What's new

[Chia sẻ] [BẮC KINH DU KÝ] - Hành trình đi tìm những sắc màu

(beer) Chào Diễn đàn. Mình là thành viên mới. Hân hạnh đến với Diễn đàn.

Mình biết đến Diễn đàn trong một lần tìm kiếm thông tin cho chuyến đi Bắc Kinh của mình. Nhờ những kinh nghiệm chia sẻ bổ ích của các bạn, mình đã thực hiện chuyến đi tốt đẹp. Mình rất biết ơn.

Đã có nhiều topic hấp dẫn của các anh/chị và các bạn giới thiệu về các địa danh trên đất nước Trung Quốc, tuy nhiên theo mình nhận thấy chưa có topic nào đi sâu giới thiệu rõ nét về thủ đô Bắc Kinh. Cho nên, mình mạo muội xin phép lập topic này, tóm tắt lại hành trình của mình, qua đó cung cấp đầy đủ hơn hình ảnh và thông tin về thành phố này, nhằm chia sẻ tới những ai quan tâm hoặc có ý định tham quan Bắc Kinh trong tương lai.

Mình yêu thích kiến trúc và đô thị, thành thử góc nhìn của mình có xu hướng đi sâu về hai yếu tố này. Bắc Kinh là thành phố có nhiều sắc thái kiến trúc. Do đó, mình lấy chủ đề cho loại bài viết này là "Bắc Kinh du ký - Hành trình đi tìm những sắc màu".

Hy vọng mình có thể mang đến vài thông tin bổ ích để chia sẻ tới các bạn, như mình đã từng nhận được từ các bạn.

Trân trọng :)

Last edited:
Sao nhiều bạn có review không tốt về Bắc Kinh thế nhỉ? Giữa tháng 10 mình có chuyến Bắc Kinh 5 ngày, phải nói là rất happy.

Điểm cộng cho BK là phương tiện giao thông công cộng rất rẻ (metro 2 tệ/chuyến bất kể đi đâu, đi xe bus từ bến Dongzhimen tới Mutianyu của Vạn Lý Trường Thành có hơn 6 tệ cho khoảng cách 100km), toilet công cộng ở khắp mọi nơi và hoàn toàn free.

Mình thấy không khí ở BK sạch, đường phố cũng không quá đông đúc (trừ các bến metro/bus). Vé thăm quan thì rất rẻ nếu so với những nơi khác ở TQ. Các điểm thăm quan thì rất đẹp (tất nhiên vấn đề đông người là điều không tránh khỏi ở TQ). Mình đặc biệt ấn tượng với Temple of Heaven, Cố cung/tử cấm thành. Khu Hutong với Bắc Hải cũng rất đáng đi.

Mình ở hostel cách bến metro 5 phút đi bộ (50tệ/đêm), không có gì phàn nàn cả. Nếu bạn đi đông người thì taxi ở BK cũng khá rẻ, tuy nhiên vào giờ cao điểm hay với khoảng cách di chuyển ngắn thì rất khó để bắt taxi đấy.

@ Bi Ngo: Mình cực kỳ thích những Hutong mà bạn nói ấy, đặc biệt là những buổi chiều mùa hè và mùa thu, thuê cái xe đạp lọc dọc mọi ngõ ngách, cảm giác bình yên hết mức.

Hu-tong (胡同):âm Hán Việt là Hồ Đồng, nghĩa là "Ngõ". Trước đây, Bắc Kinh chằng chịt những ngõ và ngõ. Chắc là mọi người cũng từng biết đến một Bắc Kinh - thành phố xe đạp của khoảng 10 năm trở về trước. Lúc bấy giờ, xe đạp và ngõ ngách của Bắc Kinh là một nét văn hóa, là hình ảnh của thành phố. 10 -15 năm trở lại đây, thành phố phát triển chóng mặt, những kiến trúc cổ đã dần bị thay thế bởi kiến trúc hiện đại, xe đạp ít dần và thay vào đó là nạn tắc đường của bạt ngàn ô tô.

Quay lại với khu Hu-tong mà bạn nói ở trên, gọi là "Ngõ" nhưng thực tế đây là một khu bảo tồn, dạng như phố cổ của Hội An. Hai chữ Hu-tong bắt nguồn từ tiếng Mông Cổ. Những khu như thế này có lịch sử rất lâu đời, từ thế kỷ 12 đời nhà Nguyên. Hiện nay, có thống kê cho rằng Bắc Kinh có khoảng hơn 7000 ngõ, nhưng chỉ khoảng 20 khu nhỏ được thành phố hoạch định thành khu bảo tồn văn hóa lịch sử. Theo mình, khu Hu-tong đẹp nhất và nguyên vẹn nhất có lẽ là khu nằm ở bên cạnh Hậu Hải (Hou-hai hoặc Shi-cha-hai) và khu gần Tiền Môn. Khu Hậu Hải, nằm phía Bắc công viên Bắc Hải, nay đã được phát triển thành khu phố Bar nhộn nhịp. Nhưng chỉ cần đi bộ vài phút sang bên cạnh, sẽ bắt gặp những ngõ nhỏ đẹp và lãng mạn hết sức. Bắc Kinh cũng có dịch vụ xích lô (người lái ngồi đằng trước), đưa du khách từ Hậu Hải, lang thang sang Lầu Chuông, Lầu Trống, rồi xuyên dọc khắp các ngõ nhỏ ấy.

Về không khí ở Bắc Kinh, thì không hề sạch một tí nào đâu. Theo thống kê của Sứ quán Mỹ thì có khoảng hơn 200/365 ngày trong năm là ô nhiễm, mức PM2.5 vượt quá giới hạn rất nhiều lần. Theo báo cáo của ngân hàng thế giới thì Bắc Kinh cũng là thành phố ô nhiễm không khí thứ 2 của TQ (sau Thái Nguyên của tỉnh Sơn Tây) và thứ 3 thế giới. Đường phố tuy rộng lớn, nhưng vào giờ cao điểm thì kinh khủng lắm. Nhất là các đường vành đai 2-3-4, mắc kẹt trên đường 1-2 tiếng là chuyện hàng ngày. Chắc Bạn đi du lịch nên ít khi phải ra đường vào giờ cao điểm.

Đúng là khu Hutong rất đẹp, thanh bình giữa một BK ồn ào đông đúc. Hostel mình ở cũng trong khu Hutong. Như bạn nói, khu Hutong đẹp nhất (và cũng là điểm du lịch hot nhất) chính là ở nơi có 2 cái hồ (Shi-cha-hai?).

Mình thấy không khí ở Bắc Kinh sạch mà (nhất là so với Hà Nội), hay tại mình đi tầm cuối thu nên nó thế nhỉ?

@ kienzang: mình đi xe buýt đến Mutianyu trả bằng tiền mặt, nên chắc là đắt hơn trả bằng thẻ rồi.
@ noguy9: mình đã về VN từ hôm 3/11, lúc chờ ở sân bay Bắc Kinh mưa to, bị delay mất 20', nghe nói hôm sau tuyết rơi to lắm, cũng may là về rồi, chứ tuyết rơi nhiều thế chắc là máy bay cũng chẳng cất cánh được, bị kẹt lại ở BK vài ngày nữa thì cũng mệt. Còn vụ tuyết rơi thì cũng từng được ngắm ở Hoàng Long rồi, mặc dù chưa đã nhưng sau này còn nhiều cơ hội hưởng thụ mà :).

@Naisana: Bắc Kinh của mình nhiều màu sắc, còn của bạn thì xám xịt à? Dù sao mình cũng rất mong muốn được xem một vài hình ảnh và câu chuyện xám xịt của bạn ở Bắc Kinh, nếu bạn không phiền, để topic về BK này thêm phong phú và chân thật.

Mình đi không đúng lúc và lại đi theo tour, đúng nghĩa "cưỡi ngựa xem hoa", được mấy bạn guide "nhiệt tình" dẫn đi mua đồ nhiều hơn là xem cảnh nên "chắc cú" 100% là cảm giác của mình đối với BK rất là sai lệch và phiến diện. Vì vậy mà hông dám chia sẻ gì hết bạn Kiến ơi, hehe. Thôi thì có vài tấm hình Vạn Lý Trường Thành không đẹp cho lắm cũng ráng đem "khoe" vậy :))

bắc kinh đẹp quá các bác ạ. e thấy đi trung quốc thì nên đi hẳn bắc kinh, tại mấy đứa bạn e bảo đi trung quốc mà đi nam ninh hay gì đấy thì chán lắm

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,928
191,777
Latest member
giothuong2k
Back