What's new

Của ngon - Vật lạ

Xin giới thiệu các bác, đặc sản quê em: Thịt chó - Lá na

Món thịt chó lá na chế biến ra răng, bác ơi?
Nhìn hiểm nhở.

Em còn thích cái món xanh xanh óng óng lác đác tỏi phía trên ở bên cái mâm ấy. Thèm qua, hic hic

Dạo này Qatar Airways đang khuyến mãi tuyến châu Âu - Vn. Hôm nọ gặp một nhóm Việt kiều Đức trên máy bay. Họ không biết nhau bên Đức, chỉ gặp nhau trên máy bay mà cũng nói chuyện rôm rả lắm. Nghe bảo bên ấy có cái món xanh xanh cô Toet đang thèm.

Hồi năm nẳm lúc đang ở Houston thì chính quyền bang Texas vừa cấm món này, chán vật.

Món thịt chó lá na chế biến ra răng, bác ơi?
Nhìn hiểm nhở.

Món này là đặc sản quê nhà của u già và mấy bà thím, bà mợ. Em mỗi lần về quê là ngồi vô mâm nên ko có biết các u làm ra răng. Chỉ biết ăn rất phê. Mấy người bạn ở Hà Nội mò về, được ăn cứ gọi là mê tít
Để hôm nào về quê, em hỏi lại u già cách thực hiện vậy

con sá sùng này nhìn sợ quá, múp míp, vậy là nó sống dưới cát gần biển hay ở đâu vậy bác cuabg?

con sá sùng này nhìn sợ quá, múp míp, vậy là nó sống dưới cát gần biển hay ở đâu vậy bác cuabg?

Sá sùng sống ở các vùng ngập mặn ven biển. Cứ sáng sớm, khi thủy triều còn đang rút ở xa thì người dân đi đào sá sùng. Em đi theo người ta đào mấy buổi mà chịu ko thể nhận diện được tổ sá sùng trên bãi.
Nhìn trông ghê ghê vậy thôi, nhưng ăn thì cứ gọi là ngọt lừ (c)

Bạn Lifegoeson, sá sùng tươi nấu canh như trong pix của nhà cuabg ngọt lịm, ăn chính con sá sùng thì giòn giòn, hay hay.
Sá sùng khô là đặc sản của vùng Quảng Ninh, quà quý cho mọi người. Chỉ cần vài con sá sùng khô, nồi nước dùng phở, bún có vị ngọt thanh mà không cần mì chính hay quá nhiều xương khiến nước không trong.

Khi nào bạn ra Bắc, có đi Hạ Long thì mua một ít nhé. Quà quý đấy.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,924
191,775
Latest member
HTTN
Back