What's new

[Chia sẻ] [BẮC KINH DU KÝ] - Hành trình đi tìm những sắc màu

(beer) Chào Diễn đàn. Mình là thành viên mới. Hân hạnh đến với Diễn đàn.

Mình biết đến Diễn đàn trong một lần tìm kiếm thông tin cho chuyến đi Bắc Kinh của mình. Nhờ những kinh nghiệm chia sẻ bổ ích của các bạn, mình đã thực hiện chuyến đi tốt đẹp. Mình rất biết ơn.

Đã có nhiều topic hấp dẫn của các anh/chị và các bạn giới thiệu về các địa danh trên đất nước Trung Quốc, tuy nhiên theo mình nhận thấy chưa có topic nào đi sâu giới thiệu rõ nét về thủ đô Bắc Kinh. Cho nên, mình mạo muội xin phép lập topic này, tóm tắt lại hành trình của mình, qua đó cung cấp đầy đủ hơn hình ảnh và thông tin về thành phố này, nhằm chia sẻ tới những ai quan tâm hoặc có ý định tham quan Bắc Kinh trong tương lai.

Mình yêu thích kiến trúc và đô thị, thành thử góc nhìn của mình có xu hướng đi sâu về hai yếu tố này. Bắc Kinh là thành phố có nhiều sắc thái kiến trúc. Do đó, mình lấy chủ đề cho loại bài viết này là "Bắc Kinh du ký - Hành trình đi tìm những sắc màu".

Hy vọng mình có thể mang đến vài thông tin bổ ích để chia sẻ tới các bạn, như mình đã từng nhận được từ các bạn.

Trân trọng :)

Last edited:
Mình đang học ở bắc kinh trung quốc nè^^ hôm trước cũng tự thiết kế 1 chuyến du lịch phượt đi trịnh châu lạc dương tây an đây. Bạn có nhu cầu đi du lịch ở bắc kinh có thể liên lạc mình có thể giúp đỡ :D

Cảm ơn bác chủ thớt nhiều :) Thông tin rất bổ ích vì em cũng dự định làm 1 chuyến đến BK ;) 1 thành phố với bề dày văn hóa rất hay :)

Chủ thớt có thể cho mình hỏi là ngoài Bắc Kinh thì mình có thể đi đâu nữa mà gần gần đó không, mình đã book vé tháng 10 này đi BK 1 tuần, nhưng vì BK mình đã đi khá nhiều nơi rồi, muốn dành 5 ngày ở BK, còn 2 ngày sẽ dành để khám phá vùng đất mới hihi mà đang không biết nên đi đâu (mình cũng đi Thượng Hải, Tô Hàng rồi lun)

2 ngày còn lại đó thì đủ để đi đâu nhỉ? mong bác tư vấn :D

Chủ thớt có thể cho mình hỏi là ngoài Bắc Kinh thì mình có thể đi đâu nữa mà gần gần đó không?

@ottonss: xung quanh Bắc Kinh, bạn có thể lựa chọn Thiên Tân, ra tận bờ biển để thăm Sơn Hải Quan (điểm tận cùng phía đông của Vạn Lý Trường Thành); hoặc đi cố cung Tây An (có khu lăng mộ Tần Thủy Hoàng). :)

Re: Cận cảnh Bắc Kinh (tiếp)

Bên cạnh việc tham quan các địa chỉ du lịch nổi tiếng, bạn nào “sành điệu” có thú vui và sở thích không đụng hàng, chẳng hạn như tìm tòi thưởng thức các quán ăn ngon, hay tìm đến các điểm văn hóa (xem phim, thăm bảo tàng, thư viện, sở thú…), hoặc đơn giản chỉ thích tìm đến những công viên xanh, những khoảng không gian nghệ thuật, thì Bắc Kinh hoàn toàn có thể đáp ứng các nhu cầu này.

Quán cafe trong hình nằm ở khu trại điêu khắc 798 Art Zone. Khu này khá thú vị và phù hợp với những bạn yêu thích “kiến trúc/nội thất/thiết kế”.

Cái này là ở khu nào, quận nào vậy anh? anh còn nhớ metro line tới đó hong?

Re: Phần 8 (tiếp)

@kiendzang: bác chủ ơi, thực ra từ chân núi lên tới trường thành mutianyu ko cao lắm đâu, ko cần thiết phải đi cáp treo. Về nhà hát quốc gia, bác hoàn toàn có thể vào đại sảnh miễn phí (là tầng nằm phía dưới hồ nước mà bác chụp đó)

Cái này là ở khu nào, quận nào vậy anh? anh còn nhớ metro line tới đó hong?

Chào bạn. Các địa điểm theo thứ tự hình ảnh từ trên xuống là:
(1)-Chung cư Hybrid: ga metro Dongzhimen (line 2).
(2)-Tiền Môn: ga metro Qianmen (line 2).
(3)-Khu CBD: ga metro Guomao (line 10).
(4)-Khu 798 Art Zone: ga metro Sanyuanqiao (line 10), chuyển qua tuyến xe bus 401, đi khoảng 15 phút, xuống xa tại Dashanzi Lukou Nan (Dashanzi Road Crossing South).

@kiendzang: bác chủ ơi, thực ra từ chân núi lên tới trường thành mutianyu ko cao lắm đâu, ko cần thiết phải đi cáp treo. Về nhà hát quốc gia, bác hoàn toàn có thể vào đại sảnh miễn phí (là tầng nằm phía dưới hồ nước mà bác chụp đó)

Cảm ơn bác jlam. Lần sau có dịp quay lại Mutianyu thì em sẽ chọn đường leo trèo theo gợi ý của bác :) để tiết kiệm tiền. Riêng ở khu nhà hát, em có mò vào sảnh, nhưng không hiểu sao bị bảo vệ chặn ngay lối đi bên dưới hồ nước, không đi qua được. Chắc là hôm đó có show biểu diễn gì ấy. Tiếc quá! Lúc bình thường thì có thể qua lại dễ dàng hả bác? :((

Mình đi tàu điện ngầm đến nhà hát quốc gia, đi theo 1 lối ra abcd nào đó quên rồi thì tới bên trong sảnh luôn. Mình đi năm 2011 nên ko biết có thay đổi gì ko.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,928
191,777
Latest member
giothuong2k
Back