What's new

Cameron Highland & những cuộc gặp bất ngờ

Với Phượt, tớ vốn chỉ là “quan sát viên” hơn là “phát ngôn viên”. Có thể sẽ có bạn nói vậy là ích kỷ, chỉ muốn nhận mà không muốn cho, chỉ muốn thu lượm thông tin mà không muốn chia sẻ thông tin.

Có lẽ cũng không nặng nề đến thế, bởi tớ chưa từng tham gia cùng đoàn nào trên Phượt, nên nhu cầu trao đổi với các bạn cũng chưa nhiều. Vả lại, tớ cũng chưa đi được nhiều, chưa đến được những nơi mới lạ, nên những gì tớ biết, tớ trải nghiệm đã được các bạn khác chia sẻ đầy đủ cả trên này rồi, tớ không cần phải lên tiếng nữa.

Bởi vậy, dù biết đến Phượt đã bao năm, tớ vẫn chỉ dõi theo các bạn vậy thôi, nhưng lần này, tớ quyết định phải lên tiếng, vì muốn nhờ vả các bạn, muốn các bạn giúp một việc, không hẳn là cho tớ, vì bản thân tớ, mà có thể nói là cho người khác, vì người khác. Một việc nho nhỏ mà rất có ý nghĩa và mang lại nhiều niềm vui với người được nhận.

Cụ thể là việc gì, tớ sẽ nói rõ khi đến đoạn Cameron Highland, bởi nói ra vào lúc này khá lộn xộn và khó hiểu. Vì vậy, tớ sẽ nói về chuyến Malaysia của mình theo trình tự và những gì tớ đã trải qua, để có thể giúp ích chút thông tin nào cho các bạn đi sau thì giúp, và để các bạn dễ hiểu và cảm thông hơn với những nhờ vả của mình.

Last edited:
Tùy vào nơi bạn mua tour mà nhà tour sẽ dẫn bạn đi tham quan những trang trại trồng hoa, dâu, rau củ hoặc vườn côn trùng khác nhau. Duy có nhà máy sản xuất trà là điểm chung của hầu hết các tour. Từ đây có một ban công rất đẹp để thưởng trà và ngắm các đồi chè chập chùng trong nắng. Xin đợi ảnh của axitchanh ;-)

Trang trại hoa hồng

Đây là cách thuyết minh của tour guide về loài hoa này, butterfly :)

Hoa lồng đèn

Có phải oải hương...

Sao nhái...mình đặc biệt thích những cụm sao nhái cánh mỏng manh dập dờn trong nắng, làm nhớ đến ngày xưa ba mẹ chở ra chụp hình chỗ đài phun nước trước UBND Thành phố HCM, lúc ấy sao nhái còn có cả màu trắng và hồng phớt nữa :)

Quốc hoa của Malaysia, hoa dâm bụt nhà mình nghe đâu cũng xuất xứ từ các thương nhân người Mã.

Ai mơ mơ về con đường nhỏ...

Một bụi hoa tròn như quả tú cầu

Vườn Côn trùng và Vườn dâu

Phải giữ bình tĩnh, bọ cạp có thể cảm nhận những cử động nhỏ và tấn công

Bản năng hóa trang của côn trùng

Rắn mối rất nhỏ, như một ngón tay

Côn trùng hóa trang thành một nhánh hoa

Cái này đỡ sợ hơn bọ cạp

Phương pháp trồng dâu rất tiến bộ ở Cameron. Cây dâu trồng trên giàn để hạn chế tỷ lệ sâu bệnh, đồng thời được tưới nước bằng hệ thống tự động. Những vườn dâu trồng để thu hoạch sẽ được rào lưới kỹ càng và hạn chế đến mức thấp nhất sự tiếp xúc của du khách. Một số vườn dâu mở cửa cho du khách tự hái (self-picking) mục đích chính là hấp dẫn du khách, và chỉ chiếm một tỷ lệ nhỏ. Có điều lạ là dâu ở đây kém ngọt hơn dâu Đà Lạt rất nhiều. Sản phẩm có thể mua làm quà là các hộp mứt dâu, ăn kèm với bánh quy rất ngon vì vị dâu chua chua ngòn ngọt.

Một vườn dâu thu hoạch, chụp qua mắt lưới hàng rào.

Ui ui, cám ơn bạn Schtroumpf và bạn happyback. Tớ mà vào những vườn dâu này chắc là hái bằng miệng rồi cho nó trội tuột đến dạ dày luôn mất, chẹp chẹp :))
Hoa này thuộc họ bươm bướm, riêng hoa màu vàng được gọi là sao nhái, còn các hoa màu khác gọi chung là bươm bướm hoặc cánh bướm

Sao nhái...mình đặc biệt thích những cụm sao nhái cánh mỏng manh dập dờn trong nắng, làm nhớ đến ngày xưa ba mẹ chở ra chụp hình chỗ đài phun nước trước UBND Thành phố HCM, lúc ấy sao nhái còn có cả màu trắng và hồng phớt nữa :)

Đây, tỉ dụ như cái này của bạn thì đám hoa hồng tím và trắng là hoa cánh bướm nì

Rời khỏi Butterfly farm để tới đồi chè và nhà máy sản xuất chè.

Con đường nhỏ dẫn đến nhà máy chè quanh co giữa những đồi chè trập trùng xanh mướt.

BOH, nhà sản xuất chè lớn nhất và thương hiệu chè được yêu thích nhất Malaysia, được thành lập đã gần 100 năm.

Đầu tiên bạn sẽ được đưa vào khu sản xuất xem các công đoạn sản xuất chế biến chè, sau đó là đến khu trưng bày và bán các sản phẩm chè.

Bày biện đẹp mắt thế này nên mặc dù hôm qua đã mua ở Tanah Rata nhưng hôm nay vẫn tiếp tục mua thêm

Hành lang dẫn đến khu nghỉ chân có balcony view để ngắm đồi chè.

“Bas sekolah” nghĩa là xe bus của trường học. Thấy rất nhiều những chiếc bus này đưa các em đến tham quan.

Một người cha ưu tú trong hành lang.

Du khách nghỉ ngơi, ngắm cảnh đồi chè.

Và đồi chè nhìn từ ban công đây ạ.

Bầu trời khi trên đường đến mới âm u, trắng đục giờ đã xanh, mây đã trắng xốp thế này. Thời tiết nơi đây đúng là đỏng đảnh khó lường, nhưng may mà đêm qua mưa nên sáng nay khá thuận lợi.

Phía ngoài hành lang nối khu trưng bày sản phẩm và khu ban công ngắm đồi chè

Ban công ngắm đồi chè

Tiếp tục là đồi chè, nhìn từ một góc khác

Xa xa phía dưới có một khu nhà, không rõ khu dân cư hay khu của nhà máy chè. Thời gian không đủ để chạy xuống “khám một số thứ & phá một số thứ”.

Các địa điểm còn lại của tour gồm trang trại ong, chùa Phật và quảng trường chợ.

Trang trại ong vào cửa free nhưng thực sự cũng chẳng có gì nhiều để xem, chủ yếu bày bán các sản phẩm từ ong. Chỉ vào một chút chụp mấy cái ảnh tổ ong trong đám hoa cánh bướm này (chủ yếu là vì thấy hoa đẹp hehe) rồi ra ngoài đợi mọi người, khá sốt ruột vì sắp đến 1h30 chiều.

Anh chàng lái xe thấy tớ ngồi một mình liền lại gần. Nhắc lại vấn đề giờ xe bus khởi hành, anh chàng quả quyết “Yên tâm đi, tao nhớ mà. Tí nữa tao đưa mày ra chỗ xe bus trước rồi quay lại đón mọi người sau”. Thấy tớ đã có vẻ yên tâm, anh chàng bắt đầu hỏi han, buôn đủ thứ chuyện bằng cả tiếng Anh và tiếng Tầu. Loạn xị lẫn lộn nhưng khá dễ thương. Cũng chính anh chàng này thấy tớ đi một mình nên ở khu nhà máy chè đã đi theo đề nghị chụp ảnh cho tớ, luôn miệng “Chụp nữa đi, chụp nữa đi, để yên tao chụp cho mày”.

Anh chàng í đây ạ.

Lát sau anh chàng đưa cả đoàn đến cửa chùa, để mọi người vào tham quan rồi đưa tớ cùng hai cô gái Indonesia ra bến đỗ xe bus. Vậy là có 2 điểm trong tour này tớ không tham dự được là chùa Phật và quảng trường chợ nhưng tớ cũng không thấy tiếc, bởi ngôi chùa nhìn bên ngoài quá mới và quá lòe loẹt, tớ không thấy thích lắm, còn chợ thì tối qua tớ đã đi rồi. Điểm theo tớ nên đi nhất là Vườn hồng, Trang trại dâu tây và Nhà máy/Đồi chè. Đồi chè của các bạn thực sự là đẹp nhưng cũng không khỏi chạnh lòng khi thấy những đồi chè của mình cũng đẹp đâu kém

Nhưng cách quảng bá, cách làm du lịch của ta còn xa mới chuyên nghiệp được như nước bạn.

Có thể nói Cameron Highland là thành phố của hoa. Hoa bung nở khắp mọi nơi. Khí hậu trong lành, mát mẻ và hình như trời khi xanh cũng xanh hơn và nắng cũng rực rỡ hơn.

Nơi đây nếu đi với “đối tác” thì quả là tuyệt vời, những kẻ đi một mình như tớ rất dễ chạnh lòng. Và cũng nên dành cho nơi đây tối thiểu hai ngày và nếu có thể, nên thuê xe máy tự đi. Nếu thời gian eo hẹp như tớ, chiều muộn hôm trước đến, đầu giờ chiều hôm sau về thì nên mua half day tour, còn nếu có cả hai ngày thì quá tốt, chẳng phải mua tour làm gì. Nếu đi được bằng xe máy thì không có gì phải phàn nàn, bởi nơi đây có có rất nhiều khách sạn, rất nhiều resort, rất nhiều khúc cua, rất nhiều ngọn đồi, rất nhiều thung lũng rất đẹp nhưng tớ ngồi trong chiếc ô tô 10 chỗ dành đủ cho 10 người nên không thể xoay xở chụp được.

Chỉ chụp được mỗi hai tấm này về khu khách sạn gần Vườn hồng, chụp trong khi các bạn bên dưới đang gọi ời ời và nó cũng chưa phải là khách sạn đẹp ở đây.

Tớ đã đánh đổi Genting Highland và Putrajaya để đi Cameron Highland và theo tớ, sự đánh đổi này thực sự xứng đáng. Buổi tối khi tớ về đến KL, các bạn trông thấy tớ đã chẳng thèm ngó ngàng gì đến tớ mà vồ ngay lấy máy ảnh của tớ, vừa xem ảnh vừa xuýt xoa, biết thế không ngăn cản tớ và … đi theo tớ. Rồi các bạn kể chuyện sáng nay các bạn dậy thật sớm đi xếp hàng mua vé vào Twin Towers, 7h30 mua được vé, đợi dài cả cổ đến 13h30 mới được lên, ở trên đó được 15 phút thì bị đuổi xuống. Đi Genting Highland thì toàn nhà cửa khách sạn với trò chơi, chẳng có cảnh sắc gì đẹp. Vừa cười haha vừa cảm ơn các bạn đã củng cố lòng tin cho tớ về quyết định và sự lựa chọn của mình.

Xa xa phía dưới có một khu nhà, không rõ khu dân cư hay khu của nhà máy chè. Thời gian không đủ để chạy xuống “khám một số thứ & phá một số thứ”.

Ừm, khu vực này là nơi ở của công nhân hái chè axitchanh ạ! Chủ yếu đến từ các nước nghèo hơn như Bangladesh, Myanmar, tớ còn nghe nói có cả người mình nữa! Haha, hồi năm ngoái đi thực tập có âm mưu xin vào Equatorial trên này, nhưng mà không thành vì họ chỉ nhận sinh viên bản xứ thôi :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,379
191,298
Latest member
kubetinglol
Back