What's new

Cần Giờ - Khu dự trữ sinh quyển

Ít người biết TP.HCM có biển. Cần Giờ là một vùng đất sông rạch chằng chịt giáp biển ở phía Nam TP với rừng đước bạt ngàn, cùng với dừa nước, mấm, già lùn,...Năm 2000, UNESCO công nhận rừng ngập mặn CG là khu dự trữ sinh quyển thế giới. Vùng đất rộng lớn hơn 700 km2, trong khi cả TP.HCM chỉ có 2000 km2, nhưng chỉ hơn 5 vạn dân. Trước đây CG thuộc Đồng Nai.

picture.php

À bác ơi, cho em hỏi là muốn ăn hải sản : nghêu, ghẹ, ốc v.v... thì ở Cần Giờ chỗ nào ngon & giá cả phải chăng ? Còn chỗ nào mua hải sản mang về ? Giá cả ra sao ạ ? :D
Em nghe nói có chợ Cần Giờ mua hải sản được lắm, nhưng không biết xe bus có đi ngang không ?

À bác ơi, cho em hỏi là muốn ăn hải sản : nghêu, ghẹ, ốc v.v... thì ở Cần Giờ chỗ nào ngon & giá cả phải chăng ? Còn chỗ nào mua hải sản mang về ? Giá cả ra sao ạ ? :D
Em nghe nói có chợ Cần Giờ mua hải sản được lắm, nhưng không biết xe bus có đi ngang không ?

Bạn ơi, tớ đi ở đó được bao từ đầu đến chân, có biết cái chi chi là cái chi chi :T.

Nhưng mà cũng đi loanh quanh xem xét ở cái chợ gì ở tận cùng đường, gần Can Gio Resort có nhiều đồ biển. Giá cả chắc chắn là rẻ hơn ở chợ Bến Thành rùi. Hình như không có xe bus đến đó đâu. bạn đến hỏi dân địa phương làm quốc xe ôm là biết hết mà. Không phải áy náy đâu =))

Trên đường đi, gặp một số tầu cá của bà con đi ngược chiều, trên thuyền có nhiều ngư cụ. Vùng cửa sông này chắc cũng nông nên có nhiều đáy. Không biết trong miền nam gọi là gì nhưng ngoài bắc gọi là đóng đáy. Các cây tràm cừ được cắm xuống lòng sông, có chăng lưới để dẫn cá về một phía. Sau đó thu cá vào đáy theo định kỳ sẽ kéo lên.

Tôi ngồi cùng một bạn đến từ Ấn Độ.

e hèm, ko ai trả lời hộ em à ?

Hehe bạn đừng có mà tin vô quảng cáo của mấy khu du lịch đó. Tui mới vừa đi hôm thứ 7 rồi đây.

1. xe buýt từ khu du lịch Vàm Sát khoảng chừng 10' đến 15' sẽ có 1 chuyến chạy qua. Bạn đứng chờ chút là okie.

2. Nếu đi bằng xe buýt thì chuẩn bị tinh thần, không biết tuần rồi tui đi xui hay sao mà trúng chuyến xe buýt từ bến phà đi Cần Thạnh nó chạy như con...rùa già, cỡ 15km/h đã vậy nhồi nhét thấy ớn. Thấy mình bị nhét còn thua con cá mòi Ba Cô Gái X(

3. Đảo khỉ thì dở ẹc, vô thì thấy cả đàn khỉ lổn ngổn ko có gì đặc biệt mà mất đến 25k/người. Đọc quảng cáo tưởng hay ai ngờ vô rồi thấy chán, không có gì đặc sắc hết. Chưa kể khỉ ở đó thì hỗn thiệt, tui đang cầm cái bình nước mà nó dám nhào vô giựt, đá trúng nó 1 cái nó kêu tùm lum thì mấy tay bảo vệ ra la làng hehehe :T

4. Bạn có vô đảo khỉ, gần cây cầu trên đường vô sẽ có bến đò đi vô khu căn cứ Vàm Sát xưa, 400K/10 người. Nếu đi ít thì chờ đủ cho đỡ tốn tiền.

5. Nếu đi xe buýt xuống tới Cần Thạnh thì khoảng 20k/người cho cả đi về, chưa tính 1K tiền phà cho đi và về. Cũng rẻ

6. Đường đi thì bó tay, cả 9 năm trời mà làm ko xong (NO).

Hìn này tui chụp qua điện thoại nên ko đẹp nhen.
Đường đi nhìn phát ớn, làm bao nhiêu năm vẫn như vậy:

Cái này chụp từ khu nghỉ mát Tâm Ngọc mới mở

Nói chung lại, VN làm du lịch dở quá, ko chịu tôn tạo cứ khai thác cho kiệt quệ thì thôi và cũng ko biết làm như bọn Thái Lan. Đi Cần Giờ theo tui nhậu đã nhứt (beer)

Keke, tks bác ! Nhưng mấy nhận xét của bác hơi tiêu cực quá rồi ! :D
Em thấy Cần Giờ đẹp mà, còn đảo khỉ thì em đã nghe tai tiếng nhiều quá nên không đi, chuyển sang Vàm Sát ! Rất đẹp, hay nhất là ngồi ghe đi qua mấy con sông, 2 bên rừng đước bạt ngàn, tới khu du lịch còn được nhìn toàn cảnh từ tháp cao 23m v.v...

2.xe bus em đi thấy đâu có nhồi nhét gì đâu ? Chắc bác đi giữa trưa, lúc người ta đi chợ về à ?
6.đường làm xong lâu rồi á bác, xong rồi bây giờ đang mở rộng ra gấp 2-3 lần nên mới đào lại thôi hay sao ấy !

Keke, tks bác ! Nhưng mấy nhận xét của bác hơi tiêu cực quá rồi ! :D
Em thấy Cần Giờ đẹp mà, còn đảo khỉ thì em đã nghe tai tiếng nhiều quá nên không đi, chuyển sang Vàm Sát ! Rất đẹp, hay nhất là ngồi ghe đi qua mấy con sông, 2 bên rừng đước bạt ngàn, tới khu du lịch còn được nhìn toàn cảnh từ tháp cao 23m v.v...

2.xe bus em đi thấy đâu có nhồi nhét gì đâu ? Chắc bác đi giữa trưa, lúc người ta đi chợ về à ?
6.đường làm xong lâu rồi á bác, xong rồi bây giờ đang mở rộng ra gấp 2-3 lần nên mới đào lại thôi hay sao ấy !

Chác tại mình xui, đi trúng cái xe buýt nó nhét thấy ớn hehe. Còn đường thì chắc là bạn nói khúc sau khi qua cầu Dần Xây hay sao đó. Khúc từ phà Bình Khánh đến cầu Dần Xây thì ôi thôi, 3 năm trước mình đi cũng vậy, mới đi thấy cũng vậy. Chán! 9 năm có con đường làm hoài không xong. Dân địa phương kêu đó là đường cũng "dần xây" luôn hehehe=))

Chác tại mình xui, đi trúng cái xe buýt nó nhét thấy ớn hehe. Còn đường thì chắc là bạn nói khúc sau khi qua cầu Dần Xây hay sao đó. Khúc từ phà Bình Khánh đến cầu Dần Xây thì ôi thôi, 3 năm trước mình đi cũng vậy, mới đi thấy cũng vậy. Chán! 9 năm có con đường làm hoài không xong. Dân địa phương kêu đó là đường cũng "dần xây" luôn hehehe=))

Các lý do :
- Đường ở Cần Giờ đâu có làm nhanh được(NT). Còn phải chờ lún nữa=)), lún tự nhiên tốt hơn đem xe ra lu nhiều nên người ta chọn giải pháp tạm ngưng (hoặc làm cầm chừng) rồi treo bảng "đường chờ lún" :shrug:

- CSGT hiện nay còn quá nhiều việc phải làm --> đường làm xong nhanh quá làm sao bố trí người chống đua xe được - đường ấy làm xong giai đoạn 2 rồi thì ban đêm đua xe ngon phải biết =)).

Các lý do :
- Đường ở Cần Giờ đâu có làm nhanh được(NT). Còn phải chờ lún nữa=)), lún tự nhiên tốt hơn đem xe ra lu nhiều nên người ta chọn giải pháp tạm ngưng (hoặc làm cầm chừng) rồi treo bảng "đường chờ lún" :shrug:

Theo em thì để lâu tí cho cứt trâu hóa bùn, cho nó hỏng luôn (khi chưa hoàn thành) để lập dự án làm đường mới =))
--------------------------------

Ngồi thuyền trên sông lớn thấy hai bề bờ rễ đước như những cánh tay ôm lấy đất phù sa và làm dịu đi những con sóng thủy triều.

Cuối cùng cũng đến được nhà ông Võ Thanh Tâm-Ấp An Hòa xã Tam Thôn Hiệp. Đó là một mái nhà tranh, cây que dùng sẵn đước, mái lợp lá dừa nước, nền đất phù sa chưa khô. Lúc đi lên cứ bập bùng trực lún. Ngôi nhà cất ngay ngã ba bên bờ sông có con rạch nhỏ hòa vào sông lớn.

Ông Võ Thanh Tâm là chủ hộ của một hộ gia đình có 5 người con. Nhà chính của ông ở trong trung tâm xã Tam Thôn Hiệp. Ông cùng mấy người con trai và dâu ra đây lập chòi để bảo vệ khu rừng ngập mặn mà hộ của ông nhận khoán khoanh nuôi-bảo vệ với nhà nước đại diện là Ban quản lý rừng phòng hộ Cần Giờ. Gia đình ông Tâm nhận 65 ha rừng trong đó 44 ha là rừng trồng, 21 ha là rừng tự nhiên từ năm 2006 với tiền công bảo vệ là 336,000 đồng/ha/năm bao gồm cả bảo hiểm XH và YT cho chủ hộ (01 người).

Các bác biết không, ở nơi khác, mức khoán chung là 100,000 ha/năm nhưng đến tay dân nhiều lắm là 85%, thấp hơn nhiều so với Cần Giờ.

Sau TP. HCM còn nâng lên 465,000 đồng/ha/năm thì việc người dân bảo vệ tốt khu rừng ngập mặn này thì cũng dễ hiểu. Có phải ở đâu cũng có mức khoán cao thế này đâu :(

Với mức khoán cao, hợp đồng giao khoán chặt chẽ, thưởng phạt nghiêm minh, kiểm tra thường xuyên nên rừng ở đây được bảo vệ rất tốt. Ngoài ra, hộ gia đình còn được tận dụng đất làm ao nuôi cua, thu hoạch tôm, cá củi.. bổ xung vào thu nhập.

Cái ảnh trên có lô đất răng lưới mầu vàng chính là ao nuôi cua bên cạnh lều canh.

Khi chúng tôi đến, gia đình đang ăn sáng. Nổi bật nhất là nồi tép kho, sản vật cây nhà lá vườn. Thấy đoàn đến, mọi người vội vàng thu dọn để nhường cái phản cho khách ngồi =)).

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,262
191,730
Latest member
f8bet00net
Back