What's new

Chuyện về các CON ĐÈO trên khắp mọi miền Việt Nam

Re: Chuyện về các CON ĐÈO trên khắp mọi miền Việt Nam

Đèo Sông pha nghe nói đang xấu lắm hả các bác, em muốn chinh phục con đèo này lâu rồi, nhưng nghe nói đang được cải tảo, không biết tình hình hiện tại ra sao?

Xấu thì rất là xấu, xấu từ QL27 luôn á. Mà nếu bác đi mùa khô thì vẫn ok không có gì trở ngại, nhưng nếu đi mùa mưa thì khổ lắm à nghen !

e đi từ Lâm Hà lên Đà Lạt bằng đường TL 275, wa NAMBAN, hình như cũng có đèo.Có bác nào có thông tin và hình ko ạ.

Đó là đèo Tà Nung bác ạ, quanh co như đèo Pren luôn, nó mới chải nhựa cách đây 6 năm

Last edited by a moderator:

Đèo Tà Nung , rất khó để có góc máy đẹp về con đèo này.

Trên đỉnh nhìn xuống.

Cám ơn bác chủ thớt, bài viết hay quá, tiếc là mình đọc được bài này hơi trễ, mình mới làm tour "xuyên gần hết Việt" bằng xe máy xong, 36 ngày đi 8286,8km qua khoảng 45 tỉnh-TP,...đã đi gần hết các con đèo bác kể nhưng do thiếu thông tin về các con đèo, chỉ biết chút về "tứ đại đèo phía Bắc" nên cảm giác không "đã" bằng... :D Ví dụ như đèo U Bò, Lò Xo,...đi qua cũng có ấn tượng mà giờ đọc bài của bác mới biết rõ hơn về "thành tích" của nó, cảm giác sướng hơn nhiều... :D

Con đèo huyền thoại Mã Pí Lèng, đến đây lúc trời sập tối và cũng vội tiếp tục hành trình về Hà Giang trong đêm nên thật tiếc vì không có được bức hình đẹp của nó:

Ngay buổi trưa mà trên đèo U Bò (Trường Sơn Tây) vẫn dày đặc sương mù:

Đèo Khu Đăng trên Tây Trường Sơn.

Một con đèo không tên trên đường HCM đoạn Thừa Thiên Huế gần đồn BP 637.

Đèo U Bò thì mù quá mình chẳng chụp được hình nhưng có tấm gần đèo U Bò.

Video đèo U Bò.

[video=youtube_share;xniaGEJdPtM]http://youtu.be/xniaGEJdPtM[/video]

clip đèo U Bò của mình, camera để trên túi hành lý trước bình xăng nên hơi bị xóc
[video=youtube_share;NoNmTGL9q5U]http://youtu.be/NoNmTGL9q5U[/video]

Hồi Tết em cũng phượt 1 chuyến, đi qua một con đèo từ Mũi Né qua Đà Lạt, đường rất vắng, không biết tại đi đường tắt hay sao mà đèo không có tên và cũng chỉ có 1 chiều, khá hoang sơ và khúc khuỷu...
Đây cho các bác chiêm ngưỡng:

Phan Thiết lên Đà Lạt chắc là QL28 qua đèo Gia Bắc rồi bạn , Nhìn cảnh mình cũng thấy giống đèo Gia Bắc ,nếu đúng thì có bảng đề nhưng có lẽ bạn không để ý!

[video=youtube_share;f1C7sGIDilc]http://youtu.be/f1C7sGIDilc[/video]
Hé hé tặng bác đoạn video đổ đèo Mã Phục

Last edited:

Đầy cảm xúc về những con đèo của các bác, mình đọc hết từ đầu đến cuối chủ đề này. Mình vẫn thích cảm giác khi qua đèo Ngoạn Mục, có lẽ lúc đó trẻ hơn nên dễ xúc động hơn chăng? Năm ấy 2000, đường đèo còn đẹp chứ không xấu như ảnh chụp của mấy bạn. Mới đây đi công việc qua đèo Khau Phạ cũng nhiều dấu ấn, cứ tiếc mãi cảnh hoàng hôn trên đèo có 1 anh dân tộc lấy khèn ra thổi bên hiên nhà, vậy mà không chụp lại ảnh.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,253
191,728
Latest member
toanazz11
Back