What's new

[Chia sẻ] Đến Hồ Dầu Tiếng bằng Kênh Đông - mùa khô 2014

"Ngày lại ngày, kênh Đông Củ Chi vẫn “lặng lẽ” dẫn nước từ hồ Dầu Tiếng (Tây Ninh) về để tưới cho 12.000 ha đất sản xuất nông nghiệp của 12 xã phía bắc Củ Chi. 26 năm hoạt động (kênh được đưa vào sử dụng từ năm 1985) cũng là 26 năm kênh Đông Củ Chi khẳng định được vai trò phục vụ sản xuất, góp phần to lớn vào việc phát triển kinh tế trên địa bàn Thành phố Hồ Chí Minh nói chung và huyện Củ Chi nói riêng. Không chỉ thế, đó còn là niềm tự hào của người dân vùng đất Thép vì họ chính là những người góp phần tạo nên con kênh ngày hôm nay." (Lan Phương - trích Baomoi.com)

Kênh Đông có thể là 1 cái tên xa lạ đối với phần đông người TP.HCM mình cũng ko phải là ngoại lệ, lần đầu tiên đến đây chẳng qua chỉ là do cái máu mê câu cá và cái chân mê phượt đưa đường dẫn lối. Khi đến đó lần đầu vào mùa mưa năm 2013 mình rất ngạc nhiên về 1 con kênh nước xanh trong tới tận đáy và ... đầy cá mè bơi ở dưới, lúc đó mình chở bạn gái đi hóng mát nên sẳn trớn đi luôn 1 đoạn dài dọc kênh để ngắm cảnh và cuối cùng là đi lạc về phía TL8 về Bình Dương luôn. Sau khi về nhà ngâm cứu đường đã đi qua GPS log mình mới biết đó là kênh Đông và nguồn của nó đổ từ hồ Dầu Tiếng, cho nên mình mới bắt đầu lên kế hoạch để đi đến nguồn của kênh Đông.

Đến nay thì mình đã 3 lần đi kênh Đông -> Hồ Dầu Tiếng, 3 lần ở 3 mùa khác nhau, cả 3 đều mang lại cho mình nhiều điều mới lạ ngạc nhiên về con kênh này. Bắt đầu từ đường Ba Sa cách cầu vượt Củ Chi khoảng 1,5km chạy 1 đoạn ngắn là chúng ta đến Kênh Đông, cứ theo hướng Tây Ninh mà chạy dọc kênh chúng ta sẽ đến Hồ Dầu Tiếng
Mùa mưa, đường đi đúng 3 chữ "xấu kinh khủng" với ổ gà, ổ voi, ổ khủng long nối đuôi nhau từ đầu kênh đến cuối kênh, đường trơn trượt như bỗi mỡ vì đất sét, đất đỏ dính đầy bánh xe, lần đó mình đi đoàn 5 xe mà đã có 2 xe đo đất, 1 xe bể bánh do đường quá xấu. Nhưng đối với những cung đường mình đi qua như cung đi từ Fanrang đến bẩy đá Phi Năng Tắc thì cũng ko có gì là quá xấu cho lắm, nhưng đối với đám đi chung đó là cực hình :D, mùa mưa tuy đường gớm nhưng đc cái khung cảnh 1 màu xanh ngắt. cây trái thì đôm hoa trổ quả, các con kênh nhỏ đổ vào những vườn cao su nước trong như nước suối, thiệt là mê.

Thượng nguồn Kênh Đông

Còn tiếp...

Các bạn nên chọn vào dịp khoảng tháng 8 trở đi, lúc đó hồ đầy nước và kênh Đông cũng nhiều nước hơn sẽ đẹp hơn mùa khô bây giờ, vì đa phần các con kênh và ruộng lúa xung quanh khô hết trơn. Mùa nước lớn các con kênh dẫn nước vô mấy rừng cao su đã lắm, cá mè con quá trời và nước trong vắt mát lạnh, nếu thích bạn có thể nhảy xuống tắm vì nó ko sâu và dưới đáy là cát bằng phẳng chứ ko phải bùn :D và nhớ lựa hôm nào trời trong, vì đến hồ mà trời xám xịt thì cũng hơi lo, mưa 1 phát là ko biết phải chạy núp ở đâu đó.

Kết nhất là tấm này, bạn chụp thật đẹp.
Những tấm còn lại chụp rất có hồn.
Like cho những tấm ảnh còn lại.
Hy vọng ngày nào đó có dịp học hỏi
Thanks!
Tấm này mình chụp ko có tripod nên trung tâm ảnh nó bị méo với biến dạng nặng. Đây là ảnh Panorama 360 độ + HDR đó bạn.

Last edited:
Thank chủ thớt, bài viết rất chi tiết, ảnh chụp rất đẹp :) ( mình cũng pentaxian :p ), không biết chủ thớt có thể up lên 1 cái hình google map để mọi người tham khảo tuyến đường đc k ? Mình coi trên google map cũng thấy cái kênh Đông, nhưng nó cắt, giao tùm lum, không chắc là nếu đi theo dọc con kênh có lên tới hồ Dầu Tiếng được không nữa :)

Thank chủ thớt, bài viết rất chi tiết, ảnh chụp rất đẹp :) ( mình cũng pentaxian :p ), không biết chủ thớt có thể up lên 1 cái hình google map để mọi người tham khảo tuyến đường đc k ? Mình coi trên google map cũng thấy cái kênh Đông, nhưng nó cắt, giao tùm lum, không chắc là nếu đi theo dọc con kênh có lên tới hồ Dầu Tiếng được không nữa :)

Mình ko đính kèm file vào bài viết được nên mình share bằng link của google map
https://maps.google.com/maps/ms?msa=0&msid=204957648982070412437.0004f82fa8127845b2655

Nói chung đường đi ko quá khó để đi, Bạn đi đến bến xe Củ Chi rồi chạy thẳng tiếp qua 3 cái đèn xanh đèn đỏ là tới đường Ba Sa, sau đó chạy vào khoảng 1km hơn là đến đầu cầu, con kênh đó là kênh Đông. Bạn có thể chạy hướng tay phải để đi đến cuối Kênh Đông trước khi nó chia thành các nhánh nhỏ hơn đổ về TP. Ở cuối nó có 1 con suối mình thấy lâu lâu cũng có nhiều ng tới đây câu, mình chỉ câu dính cá phi nhỏ ở đó nên chỉ đến 1 lần ko đi sâu vào nên ko biết nó dẫn đi đâu. Còn ko thì bạn bắt đầu từ cầu hướng tay trái và thẳng 1 đường với lộ trình trên google earth mình đo được là 42km, GPS log của mình thì 48km từ đường Basa tới cống chính của hồ. Như mình đã đề cập là nên đi vào mùa xuân lúc rừng cao su thay lá hoặc vào lúc lúa chín vàng lúc đó là đẹp nhất, Mùa mưa nc nhiều nhưng đường trơn, dơ, và dễ té. Nếu bạn đi thì chọn đường bên tay phải của kênh vì nó ít xấu hơn bên tay trái!
Nếu bạn định tham quan núi Cậu thì khoang leo lên đỉnh núi, mà hãy dành 1 chút thời gian tham quan vòng quanh núi. Đường đi rất đẹp, mát vì rừng trúc bao quanh, Có đoạn cao nhất bạn có thể thấy được toàn cảnh hồ Dầu Tiếng ở dưới. Vì đường đi ở đó chỉ có 1 con đường chính bạn khó lòng mà đi lạc được vì đường nào cũng sẽ dẫn xuống suối Trúc thôi. Bạn có thể ghé chùa để mua măng trúc tươi, hoặc vài món ăn lạ lạ mình ko biết tên, bán đầy ở trước và trong sân chùa.
Nếu bạn chọn hướng đi trên mặt đê dọc theo chiều dài hồ thì bạn có thể đi về phía Dương Minh Châu và về thị xã Tây Ninh nhưng đường này đang làm xấu với bụi còn dữ hơn cả đường Kênh Đông!, hoặc bạn có thể đi con đường nhựa bên hông rừng cao su có tên là "Cầu ..." quên rồi :D nhưng nó là con đường nhựa duy nhất, bạn đi trên đê ngó bên trái để ý kỹ sẽ thấy nó thôi. đường đó dễ chạy và nó dẫn ra thẳng QL22 Trảng Bàng.

Dân Pentax ít quá xá, với lại lens thì cũng mắc quá trời, Trước giờ đi xa thì mình thường chỉ cắm con 35-70 3.5 AIS + filter CPL lởm nên chụp xong màu nó ko có tươi cho lắm mà cái LCD ở nhà nó quá sáng, cho nên khi mình kéo màu lại kết quả thường ảnh thể hiện trên màn hình của mình rất tốt, nhưng qua màn hình khác nó lại tối và bệt màu quá đáng như bạn ở trên nhận xét. Cho nên mình mới rinh con A 28mm 2.8 về nhưng nó cũng có vấn đề là chụp ở F11 dù tốc tới 1/160 vẫn bị out 1 cách khó hiểu, Chắc phải để dành mua con Pentax 17-70 f4 xài cho sướng :D, tại mình chơi MF đó giờ nên cũng ko thích lắm khi cắm lens AF vô chơi. Ko biết bạn xài lens và máy nào?

Last edited:
Đúng là một nơi phượt trong ngày rất yên ả. Phù hợp cho những khi tâm trạng buồn.
Thực ra mà nói thì lúc buồn cảnh có vui đâu bao giờ bạn à, nhưng đi ở đây có nhiều cái thú vị, Mình có lần giận ng yêu, chán quá ko biết làm gì, nên sáng rủ thằng bạn thân đi ra đó chơi, mặc dù thằng bạn cứ than thở ra đó có gì mà đi, trời nắng nữa. Mình nói ra chụp lúa với rừng cao su thay lá, nhưng ra thì hỡi ôi, lúa thì bị gặt hết, ruộng đồng trống trơ toàn gốc gạ, còn Cao su thì mình ra còn sớm, lá mới vàng vàng chứ chưa có rụng, nhưng có thứ khác vui ko kém đó là mấy cây nhản ven đường, nhãn cuối mùa thu hoạch còn lại vài chùm nhãn mót, ko ai buồn hái thế là mình hái :D quẹo vô 1 con suối dẫn nc vô rừng cao su ven đường, càng vô sâu thì càng đẹp và mát. 2 thằng có nhản ăn, có suối tắm, tính ra cũng vui.
Nhiều khi bị hỏi ra đó ko có gì hết ra làm gì, Bạn đi dọc kênh Đông, 2 bên là đồng ruộng bao la, lâu lâu lại có 1 cái bàu, cái hồ nhỏ, hoặc con kênh nhỏ chạy song song với kênh Đông mà nó mọc đầy bông sen nhưng nó bị cây che khuất nếu đi lần đầu thì ko thể thấy được. Từ cảnh đồng bằng thì từ xa xa núi Bà Đen hiện lên mờ mờ ảo ảo, hiện ra 1 đoạn rồi mất để thay cho nó là dãy núi Cậu hiện lên giữa dòng kênh xanh, thú vị lắm. Đây là cảm nhận riêng của mình về cung đường này thôi. Còn nếu bạn đi mà ko thấy gì đặc biệt thì có thể do bạn đi ko đúng thời điểm, hoặc bạn quá kỳ vọng vào cung đường này nhưng theo mình thì cảnh vật phụ thuộc vào tâm trạng trước chuyến đi mà ra.
Đoạn đường này thích hợp cho những ai yêu yên tĩnh, thích sông nước, thích câu cá, và thích ảnh giống mình mà ko có thời gian quá nhiều để đi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,679
190,157
Latest member
ngoisaotravel
Back