What's new

[Chia sẻ] Côn đảo - hoang dã

Bao la miền Nam thưa thớt quá em hơi Gato với các bác Bắc bộ nên hôm nay em làm một cục quyết tâm cho cái Topic này có gì mà dừng giữa đường thì các bác giúp em với nhé

Rời bỏ không khí lễ hội Noel ở SG, đèn hoa treo kín các phố chính, xe cộ nườm nợp, nhà em quyết định đến một nơi mà các cụ ngày xưa gọi là đi đày Côn Đảo

Côn Đảo là một cụm gồm 16 hòn đảo lớn nhỏ, hòn đảo lớn nhất là đảo Côn Sơn với tổng dân số 6000 người trong đó riêng các chiến sĩ đã chiếm 3000. Mặc dù dân số có khi không bằng một phường của Cần thơ nhưng vẫn hơn Cần thơ là có Sân bay, cái này em hy vọng cuối năm nay Cần thơ sẽ vượt.

Côn đảo từ trên không (em súng lớm, tiền ít ngồi ngay cái cửa sổ bẩn)

Sân bay Côn Sơn

Bãi biển trung tâm thị trấn

Hoang dã

Anh chị ơi, em nghe nói còn có cả tàu cánh ngầm HCM- Côn Đảo mà. Không thấy ai nhắc đến cả.
Cho em hỏi chút:
Nếu tụi em chỉ đi 2 người nếu muốn ra các đảo nhỏ có mắc tiền không ạ? Và nếu muốn ra đảo đó, mình phải tìm thuyền ở đâu?

Hic, đi Côn Đảo về rùi cũng chả ai trả lời mình cả.
Đi ra Côn Đảo cũng vất vả đấy ạ, nhưng bõ lắm. Đẹp mê hồn và hoang sơ.
Ngay ở đảo chính Côn Sơn mà có bãi tắm không một bóng người, tắm tiên thoải mái.

Mũi Ông Tổng, trên đường ra sân bay Cỏ Ống.

Bãi Đầm Trầu, đẹp dã man.( có bãi Ông Đụng chán òm, ko tắm đc đâu, bạn nào thik trekking thì đi thôi)
Tụi mình đi 2 đứa, mua vé tàu Côn Đảo 09 ở bến Cát Lở ( 300k khứ hồi). Từ TP.Vũng Tàu, đi xe bus 11 hoặc 22 xuống đó đều được. Đi tàu bạn nên mua vé nằm, mà nên xin ở boong dưới, sẽ đỡ say hơn. Tàu cũng máy lạnh mát mẻ, nhưng vệ sinh thì hơi không tốt lắm. Đêm lên mạn ngắm trời sao đẹp khủng khiếp, thấy cả dải ngân hà và sao băng nữa, nếu may mắn. Từ cảng về thị trấn đi ô tô mất khoảng 20k, rồi xin số đt hẹn họ đón lúc về.
Ở thị trấn thì tụi mình ở Hotel Phi Yến ( 250k 2 người), ngay bãi biển, chỗ này rất tiện đi lại. Giá cao hơn một chút các hotels nằm sâu bên trong.
Ăn uống thì cũng tạm. Cơm bụi ở chợ cũng rẻ, nhưng cái nhà hàng Tri Kỷ thì chém dã man lắm. Có bà cụ bán bánh tiêu nóng hổi buổi sáng, ngon ơi là ngon.
Thuê xe máy thì 80k nửa ngày, thêm 20k xăng đi thoải mái.
Trên đảo mới có cả ATM Vietinbank và cafe wifi đấy ạ. Hay thật.
Điện trên đảo phát bằng diezel xài thoải mái, nhà nước tài trợ.
Một chuyến đi tuyệt vời.

Last edited:
Mua vé tàu đi Côn Đảo cũng đơn giản, chỉ cần gọi điện book trước với phòng vé tại Vũng Tàu là được. Đến ngày đi thì ra bến trước 1h để lấy vé (mang CMT khi mua vé). Thường thì cứ 4 ngày có 1 chuyến tàu ra CĐ. Giá vé 150K/lượt. Tàu khởi hành lúc 5h chiều và tới CĐ vào khoảng 6h sáng ngày hôm sau, tuỳ theo tình hình thời tiết.

Phòng vé cũng bán vé bổ sung trong trường hợp hết vé chính thức, nhưng như vậy có nghĩa là bạn sẽ phải tự thân vận động tìm chỗ ngồi chứ không có chỗ nằm như loại vé kia.

Cảng Côn Đảo – Vũng Tàu
Hẻm 1007, đường 30/4, TP Vũng Tàu
ĐT: 064-838684

Mua vé tàu đi Côn Đảo cũng đơn giản, chỉ cần gọi điện book trước với phòng vé tại Vũng Tàu là được. Đến ngày đi thì ra bến trước 1h để lấy vé (mang CMT khi mua vé). Thường thì cứ 4 ngày có 1 chuyến tàu ra CĐ. Giá vé 150K/lượt. Tàu khởi hành lúc 5h chiều và tới CĐ vào khoảng 6h sáng ngày hôm sau, tuỳ theo tình hình thời tiết.

Phòng vé cũng bán vé bổ sung trong trường hợp hết vé chính thức, nhưng như vậy có nghĩa là bạn sẽ phải tự thân vận động tìm chỗ ngồi chứ không có chỗ nằm như loại vé kia.

Cảng Côn Đảo – Vũng Tàu
Hẻm 1007, đường 30/4, TP Vũng Tàu
ĐT: 064-838684
Đi tàu này có say không bạn Eo Ôi?

@ cvn: Say là say thế nào? Tớ không say mà sẽ hát bản Trường ca chị Huệ suốt 12h thôi :))

Nhưng cũng may là tớ bay được ra CĐ nên cũng lành (bạn Quạt chỉ được cái nói đúng!!!)

ra Côn Đảo:
nếu đi trek thì đi qua luôn bên kia núi, xuống 1vịnh biển có mây anh bộ đội chốt ở đó, cho ăn cá nướng thoải mái, vui tính, dễ thương nếu có gái...!!!
gần chợ có 1chi bán cơm sườn, sữa đậu nành lại ăn cơm rồi đặt cơm chỉ nấu, tới h lại nhà chỉ ăn (hình như cái dãy nhà cổ vàng vàng, xanh xanh nato chụp đầu trang) chị này và chồng con hiền lành, thật thà, tốt bụng dễ thương (đặc điểm chung người côn đảo)
k biết h còn không, thuê chiếc xe làm ngày 300k đi vòng vòng chơi, được dẫn đi khắp nơi cả đầm Trâu...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,924
191,775
Latest member
HTTN
Back