What's new

[Chia sẻ] Cẩm nang du lịch Đà Lạt cho dân phượt

Status
Not open for further replies.
Xe khuya lên DL có khi chạy nhanh chỉ mới 4h30 tới rùi OnlyDL ơi. Hok đặt phòng trước lúc đó lạnh thấu xương mà lòng vòng ngoài trời thi nguy lắm. Xe thồ cũng chỉ dc nhưng ăn tiền cò nên giá ko rẻ chút nào. Mình nghĩ nên đặt phòng trước rồi hẳn đi.

Nếu đi từ SG chuyến 1h thì sớm nhất là 5h30 có mặt tại Đà Lạt. KS khu trung tâm với đoạn đường khoảng 500m có hàng trăm KS vì thế không nhất thiết phải thuê xe thồ mà cứ đi bộ lòng vòng để hỏi.

Nếu đi từ SG chuyến 1h thì sớm nhất là 5h30 có mặt tại Đà Lạt. KS khu trung tâm với đoạn đường khoảng 500m có hàng trăm KS vì thế không nhất thiết phải thuê xe thồ mà cứ đi bộ lòng vòng để hỏi.
Oh tại mình toàn đi chuyến 23h nên tới sớm. Có khi 4h30 đã tới. Hôm đi xe thồ mà cặp đùi cứ đập vào xe lốp bốp vì lạnh. ko kiểm soát nổi.
OnlyDL có biết quán lẩu gần biệt thự Hằng Nga đi lại xíu phía đối diện dọn đi đâu ko? Hay nghỉ bán rồi. Mì?h thích ăn lẩu ở đó + chén óc tiềm nhưng năm rồi lên dọn đi mất rồi hixhix. Ăn 2 3 năm giờ vẫn còn nhớ.

Chào mọi người, đầu tháng 8 em sẽ đi ĐL cùng bạn em, 4 ngày 3 đêm. Em nghe mọi người nói nhiều về thuê xe máy, nếu như em không thuê xe máy thì làm sao để tới những điểm tham quan ạ? Có bus hay gì gì không ạ, vì nếu không phải mua tour sẽ mắc hơn. Em chỉ mới đi 1 lần với lớp, tới thác Prenn, Dambri, hồ Tuyền Lâm, nên em không biết gì nhiều. Đợt này em dự tính đi Langbiang, thác Prenn, thung lũng tình yêu, hồ suối vàng, làng hoa Vạn Thành, hồ Tuyền Lâm.
Em tính đi xe Phương Trang từ tp HCM tới đó lúc sáng sớm, rồi đi loanh quanh tìm khách sạn, như vậy có được không, hay là sớm quá không tiện, phải đặt trước ạ? Em rất dở địa lý, ước lượng đường đi, xin mọi người vẽ giùm em cái lịch trình đi chỗ nào tới chỗ nào cho tiện đường được không ạ, cám ơn mọi người nhiều. Em không có tham vọng thăm dân tộc gì hết, chỉ muốn đi chỗ nào đẹp, lãng mạn để chụp hình thôi, ăn uống em cũng không quan trọng lắm, mong được mọi người giúp đỡ ạ. Cám ơn mọi người nhiều lắm lắm.

- ks thì mình nghĩ cứ book trc đỡ tốn công tìm kiếm mất thời gian
- địa điểm thì bạn cứ google maps là ra, bạn sẽ thấy quanh điạ điểm mình thăm quan có những địa điểm j khác ---> sắp xếp đc tuyến đg mình đi thui mà
cuối tháng 7 mình cũng vô sài gòn rùi đà lạt - nha trang
1 số ks mà mình đã tìm hiểu
DƯƠNG ANH HOTEL 4D Bùi Thị Xuân - Phường 2- TP. Đà Lạt 0633.520 810 - Hotline: 0908 010 282 ( Mrs. Hoa) 200k/phòng 2 ng
Biệt thự 14 số 01 Quang Trung, Phường 9, Tp.ĐàLạt Đt: Mr. Thức 0908.847604 Ms. Hoa 0633.810898 250k/2
ks tâm dung - 14 thủ khoa huân 0633535352 300k/2

Last edited:
Về Vườn dâu các bác cứ đi lang thang Đà Lạt, thấy vườn dâu thì ghé vô xin coi chứ nói địa chỉ cụ thể thì Only bó tay, coi xong hỏi mua luôn. Only thấy đường từ Đồi Mộng Mơ về Mả Thánh (số 6) có mấy cái vườn dâu đó. Để mua dâu thì chợ hay mấy cái chỗ bán đặc sản giá hơi chát và dâu không ngon, tốt nhất là mua tại vườn. Với dâu trồng trên đất mua tại vườn thì trước khi ăn phải rửa sạch và ngân nước muối chừng 10 phút để sạch thuốc trừ sâu hoặc thuốc dưỡng (cẩn thận vẫn hơn). Hiện tại đà lạt có anh Nguyễn Thanh Trung ĐC 35 Hồ Xuân Hương phường 9 thành phố Đà Lạt đang phát triển việc trồng dâu thủy canh, với phương pháp này sẽ không phải dùng thuốc và quả đẹp.

Về Vườn dâu các bác cứ đi lang thang Đà Lạt, thấy vườn dâu thì ghé vô xin coi chứ nói địa chỉ cụ thể thì Only bó tay, coi xong hỏi mua luôn. Only thấy đường từ Đồi Mộng Mơ về Mả Thánh (số 6) có mấy cái vườn dâu đó. Để mua dâu thì chợ hay mấy cái chỗ bán đặc sản giá hơi chát và dâu không ngon, tốt nhất là mua tại vườn. Với dâu trồng trên đất mua tại vườn thì trước khi ăn phải rửa sạch và ngân nước muối chừng 10 phút để sạch thuốc trừ sâu hoặc thuốc dưỡng (cẩn thận vẫn hơn). Hiện tại đà lạt có anh Nguyễn Thanh Trung ĐC 35 Hồ Xuân Hương phường 9 thành phố Đà Lạt đang phát triển việc trồng dâu thủy canh, với phương pháp này sẽ không phải dùng thuốc và quả đẹp.

Đoạn từ Đồi Mộng Mơ vê hầu hết là vườn dâu tham quan + kinh doanh bánh mức không anh ơi. Vào đó thế nào cũng phải mua vài món. Cứ đi lang thang đường ra suối vàng, ra khỏi phạm vi thành phố chừng 5km có rất nhiều vườn trồng dâu (nhà vườn), mình cứ xin vào coi là được. Vui thì các bác có thể bán cho mình ít dâu (dâu ở đây không bán lẻ cho khách du lịch mà chỉ bán cho mối ^^ - nhà vườn mà )

Mình vừa trên Đà Lạt về, Đà Lạt 2 ngày vừa qua thời tiết phải nói là tuyệt vời, không một hạt mưa, trời xanh, nắng vàng...., vài tấm ảnh về Biệt Thự số 4, khung cảnh BT số 4 rất đẹp, vài tấm ảnh cho các bạn xem thử:

Biệt thự số 4

Nơi thời gian ngừng lại:

Chơi vơi:

Mát mắt:

Nó đây:

Quà ĐL về cho người yêu:

mình đang tính mua voucher KSạn Saphir ở ĐLạt.ko biết có bạn nào ở đây mua chưa he.có j lên đó đi chơi chung :D

Mình đi Đà Lạt 1 mình, định đi vs chị linhloc vào 27/7, cơ mà mình còn đang muốn mua máy ảnh, nên dồn tiền đến tháng 8 lun.

Có lẽ 12/8 sẽ đi, ko biết thời điểm này có mưa ko các bạn nhỉ?

Có chị/em/bạn nữ nào đi 1 mình, ghép chung vs mình cho vui nhé?

Đà Lạt lạnh mà đi 1 mình thì hơi bùn, vs lại mình là nữ nữa, nên cũng hơi sợ đi 1 mình, nhất là vô mấy cái thung lũng, vs ng dân tộc..hcihic.
Ngoàii ra mình đi dạng bụi , nên muốn tiết kiệm chi phí 1 chút .

Có bạn nào quan tâm thì pm cho mình nhé: hell_wherenolove - 09 bảy bốn, bảy tám 6 78 ba (Hằng - sn 90). Mình ở Đà nẵng nhé mn;)

Last edited:

Mới đưa ku nhok đi DL đón sinh nhật xong ngày 18 - 20/07 tình hình là k mưa trời đẹp, mát chứ k lạnh, ăn thịt rừng hả hê.

Được biết hiện nay tại DL có 2 nhà xe lớn nhất là Thành Bưởi & Phương Trang (Mai Linh k còn chạy tuyến SG-DL nữa nghen) và mình đã đi hết cả 2, theo cá nhân mình nhận xét & khuyến cáo các ACE nên tránh đi Thành Bưởi vì :

1. Hôm mình đi (ghế ngồi vì có ku nhok k thể đi giường nằm) chọn TB thì thái độ PV của nhà xe không tốt & k thân thiện với khách. Chi tiết là mình xin nhà xe mấy cái bọc đề phòng ku nhok ối thì đc đáp lại là tự lấy đi còn chỉ ở ngoài trước xe kế chỗ bác tài ấy chứ....đúng là potay.

2. Xe dừng đón khách nhiều nơi hơn PT (cái này biết rằng nhà xe nào cũng có mấy cái chạm) và kết quả thì rất rõ đi xe 8h thì khoảng 17h30 đến ngay trạm xe TB tại DL (đg xá k kẹt nhé, đèo cũng k kẹt nghen) hôm đó rất nhiều ng than phiền.

3. Xe ghé ăn cơm tại quán quen của nhà xe 1 dĩa cơm 30k (ok giá k đắt) nhưng hỡi ơi cơm thì nhão, đồ ăn lạt và mỡ rất nhiều ngập hết cả dĩa (mình kêu bò xào)....tóm lại là rất tệ & rất nhiều khách ngồi bàn ăn chung với mình đều nhận định vậy.

--> nên đi PT vì thái độ PV sẽ tốt hơn (k tin các bạn cứ thử đi như mình nghĩa là đi 1 hãng về 1 hãng thì sẽ rõ) & hơn đc cái nữa là PT mới xây trạm dừng chân (khoảng 1 tuần nay) và quán cơm rất sạch sẽ, đồ ăn thì tươi ngon hơn giá cả thì cũng xem xem (30k dĩa bình thường còn nếu ăn gà, vịt quay thì 40k), có cả coca free nữa nhé.
Đây là cảm nhận cá nhân của mình chứ mình k có bà con gì với PT nên k có tung họ lên mây, thấy cái nào tốt thì chia sẻ với cả nhà biết để mà tránh thôi.

Last edited:
Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,964
191,802
Latest member
luxuryatless
Back