What's new

[Chia sẻ] [BẮC KINH DU KÝ] - Hành trình đi tìm những sắc màu

(beer) Chào Diễn đàn. Mình là thành viên mới. Hân hạnh đến với Diễn đàn.

Mình biết đến Diễn đàn trong một lần tìm kiếm thông tin cho chuyến đi Bắc Kinh của mình. Nhờ những kinh nghiệm chia sẻ bổ ích của các bạn, mình đã thực hiện chuyến đi tốt đẹp. Mình rất biết ơn.

Đã có nhiều topic hấp dẫn của các anh/chị và các bạn giới thiệu về các địa danh trên đất nước Trung Quốc, tuy nhiên theo mình nhận thấy chưa có topic nào đi sâu giới thiệu rõ nét về thủ đô Bắc Kinh. Cho nên, mình mạo muội xin phép lập topic này, tóm tắt lại hành trình của mình, qua đó cung cấp đầy đủ hơn hình ảnh và thông tin về thành phố này, nhằm chia sẻ tới những ai quan tâm hoặc có ý định tham quan Bắc Kinh trong tương lai.

Mình yêu thích kiến trúc và đô thị, thành thử góc nhìn của mình có xu hướng đi sâu về hai yếu tố này. Bắc Kinh là thành phố có nhiều sắc thái kiến trúc. Do đó, mình lấy chủ đề cho loại bài viết này là "Bắc Kinh du ký - Hành trình đi tìm những sắc màu".

Hy vọng mình có thể mang đến vài thông tin bổ ích để chia sẻ tới các bạn, như mình đã từng nhận được từ các bạn.

Trân trọng :)

Last edited:
Mình đến Bắc Kinh vào cuối tháng Ba năm ngoái, may mắn đón được trận tuyết cuối mùa. Với người chưa từng thấy tuyết thì mùa đông đầu tiên ở Bắc Kinh thật sự gây được ấn tượng rất mạnh cho mình, cho dù tuyết rơi không dày và đến hôm sau thì tan.

Trong các kiến trúc ở Bắc Kinh thì gây ấn tượng mạnh nhất cho mình là Thiên Đàn, đó thực sự là một kiến trúc hoàn mỹ làm mình ngẩn ngơ. Đặc biệt là có một chỗ nơi mà khi các bạn đứng vào giữa trung tâm vòng tròn và tạo ra tiếng động thì sẽ nghe thấy tiếng vọng lại từ phía trên cao.

Hi all,
Mình người SG, đang làm PhD tại Chengdu, Sichuan. Chỉ mới biết đến phuot.vn và cũng rất ít vào. Tuy vậy ở Chengdu thì cũng đã quần nát rùi. Và mình rất thích Chengdu!!!
Không quá khoe nhưng bạn nào có dịp đến Chengdu thì cứ alo, thổ địa có mặt :D
Ngày Dec 28th mình đi Shanghai báo cáo hội thảo, sẵn dịp trưa Dec 30th bay sang Beijing chơi luôn. Tối Jan 1st bay trở về Chengdu.
Chưa 1 lần thò chân đến Beijing, do đó rất mong được các anh chị em chỉ giáo để có được 2 ngày rưỡi ấn tượng với Beijing.
Lúc này Chengdu cũng khá lạnh, và chắc chắn Beijing còn lạnh hơn nữa :-(
Thanks

@PXK: Mình đã trả lời PM cho bạn rồi đó, check nhé.

Năm nay Bắc Kinh khá ấm, nhiệt độ dao động khoảng -5 đến 5 độ, tuy nhiên vẫn chưa có trận tuyết nào, thời tiết khô quá!

@pxkien: notes lại sự nhiệt tình của bác ^^, hy vọng có ngày gặp nhau tại Thành Đô
@nhtphong, all: Thực sự là Chengdu (Thành Đô) có rất nhiều giá trị vật thể lẫn phi vật thể rất hay. Tuy nhiên, vắng "thổ địa" thì cũng khó mà vùng vẫy, hoặc vùng vẫy ko trọn vẹn. Do vậy, anh em nào cần trợ giúp cứ hú mình 1 phát, mình sẽ cố gắng hết mình như đã từng như thế trong thời gian qua.
Trong topic này chưa thấy bạn nào tả cảnh Beijing vào đông, mới chỉ có hè và thu (tất nhiên là các thổ địa nơi này quá rành nhưng chưa viết ra thôi). Hy vọng mấy bữa tới mình sẽ bổ sung một ít sắc màu lạ của mùa đông vào đây cho thêm rôm rả.

Mùa đông BK cũng ko lãng mạn mấy. Nếu có tuyết thì còn vui vui, chứ không thì lạnh lẽo, cây cối trọc lốc, quạ đen kêu inh ỏi, sông đóng băng, trời xám xịt ô nhiễm và gió Bắc thổi ầm ầm đập vỡ kính.
Tuy nhiên bây giờ phải cảm ơn gió Bắc. Lạnh thì lạnh thật nhưng được cái thổi bay PM2.5 xuống phía Nam

Đọc qua toàn bộ Topic này, mình thấy mình thật may mắn khi đang sống và học ở Chengdu. Trước đây cứ tưởng ở Beijing là ngon, đọc phần tường thật ko thể chi tiết hơn của bạn kiendzang thì càng tưởng Beijing là ngon hơn nữa ... Nhưng rồi qua 1 vài commment của các bạn sau đó, có bạn đi du lịch+có bạn sống, làm việc hoặc học tại Beijing, thì mới thấy Beijing (hoặc Shanghai) không "ngon" như mình nghĩ ... :D
Nhìn lại Chengdu, quả thật nó ko thể nhiều công trình hùng vĩ, giá trị lịch sử như Beijing, ko thể hiện đại như Shanghai, nhưng nó rất hài hòa, êm đềm. Mình rất thích Chengdu!
Chengdu hòa quyện vừa hiện đại, vừa truyền thống (tất nhiên cái này Beijing cũng có). Cái mà Beijing và Shanghai ko thể có là nhịp độ sống ở Chengdu khá chậm, cư dân cho thấy họ đang "enjoy life". Hiếm có cảnh chen lấn, xô đẩy hay hối hả như 2 thành phố lớn trên. Có vài bạn nói Chengdu ô nhiễm như bao vùng khác ở China, nhưng sao mình thấy nó vẫn rất sạch+xanh mà. Hay là tại mình đã quen rồi với SG, HN nói riêng (VN nói chung) ... bẩn hơn Chengdu :D
Còn cả 1 vùng rộng lớn phía Tây Sichuan, mà Jiuzhaigou chỉ là 1 đại diện tiêu biểu, thì quá đủ thỏa sức cho những ai thích khám phá hòa mình với thiên nhiên hùng vỹ, ...
Kế tới, cái này cũng rất quan trọng, là con người Sichuan nói chung mình đánh giá là hiền lành, chân thực, ... các bạn từ VN qua đây cũng có chung nhận xét.
Chuyến đi Hangzhou, Shanghai, Beijing sắp tới hy vọng sẽ có những đánh giá thực chất hơn!

Mình thích Chengdu vì lối sống nhẹ nhàng, chậm chậm thong thả của họ, và vì Food ở nơi đây hợp với khẩu vị của mình.
Nhắc đến Tứ Xuyên, ai cũng nghĩ đến vị cay + tê, nhưng thực tế món ăn Tứ Xuyên có nhiều thứ không cay mà ngon đáo để (trong trường hợp biết gọi món).

Bắc Kinh và Thượng Hải giờ chen chúc quá. Mỗi ngày luôn là một sự cạnh tranh mới. Lái xe thì tắc đường, đi xu bus hoặc subway vào giờ cao điểm thì bẹp cả ruột.
Một em đi subway đến cơ quan, khoe với mình là mang theo mấy quả quýt và sau đó thì đã thành nước cam ép trong ba lô rồi.

Có chút ảnh về đông Bk chia sẻ với các bác , đúng như anh phạm pek có nói đông bk nếu ko có tuyết thì cũng ko có gì ân tượng lắm

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,925
191,775
Latest member
HTTN
Back