What's new

Chuyện về các CON ĐÈO trên khắp mọi miền Việt Nam

Re: Chuyện về các CON ĐÈO trên khắp mọi miền Việt Nam

May thật, đúng lúc mình đang có 1 cái assignment môn AV về nguồn gốc tên các ngọn núi, ngọn đèo ở Việt Nam. Cảm ơn bác chủ topic nhé! Mình sẽ ngâm cứu bài của bác dài dài. :D :))

Em còn đèo này chưa đi. Nhìn ảnh lại muốn lượn rồi, và rất muốn thử tay lái mà không biết có kham nổi đèo này không bác ơi????? MPL, KP, PĐ em chơi đc, dưng không biết OQH có dễ "xơi" không bác?????
Gì mà không "kham được", con đèo này không quá nhiều cua gắt như MPL, đã đi Mã Pí Lèng rùi thì đi con đèo này đi tốt thôi, "xơi" ngon luôn.

Tất cả các con đèo các bác kể thì nhà cháu đi nhiều lần rồi, có đèo phải đi tới 5 lần (vừa phượt vừa công tác, tư tác) mỗi năm nhưng ấn tượng nhất thì với nhà cháu là hai con đèo, một phía bắc, một phía nam, lý do thì cũng hơi riêng tư chút nên có khi các bác không chịu.
Ngoài bắc thì nhà cháu thích nhất là Mã Pí Lèng còn phía nam là đèo Khánh Lê.
Mã Pí Lèng thì chắc nhiều người thích rồi, còn Khánh Lê thì chắc các bác ngoài bắc ít chạy qua.

Đèo Khánh Lê vì ở xã Khánh Lê , còn gọi là Khánh Vĩnh vì ở huyện Khánh Vĩnh . Gọi là Hòn Giao vì ở núi Hòn Giao . Nhưng tên chính xác của nó là đèo Ô Mê Ga .

Đèo Nậm Cắn ở Kỳ Sơn - Nghệ An , sát tỉnh Xiêng Khoảng (Lào).

Xem ra thì nước ta có rất nhiều những con đèo nổi tiếng. tên gọi nghe cũng hay hay nữa chứ...

Bãi biển Hòa Vân và làng phong nhìn từ đèo.

Ai chưa đi làng Vân thì đi nhanh, qua tết họ dời dân vào khu tái định cư và rào hết đất lại xây khu du lịch, lúc ấy thì phải có xiền mới vào được đới

Thú thật với riêng tôi cảm giác 1 mình vượt qua những c on đèo luôn là những cảm giác đầy cám dỗ, có khi còn hơn nhiều, rất nhiều so với sự cám dỗ của đôi chân dài người đẹp:) nữa.

Nhớ hôm nào 1 mình vượt đèo Cù mông trong buổi chiều tà, xung quanh hoàn toàn không 1 bóng xe máy, chỉ có mình ta với mênh mông dốc đèo. Những chiếc xe tải ăn hàng đầy ắp oằn mình leo dốc để lại phía sau 1 làn khói xám xịt như chẳng cần biết đến cái tiêu chuẩn Euro đầy khắc nghiệt.

attachment.php

Và cả cảm giác đầy mệt mỏi khi con chiến mã thân yêu bất ngờ nổ lốp trên quãng đường vắng nơi chân đèo.

attachment.php

Hay những khúc cua đầy phấn khích trên cung đường QL19 nơi in dấu con đèo Mang yang hùng vỹ, mà khi dừng chân nơi đỉnh đèo mang cái máy ảnh còm ra mới cảm nhận hết sự bất lực của mình khi muốn thu vào tất cả những hình ảnh hùng vỹ kia:

attachment.php

Và nơi những vạt mía đang trổ ngồng giương lên trời những ngọn lau trắng xóa, trắng đến nhưng nhức mắt. Như còn vang vọng đâu đây( dù liên tưởng hết sức khập khiễng:))) lời hô xung trận đầy oai hùng của vua Đinh thuở hàn vi chăn trâu, tập trận.

attachment.php

Đèo Sông pha nghe nói đang xấu lắm hả các bác, em muốn chinh phục con đèo này lâu rồi, nhưng nghe nói đang được cải tảo, không biết tình hình hiện tại ra sao?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,567
191,424
Latest member
HungSWC
Back