What's new

[Chia sẻ] [BẮC KINH DU KÝ] - Hành trình đi tìm những sắc màu

(beer) Chào Diễn đàn. Mình là thành viên mới. Hân hạnh đến với Diễn đàn.

Mình biết đến Diễn đàn trong một lần tìm kiếm thông tin cho chuyến đi Bắc Kinh của mình. Nhờ những kinh nghiệm chia sẻ bổ ích của các bạn, mình đã thực hiện chuyến đi tốt đẹp. Mình rất biết ơn.

Đã có nhiều topic hấp dẫn của các anh/chị và các bạn giới thiệu về các địa danh trên đất nước Trung Quốc, tuy nhiên theo mình nhận thấy chưa có topic nào đi sâu giới thiệu rõ nét về thủ đô Bắc Kinh. Cho nên, mình mạo muội xin phép lập topic này, tóm tắt lại hành trình của mình, qua đó cung cấp đầy đủ hơn hình ảnh và thông tin về thành phố này, nhằm chia sẻ tới những ai quan tâm hoặc có ý định tham quan Bắc Kinh trong tương lai.

Mình yêu thích kiến trúc và đô thị, thành thử góc nhìn của mình có xu hướng đi sâu về hai yếu tố này. Bắc Kinh là thành phố có nhiều sắc thái kiến trúc. Do đó, mình lấy chủ đề cho loại bài viết này là "Bắc Kinh du ký - Hành trình đi tìm những sắc màu".

Hy vọng mình có thể mang đến vài thông tin bổ ích để chia sẻ tới các bạn, như mình đã từng nhận được từ các bạn.

Trân trọng :)

Last edited:
Đọc trọn vẹn từng phần chia sẻ của anh mà em thích mê thích mệt.
Mơ ước lớn nhất trong đời của em ko phải là Châu Âu lãng mạn hay Hoa Kỳ lộng lẫy...em cũng có một "tình cảm" dành riêng cho Trung Quốc khá lớn.
Thực ra em là người Hoa chính cống, nhưng chả phải vì tinh thần dân tộc mà em thích đất nước này. Em không biết nói 1 câu và cũng chả thích tiếng Quảng Đông (quê em ở Thẩm Quyến), em thích tiếng Phổ Thông và em thích Trung Quốc.
Trung Quốc trong tâm tưởng của em là một quốc gia xô bồ đông dân nhưng lại có một ý chí quật cường và đoàn kết dân tộc đến lạ kỳ.
Trung Quốc trong lòng em là hình ảnh về lễ khai mạc Olympic Beijing 2008 hoành tráng đến mức Vương Quốc Anh khi nhận cờ tại lễ bế mạc đã tuyên bố 4 năm sau họ cũng không thể đăng cai được 1 kỳ thế vận hội hoành tráng được như Trung Quốc, về cả tiền tài lẫn tinh thần (1 phần nữa là vì em lâng lâng khi em sinh ngày 8.8 mà TQ làm lễ khai mạc cứ như ăn sinh nhật em...hihi)
Trung Quốc trong con mắt em là Cửu Trại Câu, Đại Lý, Lệ Giang, Vân Nam, Shang-ri La....
Ước mơ từ thời còn đi học phổ thông đến giờ là phải sớm nhất có thể để được đến Trung Quốc, bất kỳ nơi nào cũng được, để thỏa lòng...
Thật thì chả biết vô duyên hay hữu ý...em đi Thái Lan đến những 7 lần, mỗi lần vào nhà hàng thì đều gặp người Trung Quốc (có cả Hàn và Nhật) và tất cả đều rất trật tự (có thể những người đi ra nước ngoài thì có thể lịch sự hơn chăng)
Em cũng thích Singapore lắm vì trong các nước Châu Á thì nhìn Sing giống Âu Mỹ nhất. Nhưng nghĩ đi nghĩ lại, một đất nước nhỏ như một cái quận của Sài Gòn thì làm sao ko quản lý tốt cho được. Trong khi chỉ cái TỈNH Quảng Đông cũng đã rộng gấp 3 lần Việt Nam, dân số gấp đôi Việt Nam thì phát triển thần kỳ như vậy cũng đã quá tốt.
Em sẽ lưu topic này lại để dành khi có cơ hội đi TQ sẽ đọc lại và take note tất cả...
Thanks anh rất nhiều vì một bài viết "cận cảnh"...^^...(hình đẹp mê hồn, góc chụp chuẩn quá là chuẩn)

cuối tháng này mình qua Bắc Kinh chơi. thông tin này rất có ích, mình thik cách viết bài của bạn. thanks đã chia sẻ kinh nghiệm.

Bác chủ thớt ơi cho hỏi chút...Có bạn hỏi nên đi đâu cho hết 1 tuần...Mình cũng muốn hỏi vậy. Mình có plan ở Beijing 1 tuần rùi qua Mỹ xong về thì ghé Shanghai trước khi về lại VN nên mình muốn loanh quanh Beijing 1 tuần, nhưng thấy hơi nhiều, Vậy từ Beijing qua Thiên An để coi lăng mộ Tần thuỷ Hoàng có xa không? phương tiện đến đó có dễ không?

Thanks bác trc.

Mơ ước lớn nhất trong đời của em ko phải là Châu Âu lãng mạn hay Hoa Kỳ lộng lẫy...em cũng có một "tình cảm" dành riêng cho Trung Quốc khá lớn. Ước mơ từ thời còn đi học phổ thông đến giờ là phải sớm nhất có thể để được đến Trung Quốc, bất kỳ nơi nào cũng được, để thỏa lòng...

@alvinhuang: Rất vui khi topic này tìm được mối đồng cảm như bạn. Quả thực, xúc cảm của mình đối với đất nước Trung Quốc có phần được nâng lên bội phần nhờ Olympic 2008. Và mình cũng rất thích cách nhìn và cách so sánh của bạn về mối tương quan giữa đất nước rộng lớn và đất nước nhỏ hẹp. Chúc bạn sớm đạt được ước mơ đặt chân đến thăm Trung Quốc hen. :)

Từ Beijing qua Tây An để coi lăng mộ Tần Thuỷ Hoàng có xa không? Phương tiện đến đó có dễ không?

@Dngockhanh: nếu bạn muốn đi tham quan khu lăng mộ Tần Thủy Hoàng (ở Tây An, tỉnh Thiểm Tây, cách Bắc Kinh hơn 1000 km), bạn có thể chọn đi tàu nằm đêm mất khoảng 10 tiếng, hoặc tàu cao tốc mất khoảng 5 tiếng (giá vé khoảng 400 RMB/chiều), hoặc máy bay giá rẻ... Thời gian lưu tại đây khoảng 2 ngày (kể cả di chuyển), 5 ngày còn lại thăm thú Bắc Kinh là vừa đẹp.

Ui zời, vé tàu đắt thế bác nhỉ, vị chi là tầm hơn 1 triệu/chiều rùi còn giề. Thôi em ứ đi nữa. đời còn dài, đi sau cũng đc :p
Thanks bác for information nhá

Chào bạn Dngockhanh: theo mình 7 ngày ở Bắc Kinh, nói nhiều ko nhiều, nói ít không ít nếu như bạn đến đây lần đầu.
Đợt mình đi tour, chỉ ở BK 4 ngày đi không hết mấy điểm must see, mà cái gì cũng gấp, không thoải mái gì hết.
Nếu bạn thích nhiếp ảnh như mình thì 7 ngày chắc cũng không đủ cho mình đến các điểm trong vòng 4 ngày của tour đâu hihi.
Đến mỗi thành phố nào khác, kể cả trong nước, ngoài những điểm must see, mình còn chụp những ảnh đời thường, tìm hiểu lối sống hàng ngày của những con người nơi đó.

Chúc bạn có 7 ngày vui vẻ ờ Bắc Kinh, hy vọng là đủ cho bạn ^^

Re: Cận cảnh Bắc Kinh (tiếp)

Nói gì thì nói, cần đánh giá một xã hội trên mối tương quan với lịch sử, hoàn cảnh sống và điều kiện sống của người dân xã hội đó. Do tui sống ở Nhật khá lâu nên cái nhìn có phần khắt khe hơn. Ngoài ra, một phần nữa là vì tui đánh giá cao và kỳ vọng ở Bắc Kinh, xếp nó vào nhóm những thành phố lớn có mức độ ảnh hưởng trên thế giới, ngang hàng với Tokyo, Paris, Sydney hay New York.

Có lẽ nhận thức được điều đó, cho nên chính quyền Bắc Kinh ra sức “cải tạo” bộ mặt cho thành phố, từ điểm mốc quan trọng là kỳ Thế Vận Hội năm 2008 tổ chức ở đây. Trật tự trị an được đảm bảo. Không có ăn xin đeo bám (tuy vẫn có người hành khất lẻ tẻ ở một vài nơi). Cảnh sát mặc quân phục canh phòng dày đặc ở các điểm công cộng, nên hoàn toàn yên tâm không phải lo lắng nạn móc túi, giật đồ. Ngoài ra, trong số những nỗ lực của thành phố này, tui đánh giá cao việc chăm lo “nhà vệ sinh công cộng” ;)

Một thành phố muốn làm du lịch thành công, xin hãy nhớ bắt đầu từ chi tiết “nhỏ mà có võ” này. Đó là xây dựng thật nhiều cái nhà như trong hình cho du khách yên tâm “giải quyết nỗi buồn”. (c)

Tại sao tui đánh giá cao và giới thiệu nó ngay đầu tiên khi nhận xét những mặt tích cực của Bắc Kinh, là vì tui thật sự ấn tượng! Nó nhiều vô kể, cứ đi trên bất kỳ con đường nào, chừng dăm chục mét lại thấy biển chỉ dẫn. Đây thật sự là nhà vệ sinh công cộng, được xây dựng riêng biệt, có người trông coi dọn dẹp (khác với ở Nhật, đa số nhà vệ sinh tích hợp ở các nhà ga).

Kiểu như thành phố đặt chỉ tiêu mỗi con đường, mỗi tổ dân phố phải có 1 nhà vệ sinh hay sao ấy, mà cứ thế răm rắp mọc lên. Về chất lượng vệ sinh (bao gồm mùi và màu) thì tùy nơi, có nơi rất khang trang sạch sẽ, có nơi khá bầy hầy (đặc biệt ở các ga tàu điện ngầm, điều này hơi gây ngạc nhiên), nhưng nhìn chung là đạt trung bình khá trở lên.

Mới đây, Bắc Kinh vừa ban hành điều luật “2 con ruồi”, quy định bên trong nhà vệ sinh công cộng không được có quá 2 con ruồi :LL . Xem ra, bạn nào sắp sửa đến Bắc Kinh trong tương lai hoàn toàn yên tâm về khoản “giải quyết nỗi buồn” này, và cần nhớ nữa là nó hoàn toàn miễn phí!

Một điểm cộng cho Bắc Kinh (c)

Bác mà tới Bắc Kinh trước năm 2008 chắc bác khỏi đi toilet công cộng luôn :))...cũng may mà có cái Olympic nó về :)

Đúng rồi đấy, đợt vừa rồi mình cũng đi Hương Sơn, cứ tưởng rằng sẽ được ngắm nhìn bạt ngàn lá đỏ, ai dè lá đỏ đâu chẳng thấy, chỉ thấy toàn người là người, mà thậm chí đi Trường Thành còn thấy được nhiều lá đỏ hơn.
Ồ mà mình cũng đi vào 27/10 đấy, người đông nhưng may chỉ phải chờ có nửa tiếng là lên đc xe buýt, không đến nỗi phải chờ đến 22:00 :D
Các bác nói chuẩn luôn...lá đỏ Hương Sơn giờ chỉ còn có thể mua lá đỏ ép đóng bao nilon sẵn là nhiều thôi :)

Cám ơn bạn nhphong. Mìnhf chỉ chụp hình bằng cái đt thui tại ko có niềm đam mê chụp ảnh, vả lại có chụp cũng chẳng mấy khi ngắm lại hình chụp :p.
Mình nghĩ có khi mình cứ chơi ở Beijing cả tuần, nếu thấy nhiều quá thì qua Mỹ sớm luôn, tại vé mbay đi Usa của mình có chỗ trống thì đi, nhưng khổ nỗi cô bạn mình phải ở lại Beijing 1 tuần mới về Vn.

Thấy mọi người bình luận làm mình nhớ đến chuyến đi tour Bắc Kinh cách đây 3 năm. Chuyến đi để lại những ấn tượng sau:
- Trung Quốc đúng là đất rộng người đông, đi đâu cũng thấy người với người. Leo Vạn Lý Trường Thành mà ngước lên là thấy mông người đi trước X(. Còn ở hành lang dài nhất thế giới ở Cung điện mùa hè thì thấy người ta ngồi chật hết cả, muốn có 1 chỗ trống để chụp hình làm dáng cũng không có.
- Các công trình của họ rất to lớn, hoành tráng và lộng lẫy. Chỉ tham quan những điểm chính thôi mà đã hết thời gian.
- Về con người Bắc Kinh thì mình có những cảm xúc khác nhau. Buổi tối nhóm 4 đứa đi Vương Phủ Tỉnh chơi mà chẳng ai biết tiếng Hoa, may mắn là có người cẩn thận trước khi đi đã nhờ viết ra giấy chữ Vương Phủ Tỉnh bằng tiếng Hoa. Cả đám quyết định đi phương tiện công cộng cho tiết kiệm và thưởng thức cái hiện đại của nước bạn. Lọ mọ hỏi đường đi xe bus, tụi này hỏi bằng tiếng Anh thì thấy người dân không hiểu, đưa tờ giấy viết tiếng Hoa ra thì họ nói 1 tràng làm 4 đứa đứng đực mặt ra, họ biết mình không hiểu nên dẫn 4 đứa đến trạm xe bus và chỉ cho mình thấy đi tuyến xe này là sẽ đến nơi. Trong lòng mừng lắm vì thấy người dân nhiệt tình biết bao. Đến khi về thì mỏi chân quá nên quyết định đi taxi, thấy 1 chiếc đang đậu gần đấy liền chạy đến đưa cho họ địa chỉ khách sạn, ông tài xế xí xa xí xô 1 câu dài không thèm chở, ra đứng chờ xe khác vừa mở cửa định chui vô thì ở đâu xuất hiện 2 người chui vô ngồi rồi đóng cửa xe, 4 đứa ngơ ngác nhìn nhau. Không bỏ cuộc, cả đám đi bộ qua bên kia đường đón taxi và chẳng có bác nào chịu chở. Cuối cùng phải đi tàu điện và lê lết lội bộ về khách sạn.
- Đi đến đâu cũng chen lấn, chẳng biết xếp hàng là gì, nói chuyện thì oang oang kể cả các anh đẹp trai hay các chị xinh gái. Không giống như ở Hongkong hay Đài Loan.
- Bạn nào muốn xem các cổ vật thời phong kiến thì nên đến Đài Loan. Ở Trung Quốc chỉ còn lại cái xác vì rất nhiều cổ vật đã được bác Tưởng đưa sang Đài Loan, thêm vào đó là chiến tranh và cách mạng văn hóa.
Mặc dù có nhiều cái làm mình khó chịu nhưng phải công nhận là Trung Quốc có nhiều cảnh đẹp và bề dày lịch sử xứng đáng cho chúng ta khám phá.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,926
191,776
Latest member
8xbet8info
Back