What's new

[Chia sẻ] Bình Tiên - Sơn Hải - Kê Gà có gì lạ?

Chuyến đi được bắt đầu từ 19h ngày 28.10.2013, bọn mình hướng về bến xe Miền Đông. Vé đặt trước đó qua điện thoại của nhà xe Quang Hạnh với hành lý kèm theo là chiếc Win100 mình vẫn đi - giá cước cho nó còn mắc hơn cả người (250k - 180k).

Tấm ảnh đầu tiên của chuyến đi, trước đó lo vật lộn với đường xấu, trời lại còn tối nên quên bẳng:

Dù giờ xe chạy là 21h nhưng mình vẫn đi sớm do ngại kẹt xe. Chen chúc trên đường, mãi đến 20h, bọn này mới đến được bến. Do đã có kinh nghiệm rồi nên lần này vào BXMĐ chỉ mua vé 6k*, chuyện bốc vác con xế lên xe đò đã có nhà xe lo - xăng trong Win cũng chả còn bao nhiêu do mình đã dự tính trước.

Dự định chuyến đi của mình sẽ trở lại Bình Tiên rồi theo con đường mới mở đi Vĩnh Hy, về Phan Rang. Tại đây sẽ tiếp tục đường ven biển đi Sơn Hải, vượt đồi cát Phước Dinh đi Mũi Dinh. Đường này tương lai sẽ phá núi mở đường kéo dài đến Cà Ná. Do biết chắn chắn đường chưa thể thông tuyến được nên mình sẽ gắng chạy đến đoạn cuối cùng, sau đó trở ra ngã 3 Sơn Hải, theo con đường đất nhỏ đi Bàu Ngư > ngang qua núi Chà Bang, qua thôn Chăm Play Răm để trở ra QL1 về Cà Ná.

Nói chung, khi đến cua góc nhìn ra vịnh Cam Ranh thì đường đi khá oải, qua cầu Suối Nước Ngọt sẽ vào đoạn 'thiệt oải' như trong hình:

Cà Ná qua lại nhiều nhưng chưa ở ngày nào, thế nên chuyến ni sẽ nghỉ lại đây 1 ngày. Rời vùng biển đá đẹp có hạng của cả nước này, bọn mình sẽ theo cung đường ven biển đi Phan Rí, Hòa Thắng, Hòn Rơm và dự định sẽ ở lại khu Suối Nước - sau đó về TPHCM theo cung đường ven biển.
Nghe qua thì cũng thấy thường thôi, vậy nhưng 'đi một ngày đàng học một sàng khôn' - hóa ra có nhiều cái mình chưa biết do đến rồi nhưng vẫn bỏ sót.

Các ảnh lờ mờ đầu ngày, mình phải nâng sáng chứ thiệt ra còn khá tối. Lúc chụp ảnh này, mình nhận ra mình đã vào con đường mới và bỏ qua mất đường vào Bình Tiên:

Con đường xa xa phía trước dẫn ra vịnh Vĩnh Hy. Trước kia, muốn đến đây phải cắt rừng:

Quay về chuyến đi: Trở ngại bắt đầu khi đối diện chiếc xe Quang Hạnh mà mình sẽ đi: vé chỗ có sẳn như đã đặt trước nhưng vé cho con xế kèm theo thì... không! Nhà xe đề nghị mình dời qua chuyến sau (trễ hơn 1 tiếng) hoặc 'người đi trước, xe ra sau'. Mình không chấp nhận.

Mình leo lên một chỏm đá cao nhìn xuống phía dưới, bạn có nhìn thấy nàng Win và nàng 'bà xã' trong hình không?

Vậy là 'nửa kia' vào khu phòng vé BXMĐ: hóa ra không đi xe này thì cũng còn rất nhiều chọn lựa khác, xuất bến ngay sau đó. Nửa kia chọn xe Cúc Tùng: chuyến xuất phát 20h30, đồng giá mình đã dự định. Thế là vé mua cái cụp, người và Win đều lên xe - người giường nằm dưới, Win thì vào hầm... và xe cũng lên đường!

Bài đã post trong Phuot:

Bình Tiên - Sơn Hải - Kê Gà có gì lạ?
Bà Rá: nắng cháy và mây mù.
Cập nhật tình hình QL20 đi Đà Lạt
Từ Vạn Giã: gió biển, mưa dầm lên Đạ Sar
Liên Nghĩa - Nam Ban đến bãi hoang hòn Hồng
Đi Mũi Né bằng đường... đèo!
800 cây số từ Đông sang Tây
Đầu năm chơi làng an dưỡng Ba Thương (Củ Chi)
Vượt hai đảo về Long Hải
"Phượt vặt" sửa travel guide books
Madagui - Đạ Tẻh: hành trình tìm thác và đèo...
Phượt từ Sàigòn đi Lagi - Bàu Thêu - Phan Thiết - Phan Rang
Bò lech xứ Tuy Hòa
Dọc đường gió bụi: Cà Ná về Sài Gòn theo đường ven biển.
Sáu ngày đêm dzọc nát Bình Tiên, Bình Lập

@Tuan_coi's: Ảnh đẹp lắm bác à. Thời 2008 trở về trước, từ Sơn Hải ra Mũi Dinh khá trần thân. Vậy nhưng cũng có nhiều 'bác trẻ' vẫn bôn ba tới bến bằng xe gắn máy. Thuở xưa, một đoạn dài từ Sơn Hải đi Mũi Dinh là đường đất, chạy ổn - đến những cây số cuối thì không còn đường mà chỉ toàn cát với cát.
Vậy nên nói 'tới bến' nhưng thật ra phải dừng cách đường lên hải đăng tầm vài cây số để vứt xe, cuốc bộ. Rồi sau này có người địa phương nhận giữ xe và dịch vụ 'xe ôm cày cát' đưa khách đến Mũi Dinh ra đời.

Bây giờ thì đường ra Mũi Dinh thoáng rồi, nghe nói sau này cung đường ven biển hoàn thành sẽ có con đường nhỏ nối đường chính vào luôn đường lên hải đăng và bải biển nhỏ tuyệt đẹp gần đấy. Vậy nhưng 'thoáng' quá thì cái cảm giác chinh phục cũng sẽ giảm bớt bác nhỉ.
Thanks bác.

@Tuan_coi's: Ảnh đẹp lắm bác à. Thời 2008 trở về trước, từ Sơn Hải ra Mũi Dinh khá trần thân. Vậy nhưng cũng có nhiều 'bác trẻ' vẫn bôn ba tới bến bằng xe gắn máy. Thuở xưa, một đoạn dài từ Sơn Hải đi Mũi Dinh là đường đất, chạy ổn - đến những cây số cuối thì không còn đường mà chỉ toàn cát với cát.
Vậy nên nói 'tới bến' nhưng thật ra phải dừng cách đường lên hải đăng tầm vài cây số để vứt xe, cuốc bộ. Rồi sau này có người địa phương nhận giữ xe và dịch vụ 'xe ôm cày cát' đưa khách đến Mũi Dinh ra đời.

Bây giờ thì đường ra Mũi Dinh thoáng rồi, nghe nói sau này cung đường ven biển hoàn thành sẽ có con đường nhỏ nối đường chính vào luôn đường lên hải đăng và bải biển nhỏ tuyệt đẹp gần đấy. Vậy nhưng 'thoáng' quá thì cái cảm giác chinh phục cũng sẽ giảm bớt bác nhỉ.
Thanks bác.

Bác nói đúng lắm bác diengiadung ... bác và bác Thiên Bảo thật hạnh phúc vì có 2 bà xã thật tuyệt vời bôn ba trên từng cây số với các ông chồng . Hihi thật là ghen tỵ với các bác ....

Có bác nào đi cung Bình Tiên - Vĩnh Hy gần đây nhất ko ạ ? Đường xá đã làm xong chưa ? Mình đi hồi t8 thì thật kinh khủng, đường vào từ QL1 toàn đá tảng và ổ, chưa trải nhựa, phải dắt xe, chỉ đẹp dc khoảng 5km ở trong đèo, đường ra ở đầu Vĩnh Hy cũng đang làm, toàn đá dăm bụi kinh khủng khoảng 8-10km :(

Có bác nào đi cung Bình Tiên - Vĩnh Hy gần đây nhất ko ạ ? Đường xá đã làm xong chưa ? Mình đi hồi t8 thì thật kinh khủng, đường vào từ QL1 toàn đá tảng và ổ, chưa trải nhựa, phải dắt xe, chỉ đẹp dc khoảng 5km ở trong đèo, đường ra ở đầu Vĩnh Hy cũng đang làm, toàn đá dăm bụi kinh khủng khoảng 8-10km :(

Cũng tạm thôi nhưng chưa xong đâu em ah ....

Bãi biển Bình Tiên từng một thời đẹp tựa xứ tiên cùng người dân địa phương chân chất đến bất ngờ nay không còn nữa đâu (hoặc sẽ khó tiếp cận).
Các bạn còn nhớ chuyến đi của mình hồi cuối tháng 9.2010 không? 'Sáu ngày đêm dzọc nát Bình Tiên, Bình Lập'... đã diễn đạt khá đủ về xứ tiên này (lưu ý là lúc đó đã có dự án rồi, đã di dời một phần dân rồi).

Một góc Bình Tiên ngày ấy:

Sự việc kể từ ngày có dự án Khu du lịch Bình Tiên (từ ngày 14.3.2005, với tổng vốn giai đoạn 1 lên đến hơn 2.500 tỉ đồng... trên giấy!). Địa phương tạo khu tái định cư và di dời dân. Còn 'nhà đầu tư' thì làm 'lễ khởi công' hoành tráng và bắt đầu băm nát ngổn ngang đất và biển rồi phá đường vào để 'nâng cấp', sau đó bỏ dở dang kéo dài đến nay. Ác nổi: khu tái định cư lại nằm ngay trong KDL trong khi cái khu du lịch mắc dịch này ì ạch xây dựng nhưng lại cấm dân đi đường của KDL ra biển. Do vậy, làng chài Bình Tiên rất có thể sẽ trở thành dĩ vãng!

'Bế quan tỏa cảng' hiện nay:

Dân không có đất, không đường, cũng không biển - phượt ta thì mất hút một vùng biển đẹp và rộng đến khó tả. Vậy mà giờ đây, nếu ghé lại Bình Tiên - ta sẽ thấy khu bãi biển không bóng người, máy móc thi công im lìm với nhiều cảnh quan thiên nhiên đẹp đã biến mất. Vậy nhưng bạn vào không được đâu vì đường vào ngổn ngang... và bảo vệ ở đây cũng không cho vào cái 'công trình treo'.

Dự án trên giấy:

Do dây dưa nhiều năm nên tỉnh Ninh Thuận vừa có 'tối hậu thư' là sẽ thu hồi dự án nếu vẫn chậm triển khai - Mình rất mong điều này thành hiện thực để loại trừ sớm một thứ 'sâu phá hoại': vừa phá hoại cảnh quan, vừa phá hoại lòng tin của tỉnh và của chính người dân.

Đúng là Bình Tiên rất đẹp chú Tuấn ah, đợt cháu ghé hồi t8 thì lại quên mang pin máy ảnh mới đau =,='
Cơ mà sao hình của chú nhìn màu xanh của biển có tấm nhìn "ảo" thế @_@, xanh hơn cả ở ngoài @_@

Biển Bình Tiên đẹp thì không ai có thể phủ nhận được bác Tuấn ạ. Có điều, đẹp nhưng khó vào thì buồn quá. Còn nếu chạy trên cung đường mới Bình Tiên - Vĩnh Hy thì không thể thấy và cảm nhận thật sự về bãi biển này. Mà muốn vào được biển Bình Tiên thì cũng hơi chua vì đường cày nát, còn bảo vệ thì cấm cửa - vào bằng cách 'đột nhập' mất sướng bác ơi.

Các ảnh mà bác đưa thuộc hạng HDR 'vũ khí khủng trong tay chuyên gia': đẹp tuyệt vời. Nếu mình không nhầm thì đó là những khung cảnh chụp trên con đường Bình Tiên - Vĩnh Hy cùng các bãi biển (trên cung đường này có rất nhiều bãi biển đẹp như bãi Thùng, bãi Chuối, bãi Chó...v.v), ảnh nhìn ra đảo Hòn Tý (còn gọi là Hòn Chút) trên đó có làng chài Bình Hưng, ảnh cuối là vịnh Vĩnh Hy.
Còn bãi biển Bình Tiên chính xác nằm ở đây ạ.

Vịnh biển Bình Tiên ngày ấy:

Bãi biển Bình Tiên ít các giàn câu tôm như những bãi khác (nếu có thì ngư dân cũng rải xa chứ không gần bờ do tôm ít vào vịnh). Phía bắc biển Bình Tiên còn thêm một bãi hoang khác (nhìn ra hòn Ty Sam) đẹp vô cùng, rất hoang sơ không bóng người nhưng bãi này cũng nằm trong ranh đất khu du lịch.

Nói chung: người ta không phải 'phá sạch' một vùng biển đẹp Bình Tiên (họ làm không nổi thì lấy gì phá ạ?) nhưng đã làm nó giảm giá trị - làm hư cảnh quan do cầu cảng xây dựng dang dở, do san ủi, do lán trại dựng lung tung. Làm xấu đi do 'phên dậu' cấm vào, xấu đi do làm mất niềm tin vào một dự án lớn, rất lớn nhưng thật tế chỉ là 'treo'. Chỉ mong rằng nếu KDL không làm được thì xóa treo càng sớm càng tốt để ta lại có thể vô tư tham quan, để thời gian xóa đi những công trình dang dở.

Cảm ơn ảnh đẹp của bác.

Last edited:
Vậy theo ý bác diengiadung thì biển Bình Tiên bây giờ không còn đẹp mơ màng nữa?? Chuyến này em về quê tính ghé Bình Tiên chơi, có nên không mấy bác? Nếu đi theo đường này vào BT thì có gặp vấn đề gì không, nhờ mấy bác tư vấn giúp:
[/URL][/IMG]

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,578
191,431
Latest member
tranquyetdoan
Back