗ ông già bán xí mà phù mua ăn thử cũng tiện, còn kịp mua lúc 10g :D
Mới biết có khu Vường Ẩm Thực ăn uống sạch sẽ, giá rẻ, ăn quầy thứ 2 ng bán niềm nở, dễ thương ^^ khu này có quản lý hẳn hoi, yên tâm an toàn VS mở 7g đến 23g.
Chiều ra bờ sông chỗ chợ và bến đò ngồi uống nước cũng vui.

N4: Hội An – Huế
Ăn sáng rồi đi bus tới Huế, đi của Sinhcafe hay Cúc Tùng đều là giường nằm 80k/vé, tại hết vé sinhcafe nên đi Cúc Tùng, có nghỉ ăn trưa ở quán đoạn qua hầm Hải Vân, tốt nhất mua đồ nhẹ sẵn ăn thôi.
Xe chở tới Ks Thanh Bình 2 luôn, giá 250k phòng rộng, 2 giường lớn, có bồn tắm, balcone chung với 1 phòng nữa, gần cầu Tràng Tiền
Tối nghe ca Huế, ra khu đò bên phải cầu 50k/ng.

N5: Huế - city tour
Thay vì thuê xe máy, mình quyết định mua tour đi vì có 100k/ng (trả tiền trực tiếp cho đò, ko qua KS, thằng guide gọi là mua “tour dưới gốc cây” hahaha), giá gốc của ks theo mình điều tra là 8$, đi ghép đoàn toàn tây balô, hôm đấy chỉ có thêm 2 chị Việt Kiều Na Uy biết nói tiếng Việt nữa thôi). Nếu thích thì mua tour của ks mình ở chào giá 160k/ng, có buffet trưa), còn ăn theo đoàn này thì bảo là có ăn trưa, nhưng vẫn phải bỏ tiền mua thêm đồ ăn, nếu ko chỉ có rau và cơm thôi. Mà dù sao mua tour đi chủ yếu là để đỡ vất vả xe cộ đi lại thôi, có xe, có đò là đc, thêm tiền vé 3 cái lăng 30k/vé x 3 = 90k/ng, nhà vườn An Hiên 20k, Điện Hòn Chén 10k.
Hết tour tầm 3g30 về ks tắm rửa rồi đi Đại Nội, đi xích lô cần cận thận nhé, vì mình nghe nói và cũng đc trải nghiệm là dù có thỏa thuận vui vẻ trước nhưng sau đó thì họ cũng gây khó dễ, đòi thêm tiền, khó chịu lắm, mất cả vui. Đại Nội thì 35k/vé, 18g đóng cửa, nhưng trước đó cả tiếng đã đóng cửa dần dần rồi, coi chừng bị nhốt nhé hahaha
Ăn cơm hến khu đường Hàn Mặc Tử cũng ngon phết, chè Cung Đình ở Hùng Vương hơi ít 5k/ly, bún bò Huế 17 Lý Tự Trọng đâu có ngon mà 30k/tô cũng ko rẻ gì.

N6: Huế - Đồng Hới
Sáng dậy ăn sáng, mua đồ thoải mái tới 11g check out, đón taxi ra ga Huế, đi chuyến tàu lúc 12g40 (tàu du lịch Huế-Hà Nội rất sạch đẹp), mua vé ngồi cứng ĐH 90k/vé.
Tới Đồng Hới đón taxi về KS Năm Long ở bờ sông Nhật Lệ,cách đó chừng 4km, taxi 55k lận  ks này tây ở nhiều, giá 200-250k, phòng ok, ks gia đình, ks Kẻ Bàng ngay gần đó thấy ghét, nhỏ lễ tân làm thuê nên ko thèm trả lời khi hỏi phòng, chỉ bảo có giá dán ở đâu đó nhìn đi, thế thì phòng đâu muốn cho xem, ng thế thì sao mà ở nổi)
Chiều đi ăn ở ngay bờ sông, ngắm tàu cá cũng đẹp lắm đó, mà muốn ăn thử con đẻn (rắn biển) mà 2 ng ăn ko hết

N7: Đồng Hới – Phong Nha
Hôm nay thuê xe máy tay ga luôn đi cho sướng, mà công nhận sướng thiệt, đường Hồ Chí Minh Đông đi cứ bon bon, đường đẹp, ko đến nỗi vắng lắm. Đi sớm, tới đó tầm 8g còn có đoàn đi, ghép thuyền cho rẻ. 250k/thuyền, vé thăm Động Khô và Động Ướt là 40k/động/ng. Đi Động Khô (Tiên Sơn) trước cho khỏe, vì nằm tít trên núi, leo cho dẻo chân hehe, sau đó xuống đi Động Ướt, lúc đi đúng dịp nước dâng cao ko đi thuyền vào trong đc, tiếc thật, chỉ đi bộ men theo đường dưới sau khi đi Động Khô xuống.
Về ko kịp đi tàu du lịch về Hà Nội, nên mua vé đi tàu thống nhất chuyến 18g kém luôn, mà tàu trễ tới 18g 30 mới đi.

N8: Hà Nội
Về tới Hà Nội là 4g20, quyết định ghé nhà bác cả ở làng Tó, gần khu Linh Đàm, tắm rửa nghỉ ngơi, giặt đồ phơi phóng, rồi chiều mát lấy xe máy đi dạo quanh Hà Nội và mua vé đi Lào Cai cho ngày hôm sau, SP1 21.10-05.25+1, chơi luôn giường nằm khoang 4 nên vé hơi bị cao 395k/ng, tính chơi luôn Livitrans nhưng hết vé.

N9: Hà Nội – Lào Cai
Sáng mẹ gọi dậy, quyết định đón xe đi Hòa Bình, thăm bà trẻ - họ hàng hơi xa, đang ở đền để … xem bói^^ Chủ yếu là xem chơi, và cúng đền, và sau đó là thăm hỏi thôi. Chiều về lại nhà, gói ghém hành lý gọn gàng, để lại 1 túi cho nhẹ, để tiếp tục hành trình “gian khổ” hihi
Ở HN xe buýt nhiều nhưng lại chung nhau bởi nhiều nhà xe như HTX Thăng Long, xe điện, … gì đấy nên gọi điện hỏi xe cũng như ko, chỉ tốn tiền đt, mua bản đồ xe buýt là ok nhất (12k) nhưng bản đồ buýt khó xài, và cũng rất rất hiếm bản đồ free ở trạm xe buýt như ở SG (ở SG bản đồ buýt free mà dễ xem hành trình các tuyến hơn nhiều, gọi đt tới nhà điều hành hỏi đường cũng ok)

N10: Lào Cai – Sapa
Tới Lào Cai, ăn sáng ở quán Phố Núi (cũng là ks luôn) bên đường tay trái, sạch sẽ, đồ ăn ok, bún phở đồng giá 20k. Ăn thử cốn sủi vì nghe lạ, thấy ngon, nhưng chú ý chai tương ớt quán tự làm nên cay kinh khủng hix hix
Đi ra Hà Khẩu thì có xe điện của tư nhân, nếu đoàn đông đi thì rẻ 50k/xe, còn 1-2 ng thì xe ôm đi 15-20k nhé, taxi thì tầm 30k thôi, rẻ chán. Ra Hà Khẩu chụp hình, thăm Đền Mẫu và cột mốc ngay trong khuôn viên Đền. Nếu hứng qua bên kia thì dịch vụ 150k/em, nhiều ng khuyên ko nên đi vì chả có gì, thích thì ghé Cốc Lếu mua.
Vòng về hỏi xe đi Hà Giang, có luôn, nhưng chỉ có 1 chuyến duy nhất trong ngày, xe vàng nguyên con, chạy đúng giờ 6.30, đặt xe trước 1 ngày cho yên tâm 0985 418 136

Bến xe nằm đối diện nhà ga luôn, cách nhau chừng 50m nhé.
Từ Lào Cai lên Sapa đi xe nhỏ tầm 20-30 chỗ, giá làng là 40k/vé. Lúc quay lại nhà ga, tầm 8g thôi, mà đúng lúc vắng ng, xe đòi tăng giá 60k/ng, nên kệ ok, lúc về cũng xe đấy 40k, dù lúc về cũng cái giờ vắng ng, vì xe này là xe nhà của ks Hoàng Lan, gần KS Công Đoàn, tiện xe về ở đấy luôn, chả đặt trước, phòng ok, 200k, view đẹp, vị trí thuận lợi, ks gia đình.
Đi bản Cát Cát, mất khoảng 3 tiếng đi về, đi bộ nhé “no xe ôm” ^^, vé 30k/ng, nhớ ăn trứng nướng, khoai nướng nhá
Tối nhớ đi tắm thuốc ng Dao Đỏ nhá, thích lắm, 80k/ng ở KS Công Đoàn

N11: Sapa - Lào Cai
Sáng loanh quanh rồi đón xe đi xuống Lào Cai. Tìm mãi mới đc cái ks Đoan Trang, đối diện bến xe luôn, giá tốt, phòng ok, trang bị đủ thứ đồ TQ mang vẻ rất tiện nghi, có thang máy luôn nhé, giá 170k thôi, mấy cái ks, nhà trọ quanh đó kiêu quá, giá 150-200k ko có máy lạnh (máy điều hòa) ak ak. Chiều có tgian đi chợ Cốc Lếu này, rồi tối loanh quanh xong ngủ sớm.

N12: Lào Cai – Hà Giang
Sáng dậy sớm trả phòng, xách đồ lên xe luôn, rồi đi ăn sáng ngay gần đấy. Đường nhiều đoạn đang làm, nhiều đoạn xấu, cũng quanh co, nhưng cấp độ nhẹ, sau mới thấy, đường lên Quản Bạ khiếp nữa, đường LC-HG ko xi nhê gì cả, rồi lên Đồng Văn có hãi hơn hahaha, tự khâm phục mình trao cả niềm tin cho bác tài, nhiều phen cứ im lặng mà những lúc giật mình.
Lên TX Hà Giang, vào bến xe phía Nam, cẩn thận cánh xe ôm nhé, nếu may gặp xe Quản Bạ thì lên luôn, còn ko vẫn còn xe Cường ngựa sơ cua ngay đó, thằng này – Ngọc Cường là xe chở hàng, lên Yên Minh, nhà đấy nghe nói có chỗ trọ luôn, lên Yên Minh 75k mà lên làm gì, xuống Quản Bạ thì bị chém 50k. Ah, họ gốc Thái Nguyên nhé, cùng quê (thật ra là nơi sinh và lớn lên) thế mà cũng chém luôn hix
Đúng là may, lên Quản Bạ ở KS 567 là ngon nhất khu đấy (sau mới biết chẳng thằng nào bì đc), 200k/2 giường lớn.

N13: Hà Giang – Quản Bạ - Đồng Văn
Sáng tầm 8g chả có xe nào cả, thích thì dậy sớm đón xe dưới lên Đồng Văn. Còn ko, biết rồi theo kinh nghiệm mình thì ăn sáng, lòng vòng chợ chơi, đi bộ lên Cổng Trời (3km nhá), ngắm Núi Đôi cho suớng rồi hãy trả phòng, ngồi đón xe, tầm 12g xe dưới lên (KH 10g), xe Khánh Oanh dễ thương này haha.. 70k/ng nhé.
Lên Đồng Văn thì ở KS Hoàng Ngọc như mình nhé, ks dễ thương, lễ tân nhiệt tình chỉ dẫn, quán ăn đ.d. cùng chủ, sang ăn rồi tính tiền sau cũng đc
Gặp may, đi chợ chơi thấy bảng quảng cáo xe ôm tự quản, 200k đi Lũng Cú, 350k nếu thêm Dinh nhà Vương, 500k nếu thêm Mèo Vạc nữa. An toàn, nhiệt tình nhé.
Tổ trưởng tổ xe ôm tự quản: Chú Thò 0164 806 9457 (thương binh, do đi dò gỡ mìn sau chiến tranh)

N14: Hà Giang
Sáng sớm đi Lũng Cú, rồi về trèo lên lô cốt chơi, sau đó trả phòng, đón xe Khánh Oanh 10g xuất bến (ks đặt giùm luôn). Bạn mình mình hdẫn ở lại 1 đêm nữa, đi luôn Dinh, Mèo Vạc nữa đủ ngày, thoải mái :D
Chiều về này giá 90k/ng, dù có giá niêm yết là 105k.
Về TP Hà Giang, ngủ lại 1 đêm, xe nhiệt tình chỉ dẫn chở tới ks Đức Giang, tiện đón xe, 200k/2 giường.

N15: Hà Giang - Thái Nguyên
Sáng đón xe thoải mái nhiều chuyến đi khắp nơi, xe và ks cũng nói đón xe đi Thái Nguyên tầm 7g xuất bến, để canh xe đi. Giá 100k/ng.
Về Thái Nguyên chơi, thăm nhà người quen

N16: Thái Nguyên

N17: Thái Nguyên – Nam Định
Đón xe về Hà Nội rồi đón xe Thái Bình, xuống cầu Tân Đệ, nhà nội gần đấy. Nếu đón xe thẳng Nam Định thì ko tiện, thế nên ngồi đúng xe về TN-HN đi cái lộ trình gì mà ngược xuôi, mất 3 tiếng đồng hồ lận.
Về quê chút việc, thăm hỏi tí thôi, vì cũng mới về cách đó 2 tháng rồi.

N18: Nam Định – Hà Nội
Đón ở cầu Tân Đệ xe từ Thái Bình lên, của Hoàng Hà (ko sure tên lắm), xe sạch, đẹp, 55k/ng. Bến cuối là BX Lương Yên. Xuống bến, chơi quả xe ôm tống 3 luôn, ghé KS Opera ở 21 phố Hàng Đồng ở 2 đêm với lũ bạn, 200-250/phòng.
Đúng dịp tối đi nghe ca trù 100k/vé (Nước ngoài 10$) rồi nhậu ở góc Lương Ngọc Quyến đông vui thật^^

N19: Hà Nội
Đi Lăng Bác, Khu Hoàng Thành Thăng Long
Chợ đêm, mua sắm…
N20: Hà Nội
Loanh quanh mua sắm, ghé nhà bác lấy túi đồ, rồi định đi xe điện dạo quanh phố cổ, mà chán cái kiểu làm ăn ở đấy, kêu chờ đợi gần nửa tiếng chán chê, ko thèm đi nữa, khi nào rảnh kể nghe sao dân mình làm dvụ chán quá.
Chiều đón taxi mất có 30k thôi, ra 1 Quang Trung đi xe 16 chỗ ra sân bay, 35k/ng.

thế nhé, nếu còn sót gì thì bạn nào mới cứ hỏi mình sẽ trả lời, ai có gì hay thì góp ý thêm, dịp sau mình đi khám phá tiếp nhé :D

Re: Xuyên Việt xe khách, chiều TPHCM - Hà Nội

Bạn Hương Trang đi nhiều thế mà dạn dỹ thế, chắc ở ngoài Bắc cũng lâu nhỉ rồi mới vào Nam. Vơi slaij bạn đi Sinhcaffe nào ở đâu thì bạn chẳng nói rõ gì cả ??? nhiều Sinh đểu lắm

Ặc, mình Nam tiến từ năm lên 6 rồi, nhưng hình như bạn khen mình thì phải, cảm ơn bạn nhé hehe. Sinh cafe ở Sgn thì theo mình biết chỉ có thằng Sinh cafe ở Đề Thám là đúng thôi, trang web là thesinhtourist.com, ngoài HN thì nhiều vô kể, ko để ý nên ko rành

À, mình từng ghi danh sách để tiện liên lạc, share cho bạn nhé:
Mũi Né: 144 Nguyễn Đình Chiểu 062 384 7542
Nha Trang: 2A Biệt Thự 058 3522 982
541 Nguyễn Thiện Thuật 058 352 1981
Hội An: 587 Hai Bà Trưng 0510 3863 948
Đà Nẵng: 154 Bạch Đằng 0511 3843 259
Huế: 12 Hùng Vương 054 3845 022
60 Nguyễn Tri Phương 054 384 8626
Hà Nội: 52 (và 40) Lương Ngọc Quyến 04 3926 1568
64 Trần Nhật Duật 04 3929 0394

Hi vọng giúp gì đc cho bạn, mình ghi lại đề phòng thôi, chứ mình phượt cũng flexible lắm, nên ko book sớm, toàn để tùy cơ ứng biến, đi rồi đến, đến rồi tính :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,265
191,731
Latest member
myinstants39
Back