What's new

[Chia sẻ] Đến Hồ Dầu Tiếng bằng Kênh Đông - mùa khô 2014

"Ngày lại ngày, kênh Đông Củ Chi vẫn “lặng lẽ” dẫn nước từ hồ Dầu Tiếng (Tây Ninh) về để tưới cho 12.000 ha đất sản xuất nông nghiệp của 12 xã phía bắc Củ Chi. 26 năm hoạt động (kênh được đưa vào sử dụng từ năm 1985) cũng là 26 năm kênh Đông Củ Chi khẳng định được vai trò phục vụ sản xuất, góp phần to lớn vào việc phát triển kinh tế trên địa bàn Thành phố Hồ Chí Minh nói chung và huyện Củ Chi nói riêng. Không chỉ thế, đó còn là niềm tự hào của người dân vùng đất Thép vì họ chính là những người góp phần tạo nên con kênh ngày hôm nay." (Lan Phương - trích Baomoi.com)

Kênh Đông có thể là 1 cái tên xa lạ đối với phần đông người TP.HCM mình cũng ko phải là ngoại lệ, lần đầu tiên đến đây chẳng qua chỉ là do cái máu mê câu cá và cái chân mê phượt đưa đường dẫn lối. Khi đến đó lần đầu vào mùa mưa năm 2013 mình rất ngạc nhiên về 1 con kênh nước xanh trong tới tận đáy và ... đầy cá mè bơi ở dưới, lúc đó mình chở bạn gái đi hóng mát nên sẳn trớn đi luôn 1 đoạn dài dọc kênh để ngắm cảnh và cuối cùng là đi lạc về phía TL8 về Bình Dương luôn. Sau khi về nhà ngâm cứu đường đã đi qua GPS log mình mới biết đó là kênh Đông và nguồn của nó đổ từ hồ Dầu Tiếng, cho nên mình mới bắt đầu lên kế hoạch để đi đến nguồn của kênh Đông.

Đến nay thì mình đã 3 lần đi kênh Đông -> Hồ Dầu Tiếng, 3 lần ở 3 mùa khác nhau, cả 3 đều mang lại cho mình nhiều điều mới lạ ngạc nhiên về con kênh này. Bắt đầu từ đường Ba Sa cách cầu vượt Củ Chi khoảng 1,5km chạy 1 đoạn ngắn là chúng ta đến Kênh Đông, cứ theo hướng Tây Ninh mà chạy dọc kênh chúng ta sẽ đến Hồ Dầu Tiếng
Mùa mưa, đường đi đúng 3 chữ "xấu kinh khủng" với ổ gà, ổ voi, ổ khủng long nối đuôi nhau từ đầu kênh đến cuối kênh, đường trơn trượt như bỗi mỡ vì đất sét, đất đỏ dính đầy bánh xe, lần đó mình đi đoàn 5 xe mà đã có 2 xe đo đất, 1 xe bể bánh do đường quá xấu. Nhưng đối với những cung đường mình đi qua như cung đi từ Fanrang đến bẩy đá Phi Năng Tắc thì cũng ko có gì là quá xấu cho lắm, nhưng đối với đám đi chung đó là cực hình :D, mùa mưa tuy đường gớm nhưng đc cái khung cảnh 1 màu xanh ngắt. cây trái thì đôm hoa trổ quả, các con kênh nhỏ đổ vào những vườn cao su nước trong như nước suối, thiệt là mê.

Thượng nguồn Kênh Đông

Còn tiếp...

Đi về phía nào vậy bạn, Dương Minh Châu hay phía Bình Dương, phí Dương Minh Châu mình vừa rồi chạy xuống giữa lòng hồ đi ở dưới cả chục Km cũng ko thấy cái cửa cống nào, nước nó rút hết cách thân đập cả trăm mét, ng ta trồng khoai mì đầy ở dưới thôi à, chỉ có 1 cái cửa cống đang xây đổ ra 1 con kênh cũng tựa tựa kênh Đông thôi, ngoài ra mình ko thấy nơi như bạn nói. Còn nếu đi về phía Bình Dương thì mình chỉ mới đi lòng vòng núi cậu nên cũng ko thấy con sông lớn nào khác

Ah, có phải bạn nói đến cửa đập chính phải ko, chổ đó nó đâu có cho chụp hình. Lần đầu tiên mình đến hồ là khoảng 5h chiều, lúc đó vắng hoe ko có ai nên mình leo lên lang cang cống chính đứng chụp về phía núi bà Đen, bên phía xả mình thấy ko có nước vả lại tối rồi nên cũng ko ở lại, tại đi có mình nên dông về sớm. Lần kế mình chở vợ đi chơi lúc đó là buổi trưa, vừa dừng ở đó lôi máy ra là có chú công an từ dưới chạy lên la "Không biết chữ sao, ở đây cấm chụp hình", lúc đó em hơi bất ngờ là quả thật em ko thấy cái bản cấm chụp ảnh nó nhỏ xíu nằm ở gốc gần đồn canh, cho nên các lần sau đó hổng có dừng lại ở đó nữa mắc công nó đủi thì quê. he he

1- Gần đúng là ở đập chính nhưng không phải trên mặt đập mà ở dưới chân đập . Mặt đập thì cấm chụp hình nhưng chân đập thì không (đúng ra là có cấm nhưng không tìm thấy cái bảng cấm nào cả và cũng chẵng có ai gác nên chụp vô tư) . Muốn đên nơi đây thì chỗ mấy em chụp hình đi theo con đường đất đỏ nhỏ dưới con đường lên đập chính (song song với đập chính - không rẽ phải) , băng qua 1 con suối nhỏ , đến 1 khu nhà hoang (nơi đây ngày xưa là chỉ huy sở của công trình thủy lợi Hồ Dầu Tiếng) , đi xuyên qua khu nhà hoang này rổi rẽ ben phải sẽ đến 1cái dốc dựng đứng , xuống hết dốc này là đến sông Sàigòn, đi ngược sông Sàigòn (đi bộ dọc bên bờ) vài trăm mét là đến chân đập chính. Xe máy có thể xuống hết dốc .

Chú ý khu này cực kỳ hoang vắng , không nên đi một mình (không sợ cướp đâu nhưng lỡ té không có người đỡ) . Sông Sàigòn đoạn này nước không sâu nhưng tuyệt đối không được lội xuống vì có rất nhiều vực thẵm và dòng nước trên sông phụ thuộc vào mức độ xã nước của đập chính nên không biết đâu mà lường. Nơi đây đẹp nhất vào buổi trưa , nắng càng gay gắt càng đẹp, đá đủ màu sắc lung linh dưới dòng nước có màu của ngọc bích, hai bên bờ đá đủ hình dạng có cảm giác như là có ma ấy. Nhiệt độ rất cao vì kín gió ( hai bên là sườn dốc đứng- đáy sông mà - thượng lưu là đập chính cao 60m - chỉ có hạ lưu là thoáng) , nhiệt độ trong bóng râm có khi lên đến 40-41 đô C .

2-Con kênh phía Dương Minh Châu mà em thấy là em của kênh Đông có tên là kênh Tây cấp nước cho cánh đồng Tây Ninh, hiện nay đang thi công 1 con kênh nữa có tên là kênh Phước Hòa cấp nước cho Long An

3-Muốn đi hết kênh Đông thì từ QL22 đoạn qua cầu An Hạ lên khoảng 2Km đến 1 cái chợ bên tay phải, đối diện chợ bên kia đường QL22 có 1 con hẽm nhỏ , đi vào hẽm đến khi gặp kênh thì rẽ phải đi dọc kênh sẽ lên đến đường Ba Sa.

4-Có con kênh tương tư như Kênh Đông nhưng đẹp hơn , tất nhiên là cảnh đẹp hơn thì đường xấu hơn, đi từ xã Minh Tân huyện Dầu Tiếng đến đập Phước Hòa trên sông Bé dài 40Km qua 2 cái cầu máng - nên đi cho biết . Đập Phước Hòa có hệ thống tràn rất đẹp - đẹp hơn đập Dầu Tiếng nhiều

5-Có thể lên Dầu Tiếng theo con đường cặp sông Sàigòn (đi theo bờ sông - từ cầu Bình Phước đến được đoạn Rạch Bắp gần cầu Bến Súc) nếu muốn đi thì chị chỉ đường cho .

1- Gần đúng là ở đập chính nhưng không phải trên mặt đập mà ở dưới chân đập . Mặt đập thì cấm chụp hình nhưng chân đập thì không (đúng ra là có cấm nhưng không tìm thấy cái bảng cấm nào cả và cũng chẵng có ai gác nên chụp vô tư) . Muốn đên nơi đây thì chỗ mấy em chụp hình đi theo con đường đất đỏ nhỏ dưới con đường lên đập chính (song song với đập chính - không rẽ phải) , băng qua 1 con suối nhỏ , đến 1 khu nhà hoang (nơi đây ngày xưa là chỉ huy sở của công trình thủy lợi Hồ Dầu Tiếng) , đi xuyên qua khu nhà hoang này rổi rẽ ben phải sẽ đến 1cái dốc dựng đứng , xuống hết dốc này là đến sông Sàigòn, đi ngược sông Sàigòn (đi bộ dọc bên bờ) vài trăm mét là đến chân đập chính. Xe máy có thể xuống hết dốc .

Chú ý khu này cực kỳ hoang vắng , không nên đi một mình (không sợ cướp đâu nhưng lỡ té không có người đỡ) . Sông Sàigòn đoạn này nước không sâu nhưng tuyệt đối không được lội xuống vì có rất nhiều vực thẵm và dòng nước trên sông phụ thuộc vào mức độ xã nước của đập chính nên không biết đâu mà lường. Nơi đây đẹp nhất vào buổi trưa , nắng càng gay gắt càng đẹp, đá đủ màu sắc lung linh dưới dòng nước có màu của ngọc bích, hai bên bờ đá đủ hình dạng có cảm giác như là có ma ấy. Nhiệt độ rất cao vì kín gió ( hai bên là sườn dốc đứng- đáy sông mà - thượng lưu là đập chính cao 60m - chỉ có hạ lưu là thoáng) , nhiệt độ trong bóng râm có khi lên đến 40-41 đô C .

2-Con kênh phía Dương Minh Châu mà em thấy là em của kênh Đông có tên là kênh Tây cấp nước cho cánh đồng Tây Ninh, hiện nay đang thi công 1 con kênh nữa có tên là kênh Phước Hòa cấp nước cho Long An

3-Muốn đi hết kênh Đông thì từ QL22 đoạn qua cầu An Hạ lên khoảng 2Km đến 1 cái chợ bên tay phải, đối diện chợ bên kia đường QL22 có 1 con hẽm nhỏ , đi vào hẽm đến khi gặp kênh thì rẽ phải đi dọc kênh sẽ lên đến đường Ba Sa.

4-Có con kênh tương tư như Kênh Đông nhưng đẹp hơn , tất nhiên là cảnh đẹp hơn thì đường xấu hơn, đi từ xã Minh Tân huyện Dầu Tiếng đến đập Phước Hòa trên sông Bé dài 40Km qua 2 cái cầu máng - nên đi cho biết . Đập Phước Hòa có hệ thống tràn rất đẹp - đẹp hơn đập Dầu Tiếng nhiều

5-Có thể lên Dầu Tiếng theo con đường cặp sông Sàigòn (đi theo bờ sông - từ cầu Bình Phước đến được đoạn Rạch Bắp gần cầu Bến Súc) nếu muốn đi thì chị chỉ đường cho .

Ồ, xin cảm ơn bạn nhiều. Đập Phước Hòa cũng đang định đi thử, để rủ chúng bạn đi mới đc (c)

Xin hỏi bạn có phải là con kênh trong hình này ko

Last edited:
Ồ, xin cảm ơn bạn nhiều. Đập Phước Hòa cũng đang định đi thử, để rủ chúng bạn đi mới đc (c)

Xin hỏi bạn có phải là con kênh trong hình này ko

OK chính nó, đầu dưới của kênh là cầu Bưng Bàng ở Hồ Dầu Tiếng

Có nhiều bạn PM cho mình để hỏi về cung này, với lại mình muốn sửa mấy link ảnh đã chết mà ko thấy nút sửa bài, Bà con cô bác ai biết chỉ dùm, mình cảm ơn hic

Có nhiều bạn PM cho mình để hỏi về cung này, với lại mình muốn sửa mấy link ảnh đã chết mà ko thấy nút sửa bài, Bà con cô bác ai biết chỉ dùm, mình cảm ơn hic

hic, bửa đi Tây ninh, chạy đường ven hồ để xem có đẹp ko, thúi kinh khủng
họ chăn nuôi trong hồ nhìn tỏm lắm
tính cắm lều ở hồ nhg thấy vậy thất vọng quá, ko bít mấy bác kia đến hồ dầu tiếng chổ nào mà đẹp thế ko bít.
còn vấn đề sửa bài, do bài lâu quá là ko cho sửa nửa đó.

hic, bửa đi Tây ninh, chạy đường ven hồ để xem có đẹp ko, thúi kinh khủng
họ chăn nuôi trong hồ nhìn tỏm lắm
tính cắm lều ở hồ nhg thấy vậy thất vọng quá, ko bít mấy bác kia đến hồ dầu tiếng chổ nào mà đẹp thế ko bít.
còn vấn đề sửa bài, do bài lâu quá là ko cho sửa nửa đó.

Chắc bạn đi nhằm mùa khô, lúc đó nc hồ rút ra rất xa khỏi bờ nên ng dân tận dụng để trồng cây khoai mì với nuôi zịt, còn mùi thúi có thể là mùi của chiếc xe chở mủ cao su nào đó chạy ngang đg đó cũng nên á.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,679
190,157
Latest member
ngoisaotravel
Back