What's new

XV- 2 năm cho một lời hứa.

Trong đời mỗi người đều có ước mơ, dù nhỏ bé hay vĩ đại cũng đều là mong ước tốt đẹp cho tương lai. Sau chuyến đi này, không biết tốt đẹp nên hay xấu đi nhiều trong con mắt của bạn bè hay người thân, nhưng âu đó cũng đã là thực hiện xong một lời hứa, một lời hứa của một học sinh cuối cấp phổ thông với bạn bè, với em gái và với chính hắn
Trong tâm thức đâu đó về nơi xưa cũ, nơi đã từng sống, học tập, tình bạn, tình yêu gia đình, và ước mơ sau này thôi thúc hắn đi và trở lại con đường cũ, con đường đã đưa hắn đi đến ngày hnay và đến ngày mai

Mình đi đây

mình về nhà cũng gần được một tháng rồi, giải quyết mấy chuyện tào lao từ nhỏ đến lớn xong, bạn bè có nhiều người tò mò và muốn mình kể lại chuyến đi vừa rồi. Nhân tiện đây giới thiệu đến mọi người một vài điểm trên đường, những điểm nghỉ chân. Để thấy rằng mỗi xíu đó đã đẹp lắm rồi, mà đi tất cả không biết Việt Nam ta đẹp đến thế nào nữa

Đây là FB mình hy vọng được kết bạn với nhiều a.c.e Phuot-er

Bài viết còn nhiều sai sót, mong a.c.e mở lòng góp ý, và nhận gạch đá dưới mọi hình thức ạh

Last edited:
Hơi ngoài lề, bro có thể tư vấn mình nên chọn mua Compact nào trong tầm 5~8tr ko nhỉ ?
Mình định là Fuji X10
Mục đích chính vẫn là lưu lại mỗi chuyến đi thôi :)

Mình sửa dụng preset của LR để chỉnh hàng loạt nha bác ^^, rất đơn giản thôi. Còn tấm nào cầu kì hơn thì mình sử dụng thêm cả PTS nữa.
Tuy topic cũng khá lâu nhưng hôm nay mình mới đọc, cảm xúc thật nhiều. Cảm ơn những trải nghiệm mà bạn đã mang lại.
p/s : mình góp ý chân thành, bạn đừng buồn nhé : bạn biết hậu kỳ như LR, PTS nhưng với Nex 6 tại thời điểm bạn chụp có lẽ bạn chưa biết sử dụng máy này. Biết rằng chạy xe ít có thời gian để chụp hoặc đôi lúc những góc chụp bị bỏ lỡ, nhưng dù sao kỹ thuật chụp với 1 con Nex 6 như vậy là chưa ok lắm ( Từ chỉnh lấy nét, mở khép, khẩu, tốc, iso , hoặc căn đường chân trời....v.v... )
Một lần nữa cảm ơn bạn vì chia sẽ những hình ảnh trong chuyến đi. Chúc bạn 1 năm tràn đầy niềm vui, sức khỏe đồi dào, van sự như ý
Thân chúc !

Hơi ngoài lề, bro có thể tư vấn mình nên chọn mua Compact nào trong tầm 5~8tr ko nhỉ ?
Mình định là Fuji X10
Mục đích chính vẫn là lưu lại mỗi chuyến đi thôi :)
X10 cũng là máy rất tôt, rất xứng với số tiền bạn bỏ ra.
5-8 triệu để mua cp, với quan điểm cá nhân mình thì nên mua dòng Canon G seri, tùy bạn có thể mới hoặc cũ. Đời càng cao càng tốt. Có thể kể đến G1x cực kì tốt, Nhưng số tiền trên bạn chỉ mua được các đời thấp hơn G15, G16 cũ
/Bạn có thể mua dòng lens rời, như Sony Nex 3, nex 5 cũ cũng rất tốt. Hoặc Canon 500D, 550D và lens kit bán kèm máy cũng tốt. tương đối gọn nhẹ.

Tuy topic cũng khá lâu nhưng hôm nay mình mới đọc, cảm xúc thật nhiều. Cảm ơn những trải nghiệm mà bạn đã mang lại.
p/s : mình góp ý chân thành, bạn đừng buồn nhé : bạn biết hậu kỳ như LR, PTS nhưng với Nex 6 tại thời điểm bạn chụp có lẽ bạn chưa biết sử dụng máy này. Biết rằng chạy xe ít có thời gian để chụp hoặc đôi lúc những góc chụp bị bỏ lỡ, nhưng dù sao kỹ thuật chụp với 1 con Nex 6 như vậy là chưa ok lắm ( Từ chỉnh lấy nét, mở khép, khẩu, tốc, iso , hoặc căn đường chân trời....v.v... )
Một lần nữa cảm ơn bạn vì chia sẽ những hình ảnh trong chuyến đi. Chúc bạn 1 năm tràn đầy niềm vui, sức khỏe đồi dào, van sự như ý
Thân chúc !
hihi cám ơn bạn đã nhiệt tình góp ý, topic rất cần nhiều người như bạn, rất thẳng thắn góp ý ^^ Bạn có thể chỉ chi tiết hơn nữa từng tấm để mình rút kinh nghiệm nha :D
Đúng là như vậy, tại thời điểm này mình mới mượn được máy, và cũng tập làm quen với dòng máy này. Ảnh ở trên gần như mình đều chụp ở trên xe, hoặc đứng cạnh xe. Chế độ mình chụp cũng đều hoàn toàn là tự động và chỉ bù chừ EV mà thôi

Chúc bạn và mọi người đọc topic một năm mới bình an ;)
bình yên, an vui là đủ tất cả rùi nhỉ

hihi cám ơn bạn đã nhiệt tình góp ý, topic rất cần nhiều người như bạn, rất thẳng thắn góp ý ^^ Bạn có thể chỉ chi tiết hơn nữa từng tấm để mình rút kinh nghiệm nha :D
Đúng là như vậy, tại thời điểm này mình mới mượn được máy, và cũng tập làm quen với dòng máy này. Ảnh ở trên gần như mình đều chụp ở trên xe, hoặc đứng cạnh xe. Chế độ mình chụp cũng đều hoàn toàn là tự động và chỉ bù chừ EV mà thôi

Chúc bạn và mọi người đọc topic một năm mới bình an ;)
bình yên, an vui là đủ tất cả rùi nhỉ
Hi, rất thích cách nói chuyện của bạn, like !
Mình cũng thường lên trang vnphoto để tham khảo tư liệu, những điều bạn hỏi hầu như có hướng dẫn trên diễn đàn vnphoto. Mình cũng xài máy Nex, nên thấy mấy tấm bạn chụp hơi vội nên góp ý tí xíu....may mà bạn hông có giận là vui rồi. Nex6 tại thời điểm bạn chụp lúc đó là niềm đam mê của mình nhưng hông có điều kiện để mua hì hì. Nên đến giờ vẫn mãi là 5N mà thôi.
Mình thì cũng mới tập tọe thui, không có ý khoe hình gì hết đâu nha hì hì , tặng bạn 1 tấm Sân gol trong chuyến phượt Phan Thiết của 2 cha con mình !( Nex5n-smc takuma 28/3.5 )

Thân!

Đại Nội e nói thật chả có gì đẹp :))), đi mãi mà cứ bị lạc, nắng. Ở Huế góc nhìn từ chùa Linh Mụ cực đẹp, đẹp mê hồn, tks a chia sẻ, rất mong đc a chỉ giáo
Thành nội Huế bị phá hủy rất nhiều trong trận chiến năm Mậu Thân 68 ! nên phía sau điện Thái Hòa chẳng có gì hết, xem phim tư liệu thấy lính Mỹ bắn phá trực tiếp, máy bay ném bom thành nội ,xem mà đau lòng !!!

lúc
Mình thì cũng mới tập tọe thui, không có ý khoe hình gì hết đâu nha hì hì , tặng bạn 1 tấm Sân gol trong chuyến phượt Phan Thiết của 2 cha con mình !( Nex5n-smc takuma 28/3.5 )
ảnh trong trẻo quá :D rất thích các lens fix, nex quay tay thì tuyệt vời rồi

Bài viết ngắn gọn , dễ đọc và hình ảnh chọn lọc rất đẹp, cảm ơn bạn .
Cám ơn bạn đã khen
. Mình chọn một số trong 4000 ảnh mình đã chụp trong toàn chuyến đi

Thành nội Huế bị phá hủy rất nhiều trong trận chiến năm Mậu Thân 68 ! nên phía sau điện Thái Hòa chẳng có gì hết, xem phim tư liệu thấy lính Mỹ bắn phá trực tiếp, máy bay ném bom thành nội ,xem mà đau lòng !!!
Giờ chỉ còn nghe hưỡng dẫn viên du lịch miêu tả lại quá khứ thôi

Chào bạn exciter14455
Mình đã nhận được tin nhắn của bạn, và mình định rep inbox trả lời bạn, nhưng mình đăng lên đây để nếu có ai đam mê tình cờ đọc qua sẽ có thêm chút kinh nghiệm cho bản thân.
chữ trắng là câu hỏi của bạn exciter14455, và Chữ đỏ và xanh là câu trả lời của mình.
Chào bạn,
Mình đã xem 7 trang bài của bạn bên Phuot.vn và mình rất rất thích chuyến đi của bạn cũng như đồng cảm được với niềm đam mê, sở thích được đi và trải nghiệm những cung đường khác nhau của Tổ Quốc.
Trước hết mình cũng muốn giới thiệu một chút về bản thân mình. Mình tên Nhân, 23t và đây là sđt của mình 0902516222, cũng đã có kinh nghiệm phượt nhưng là trong tầm khoảng cách từ điểm đi đến điểm đến là <500km. Cụ thể là Đồng Nai => Đà Lạt (chuyến đầu tiên), Đồng Nai => Nha Trang (chuyến thứ 2).
-Đây là độ tuổi đam mê mạnh mẽ, và có trách nhiệm với bản thân. Đồng Nai -> Đà Lạt là cung đường hội tụ rất nhiều yếu tố hay mà bạn đã tự rút ra được như lên số, về số, như cách leo đèo, đổ đèo, ôm cua tay áo... nói chung là rất hay. Đồng Nai -> NT thì mình không biết bạn đi theo cung đường nào, nhưng nếu là 1A thì đường tương đối là đẹp. Ở đây có thêm lưu ý về chế độ bảo dưỡng xe phải kĩ càng hơn, và dầu đổ nhiều hơn so với bình thường khoảng 50-100ml, bằng mức đề nghĩ cũng được, vì con số đó đã có số gia rồi ( ex4 số 800ml, ex5 số 900ml)
Mình cũng có chút kinh nghiệm về việc chuẩn bị, bảo trì xe cộ và có kỹ năng tìm đường. .
.
-Điều này rất quan trọng để khắc phục tình trạng xe xịt giữa đường, nhưng bạn đừng có quá lo, 1A rất ít đoạn vắng
Nhưng để có thể tạo được sự an toàn và ổn định nhất cho chuyến Xuyên Việt thì mình cần và rất cần những lời khuyên, kinh nghiệm của những người đã từng đi Xuyên Việt như bạn. Vậy nên mình rất vui khi được làm quen với bạn và học hỏi kinh nghiệm từ bạn.
Tên bạn là gì nhỉ? Và sđt của bạn?
-Mình tên Tài, 22t, sdt 0983 952 142, mình quê gốc Hải Phòng đã từng ở Vũng Tàu, và giờ đang ở Hà Nội, fb mình là https://www.facebook.com/htaingoc , kết bạn để sau này mình tiện theo dõi chuyến đi của bạn
Đây là 1 list các câu hỏi mình muốn hỏi bạn và còn đang thắc mắc:
1/ Tổng chi phí cho 1 chuyến XV của bạn là bao nhiêu?
-mình đi hết tầm 10tr, cho 13 ngày và 3200km. Tính toán đơn giản chi phí 1 người-1xe/ 1 ngày là 500k (bao gồm đổ xăng, ăn ở nhà nghỉ )
2/ Bạn đi và về bằng xe máy luôn? Hay là đi từ Bắc vào Nam rồi đi bằng phương tiện gì khác về (vì mình nhớ bạn có nói là đã đặt vé máy bay gì rồi ở trong topic bên phuot.vn)?
-Trong đó mình chưa đăng hết, nên mình chưa nói về đoạn sau, sau hè này mình sẽ viết tiếp bài đó. Mình tính toán lộ trình cả đi và về rồi đặt vé máy bay để ra sớm đi học, Xe gửi tàu ra sau, mất tầm 3-4 ngày đường cho tàu SE (tàu nhanh) còn gửi chậm mất từ 10-15 ngày.
3/ Làm thế nào để có thể lái xe tỉnh táo suốt đoạn đường giữa trưa nắng (vì mình rất hay buồn ngủ lúc giữa trưa)?
-Bạn cần có kính dâm để làm giảm cường độ AS, mắt bạn sẽ đỡ mỏi hơn, nên là kính chất lượng tốt và sẫm màu, (thật tai hại khi đeo kính rẻ tiền càng làm mắt bạn thêm mệt mỏi) Mình lỡ làm mất kính ở Hội An nên phải mua kính rẻ tiền, cảm giác thật tệ.
-Có chế độ ăn uống buổi trưa nhẹ hơn buổi tối, và nghỉ ngơi trước khi chạy, nên uống cafe vỉa hè và uống nhiều nước lọc ( cafe rất rẻ chỉ 5-7k/1 cốc ở đoạn miền Trung, miền Tây...)
4/ Bạn thường nghỉ đêm tại khách sạn hay nhà nghỉ?
-mình thường chọn NN, nhưng nếu tìm không thấy mình vẫn vào KS, như ở Hội An mình không tìm thấy thì chọn KS cũng không sao, giá chênh nhau không nhiều, tránh mấy cái có sao ra thôi
5/ Kinh nghiệm chọn 1 nhà nghỉ an toàn, bảo đảm về xe cộ cũng như thể lực?
-Chọn nhà nghỉ trong ngõ, nhìn qua sạch sẽ, hỏi giá trước, cẩn thận thì xem phòng trước nếu bạn cẩn thận hơn có thể hỏi người dân
-Bạn nên tập các bài liên quan đến xô, tay, vai, sống lưng.

6/ Những vật dụng đề phòng, dự trữ như thuốc men, đồ ăn, nước uống?
-Lúc đầu mình mang rất nhiều đồ ăn, nhưng đi đến SG ăn cùng không hết do ven đường có rất nhiều mà lại rẻ.
+Đồ ăn: Bánh để ăn nhẹ ven đường khi đói và nghỉ ngơi nhâm nhi.
+Nước uống: nước lọc là điều bắt buộc, uống nhiều để bù mất nước do đi xe, nên uống nhiều nuớc tăng lực như bò hóc, người rất tỉnh táo và thấy khỏe hơn
+Trang phục: luôn trong tình trạng kín để đỡ mất nhiệt (áo bảo hộ kín hoặc áo gió... ) áo mưa, ủng, găng đi mưa... ( mình có mua mà không có xài )
+Đồ sửa xe cơ bản ( mình mang rất ít ) tới mức khi bị bó phanh sau, mình phải dùng cờ lờ 12 và đệm lục lăng vào trong để vặn vừa ốc 8
) xe mình mới thay bugi trước khi đi nên không mang theo đồ thay.
+Thuốc thì mấy loại cần thiết như khi bạn ở nhà ấy

Và có thể còn nhiều câu hỏi nữa, hiện tại mình chỉ nghĩ được đến đó, phiền bạn nhé.
Cảm ơn bạn rất nhiều.
Rất vui khi được giúp đỡ bạn, và những ai đam mê
p/s: mình chưa thấy bạn đề cập đến lộ trình, và thời gian ?

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,893
191,765
Latest member
fcb88today
Back