What's new

[Chia sẻ] Côn đảo - hoang dã

Bao la miền Nam thưa thớt quá em hơi Gato với các bác Bắc bộ nên hôm nay em làm một cục quyết tâm cho cái Topic này có gì mà dừng giữa đường thì các bác giúp em với nhé

Rời bỏ không khí lễ hội Noel ở SG, đèn hoa treo kín các phố chính, xe cộ nườm nợp, nhà em quyết định đến một nơi mà các cụ ngày xưa gọi là đi đày Côn Đảo

Côn Đảo là một cụm gồm 16 hòn đảo lớn nhỏ, hòn đảo lớn nhất là đảo Côn Sơn với tổng dân số 6000 người trong đó riêng các chiến sĩ đã chiếm 3000. Mặc dù dân số có khi không bằng một phường của Cần thơ nhưng vẫn hơn Cần thơ là có Sân bay, cái này em hy vọng cuối năm nay Cần thơ sẽ vượt.

Côn đảo từ trên không (em súng lớm, tiền ít ngồi ngay cái cửa sổ bẩn)

Sân bay Côn Sơn

Bãi biển trung tâm thị trấn

Hoang dã

Èo, bãi biển Côn Đảo đẹp nhưng vắng người thế, sợ cá mập lắm í.
Thôi, mình cứ đi Sầm Sơn cho nó lành.

@baxu: từ những năm 90's bạn đã lêu bêu nhỉ :T :T Chẳng thà phải ra đảo như bạn NaTo nó đi 1 nhẽ. Bố mẹ bạn hồi í có biết việc này ko? :LL

Giống mình thế, năm 94 cả lớp phải đi thực Nước ngầm 1 tuần ở Cát bà, sáng phải vào rừng chiều trốn về tắm biển, lúc đó mới mở đường ra cái bãi 1, ở nhà dân đi bộ ra đó xa vãi lúa, bãi 2 thì hoang vu giã man, đường ra cũng vất vả, có hôm đang lấy can đảm đi sang đó chơi đang đi giữa đường thì thấy 2 thằng cùng lớp quay lại bảo có mấy thằng đang tắm nuy ở đó làm lũ con gái sợ quá quay về luôn. Buổi tối sau 9h thì phải thắp nến để tiếp tục công cuộc sát phạt tá lả kiểm bữa cho ngày hôm sau.

Ối đang Côn Đảo cơ mà.

Nhưng các bạn có nhầm nhọt không đấy. Tớ cũng ra đó đầu tiên năm 92,93. Tầu từ Hải phòng chạy lúc 9h sáng nhanh thì 5h chiều đến nơi, lôi thôi đi bộ về thị trấn ( hồi đó vẫn là cảng cũ, mặt vịnh Lan Hạ ) Ngày xưa Cát bà ra bãi tắm phải đi xuyên qua nhà tù toàn các hầm ngầm chứa tù khổ sai. Sau này làm đường định biến thành di chỉ nhưng bị sập núi mất cửa rồi.

Có ba bãi Cát cò, đường đá cheo leo được tù nhân làm từ thời Pháp.

Làm gì có điện máy nổ liên tục đâu, chập chờn, lóe lên rồi tắt ngóm, đêm ngủ lôi đệm ra bờ cỏ. Khách sạn ngàn sao biết đến từ hồi đó.

@baxu: từ những năm 90's bạn đã lêu bêu nhỉ :T :T Chẳng thà phải ra đảo như bạn NaTo nó đi 1 nhẽ. Bố mẹ bạn hồi í có biết việc này ko? :LL

ấy, bạn imim ạ, bố mẹ mình đã được làm quen với việc mình vắng nhà đi làm thêm vài ngày từ lâu rồi. Cứ thấy bảo đi làm thêm, học hỏi trường đời là bố mẹ mình nể lắm, toàn những thứ tốt cho con cái mà bố mẹ ko có điều kiện bao sân.

Rồi mình tiến tới làm thêm kết hợp du lịch, mở mang đầu óc.

Rồi giờ thì chẳng thấy làm nữa, chỉ thấy chơi thôi.

Đấy, cái gì cũng nên có phương pháp, nhất là với người già, phải có lộ trình, bạn nhé

Xem ảnh lại nổi máu giang hồ vặt lên roài! Bác nào prồ dựng hộ tớ 1 tour 5 ngày đi Côn Đảo 2/9 này với! Tớ ở HN nhé!

Nào lại lấy đích từ thị trấn. Từ thị trấn đi sân bay cũng khoảng 13km, bằng khoảng cách từ thị trấn đi bến Đầm, nhưng ở hai hướng ngược nhau.

Con đường nhựa chạy quanh đảo có lúc thẳng tắp, lúc uốn lượn vòng vèo, lúc lên rồi xuống dốc. Vào mùa này, cây cối trên đảo xanh tươi

picture.php

Thêm sắc biếc của trời và biển

picture.php

Tới gần sân bay sẽ thấy một cái pano rõ to “Việt Nam – Vẻ đẹp tiềm ẩn/ Welcome to Con Dao”, cách đó tí ti là cái biển hình mũi tên rõ nhỏ “Miếu Cậu” nằm gần dưới chân cột điện. Đây là đường rẽ vào bãi Đầm Trầu.

Qua làng Cỏ Ống

picture.php

Theo con đường đất nhỏ (chỉ khoảng 10' đi xe) là sẽ thấy Đầm Trầu thấp thoáng sau rặng phi lao

picture.php

picture.php

Một bãi cát vàng mịn chứ không trắng hoặc nâu như trong thị trấn hay ngòai đảo nhỏ. Sóng biển êm như ru và nước trong vắt...Thích cực!!!

picture.php

Chịu khó trèo qua mỏm đá sẽ sang được bãi Nhỏ. Ở đây thì hoàn toàn yên tâm biến thành Tiên ;)

picture.php

...Đấy, thì vẫn cứ mải mê ở đây đợi Tiên anh :p nên em đành lỡ cái Náo Nức của các bác ở thủ đô đấy ạ. Tiếc lắm ấy! Thế có cầu truyền hình ra hải đảo xa xôi không bác???

imim sao lại "nhát" thế nhỉ? :LL Sợ cá mập hay sợ "ma sống"? :D

Gửi các bạn link về hình Côn Đảo do mình chụp năm ngoái thì phải:

http://www.pbase.com/todinhkhoi/02_01_03_southern_viet_nam_gallery&page=8

Tới Côn Đảo nếu có thời gian ra các hòn đảo nhỏ xung quanh cũng rất thích.

Buổi thì ngòai hòn Tài Anh, buổi lại sang hòn Tài Em. Sóng ngòai này mạnh hơn ở các bãi biển trong thị trấn, nước biển rất trong. Ai đi lặn thì ra phía xa, còn ai trình còi thì chỉ dám snorkeling gần gần.

picture.php

picture.php

picture.php

Có hôm lại theo tàu ra vầy nước & nhòm san hô ở quanh bãi Đá Trắng

picture.php

Đâu đâu trong thị trấn Côn Sơn cũng thấy những di tích LS. Ngay giữa thị trấn, sau KS Saigon Tourist là trại giam Phú Hải tĩnh lặng với bức tường đá xám bao quanh. Dinh thự Chúa đảo xưa kia nay đã trở thành nhà trưng bày các hiện vật, hình ảnh của các khu tù Côn Đảo...Các sở Lò Vôi, sở Đá, sở Củi...từ thời Pháp thuộc nay vẫn nằm lặng lẽ dưới những tán lá bàng...

picture.php

Trại giam

picture.php

Cầu tàu 914 - nơi 914 (và có thể nhiều hơn nữa) người đã bỏ mạng khi làm cầu. Trong "Vượt Côn Đảo" có tả hồi đó, "nước ở đây xoáy tít như chong chóng, "chúng nó" bắt khiêng đá trên núi bỏ xuống bể. Đá nặng, trượt chân, người lao theo đá. Chúng bắt lội xuống nước sắp đá, nước xoáy, đá trơn, sẩy chân đâm đầu vào hốc đá làm mồi cho cá mập..."

picture.php

picture.php

Ngày nay, nước biển ở đây không còn xoáy tít, sóng biển thị trấn cũng dịu hơn...cầu tàu 914 còn là nơi chia sẻ niềm vui của đôi bạn trẻ.

picture.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,925
191,775
Latest member
HTTN
Back