What's new

Côn Đảo Đêm Trắng

Tháng 3, mùa du lịch biển bắt đầu. Anh em Phượt chúng tớ gồm 25 thành viên từ mọi miền đất nước cùng nhau làm 1 chuyến thăm Côn Đảo "Huyền Thoại". Với sự hiểu biết sâu sắc về Côn Đảo, Triệu Nhân đã xây dựng nên 1 chuyến đi cực kỳ lý thú, bọn tớ gần như đi dọc ngang Côn Đảo, ra đảo, lên núi xuống hồ, tắm biển, tham quan di tích lịch sử.
Xin được phép đại diện 24 thành viên tham gia: Chân thành cám ơn người dân Côn Đảo, các anh Kiểm Lâm, các anh trên trạm Hải Đăng Bảy Cạnh đã tạo điểu kiện cho đoàn tham quan đầy và đủ các mục tiêu của chuyến đi. Cám ơn Triệu Nhân đã không quản ngại khó khăn xin phép cho đoàn vào những khu vực cấm. Lo toan cho anh em từ miếng ăn, giấc ngủ, thuốc men( thuốc chống say sóng), và quan trọng hơn hết là giá "BÈO".

23g30 ngay26/03, giờ "Linh Thiên". Đoàn viếng nghỉa trang Hàng Dương_ các bạn đang phân chia Nhang để viếng mộ các liệt sỉ.

Trước di tích Cầu Ma Thiên Lảnh.

Trong hang Đức Mẹ.

Bài này phải hát khí thế như vầy mới sung nè:
"Rừng núi dang tay nối lại biển xa
Ta đi vòng tay lớn mãi để nối sơn hà
Mặt đất bao la, anh em ta về
Gặp nhau mừng như bão cát quay cuồng trời rộng
Bàn tay ta nắm nối tròn một vòng Việt Nam

Cờ nối gió đêm vui nối ngày
Giòng máu nối con tim đồng loại
Dựng tình người trong ngày mới
Thành phố nối thôn xa vời vợi
Người chết nối linh thiêng vào đời
Và nụ cười nối trên môi.

Từ Bắc vô Nam nối liền nắm tay
Ta đi từ đồng hoang vu vượt hết núi đồi
Vượt thác cheo leo, tay ta vượt đèo
Từ quê nghèo lên phố lớn, nắm tay nối liền Biển xanh sông gấm nối liền một vòng tử sinh."

Trên đường về khách sạn, chợt thấy 1 đoạn đường với 1 bên lề đầy những cây Phượng tím( không biết phải không?), Ngứa tay nhảy xuống chụp vài phát rồi vọt.

Bằng Lăng tím đó bác, phượng tím chỉ có ở vùng cao nguyên như Dalat mới có thôi...

Cũng đành xin làm người hát rong
Chỉ mong đời không chê trách
Chỉ mong chuyến xe muộn màng
Không dừng sớm khi đang rong chơi

Cũng đành xin làm người đến sau
Để nghe niềm đau phía trước
Tình như chiếc môi dịu ngọt
Treo hờ hững trên cây hoang đường

Dù trăm năm ai quên lũy tre làng
Dù ngàn năm ai quên tiếng mẹ ru

Chưa xem hết nhưng xem kỹ lại thì chuyến đi này đã là của 02 năm về trước. Hic, hic... Khi nào lại có 1 chuyến đi xa như thế nữa????

Re: Thiền viện Thường Chiếu

Cảnh trí trong chùa rất hài hòa và có nhiều điểm nhấn rất thú vị.

Đèn dầu

Lư đồng

Trống

Rất nhiều cây cảnh và hoa

Hoa Đầu lân

Hoa này có thể tạm gọi là ngọc kỳ lân ( chứ không phải là đầu lân nha! ), còn tên gọi nổi tiếng nhất là Hoa Sala hay Ngọc Sala đó bạn! Hoa này được trồng nhiều ở chùa - Nó liên quan câu chuyện đức Phật Thích Ca mâu ni - ví như trồng Bồ đề vậy!
Mới ngốn hết 40 trang hồi ức của Các bạn! thèm một chuyến tung tăng như Nhóm vậy - sao các bạn không đi núi Thánh Giá nhĩ? Mình tìm hoài điểm này mà chưa thây? tiếc thật!

Cho anh ké với Mio ơi!
Ôi! những vị khách ngồi ghế trên tàu.

Và những người nghèo đi vé "súp". họ ngủ vật vờ nơi hành lang, trên boong tàu.

1 cô gái trẻ đi với mẹ. Mẹ em ngủ lây lất bên hành lang tàu, còn em dùng chiếc xe của L.K làm giường ngủ qua đêm. Chạnh lòng trước nổi khổ của những người bạn " đồng hành" này.

đi tàu thú vị thiệt đó, mà mọi người ơi cho em hỏi, sao vé tàu có cái là vé giường nằm, có cái là ghế ngồi, lại còn vé "súp" nữa là sao ạ ? tại theo như em hỏi thì vé tàu ra CĐ ko bán vé chợ đen, nếu ko đặt được vé thì chịu, nhưng ở đây có vé "súp", có nghĩa là giống vé chợ đen ấy ạ, nghĩa là mình ko cần đặt trước chỉ mỗi tội sẽ ko có chỗ đàng hoàng thôi phải ko ?

Gian bếp…

Khu vừơn rau nho nhỏ trồng vài thứ để cải thiện bữa ăn…

Hai ngưòi bạn….

Hưong vị điếu cày từ đất liền…

Phòng sinh hoạt trông khá đầy đủ, chỉ sợ không có tâm trạng mà coi thôi. Vui buồn hay dở biết share cùng ai….

Một không gian thật bình dị, mộc mạc và ngăn nắp; toát lên cái tinh thần của những người quân nhân.

Chào a/c! Nhóm e đang có dự định ra hòn Cau từ CĐ, a/c ra hòn Cau bằng tàu nào chỉ e với, giá cả như thế nào ạ? E cảm ơn nhiều!

Bài của các bạn dài quá, sáng nay tôi đọc 1 nửa, tối nay tôi đọc phần còn lại. Về quan điểm phượt - tôi ủng hộ; nhưng về quan điểm cuộc sống - tôi thấy các bạn quá liều lĩnh. Tóm lại: Đúng hay sai chỉ khi có sự cố xảy ra mới phân định được, còn chúng ta đều lớn rồi, nên tự có trách nhiệm với hành động của mình. Nếu có cơ hội tôi vẫn muốn phiêu lưu giống các bạn. Tuy nhiên tôi thích độc hành hơn là mang theo nhiều tính mạng đi cùng lại là cả một chuyện khác.

Tuần thứ 3 của tháng 3 năm 2015 mình đã quay lại Côn Đảo với vài bạn trẻ khác, cũng đi tàu ra đảo, nhưng cũng khá mạo hiểm vì chỉ mua được vé ra không mua được vé về. Nhưng may mắn phút 89 cũng có được vé vớt lên tàu.
Quay lại Côn Đảo thấy đảo đổi khác rất nhiều, bải Đầm Trầu đã có ghế bố, mái tôn, có tắm nước ngọt. Nghĩa trang hàng Dương thì đông nghịt người đi viếng vào buổi tối, không còn lạnh lẻo như xưa. Chuyến này bọn mình tìm đến những bải tắm hoang sơ hơn ( không có nhà dân hoặc dịch vụ du lịch).
Cũng có quay lại hòn Bảy Cạnh, nhưng không lên hải đăng mà ghé bên trạm Kiểm Lâm, may mắn khi tắm ở bải này đã chụp được hình dấu vết rùa lên đẻ trứng dù thời điểm ấy không phãi đúng mùa rùa để trứng.
So với năm xưa, ngày nay Côn Đảo dày đặc các hotel, resort, có taxi, quán cà phê cũng khá nhiều, nói chung đời sống đã hiện đại lên rất nhiều.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,936
191,782
Latest member
ngaaaa
Back