What's new

[Chia sẻ] Côn đảo - hoang dã

Bao la miền Nam thưa thớt quá em hơi Gato với các bác Bắc bộ nên hôm nay em làm một cục quyết tâm cho cái Topic này có gì mà dừng giữa đường thì các bác giúp em với nhé

Rời bỏ không khí lễ hội Noel ở SG, đèn hoa treo kín các phố chính, xe cộ nườm nợp, nhà em quyết định đến một nơi mà các cụ ngày xưa gọi là đi đày Côn Đảo

Côn Đảo là một cụm gồm 16 hòn đảo lớn nhỏ, hòn đảo lớn nhất là đảo Côn Sơn với tổng dân số 6000 người trong đó riêng các chiến sĩ đã chiếm 3000. Mặc dù dân số có khi không bằng một phường của Cần thơ nhưng vẫn hơn Cần thơ là có Sân bay, cái này em hy vọng cuối năm nay Cần thơ sẽ vượt.

Côn đảo từ trên không (em súng lớm, tiền ít ngồi ngay cái cửa sổ bẩn)

Sân bay Côn Sơn

Bãi biển trung tâm thị trấn

Hoang dã

Hix,
Tại sao giờ mình mới biết diễn đàn này nhỉ??? Thật là tiếc.
Mình là cần thủ, đi Côn đảo chỉ thấy nó hay ở chỗ là có cá nhiều, an ninh và sự thật thà chân chất của bà con Côn Đảo. Ra đến Côn đảo chỉ biết mỗi vào nghĩa trang Hàng Dương thắp vài nén nhang cho Bà Sáu và các đồng đội rồi tót ra chợ mua ít rau cỏ, ra cầu tàu đã có tàu đợi sẵn là té. Câu trên biển 3 ngày thì chui vào, vào nhà nghỉ Thu Nga (ngay sát sau Bưu điện) để nó có đồ ướp cá sẵn cho mình. Tắm rửa xong là kêu anh em nhậu (có quen biết vài anh em trên đảo).
Nếu mà biết diễn đàn này và nhiều chỗ hay thế này thì mình chỉ đi câu 2 ngày thôi, còn lại làm Tiên có phải sướng biết bao.
Thanks all.

Cảm ơn các thông tin hữu ích về Côn Đảo . CN này (7/12) em bay vào SG, 8/12 bay ra Côn Đảo 2 ngày, 2 đêm, có nhiều chỗ để đi rồi

Cảm ơn các thông tin hữu ích về Côn Đảo . CN này (7/12) em bay vào SG, 8/12 bay ra Côn Đảo 2 ngày, 2 đêm, có nhiều chỗ để đi rồi

09/12 mình cũng bay Côn Đảo, ở đến tận 15/12. Nếu bạn Mic71 có ở đó thì anh em giao lưu cái nhỉ! :D
số của mình: 0908573290

09/12 mình cũng bay Côn Đảo, ở đến tận 15/12. Nếu bạn Mic71 có ở đó thì anh em giao lưu cái nhỉ! :D

Mùa này đang mùa gió chướng ngoài Côn Đảo đấy ạh. Các bác đi tém biển nhớ mang theo cái áo lạnh :D:D:

Nhớ thời gian này năm ngoái, Ah trễ hơn tí , đón tết tây tại Côn Đảo, gió mưa thôi rồi. Nhân viên Sài Gòn Côn Đảo resort dán ngay tờ giấy trước cửa phòng "Vui lòng đóng cửa khi ra vô tránh gió đập bể cửa kiếng". Công nhận gió khiếp luôn, cứ ào ào. Cái hàng cây kế bên khu resort cứ rạp cả người xuống vì gió. bách bộ ngoài đường mà chỉ sợ nó buồn, nó đổ vào mình thì khốn. :shrug:

Năm ngoái, em ở đó 3 ngày, chả biết làm giề ngoài chuyện đi bách bộ, ăn, ngủ,đọc sách, câu cá.Ở Côn Đảo chẳng có nhiều chỗ chơi bời như ở Phú Quốc.Nói chung, có tiền cũng chả biết tiêu chỗ nào. hì hì hì. em chỉ khoái mỗi khoản câu cá, cá thì nhiều thôi rồi. Em còn câu được cả Cua nữa nhá. hố hố hố. :)) Mua cái cần + dây + lưỡi + mồi = 100k, ra ngay bãi tắm của Côn Đảo Resort, vừa tém vừa câu-> sướng. :F (HH)

Vui quá, gặp nhau ở Côn Đảo bác nhé, em bay ra Côn Đảo cùng ngày với bác(có khi cùng chuyến bay cũng nên), đến 11/12 về SG. Số của em :0983482689

Buổi tối lang thang ra Cầu Tầu, nhằm ngay lúc bà con đi đánh bắt về. cá, tôm, mực ê hề. con nào con nấy tổ nái. Người dân ở đó có cái thú câu mực đêm, đứng trên những ghềnh đá, thả những con tôm bằng nhựa phát quang, thả một lúc thể nào cũng có em dính đòn, nhìn sướng con mắt.

Tối, lang bang chỗ Cầu Tàu ngồi tán phét với người dân địa phương ở đây cũng là một cái thú các bác ạ, tán hươu tán vượn cũng ra khối chuyện thú vị về cái huyện đảo này. Bữa đấy, em vớ được một bác cán bộ, người Sài Gòn. lấy bác gái người Nghệ An rồi lưu lạc thế nào lại cắm dùi ở Vũng Tàu, nhưng bác lại phải công tác tại cái huyện đảo này. Đêm buồn, bác ra Cầu Tàu ngồi nhớ bác gái. kể lể chuyện ngày xưa, ngày nay, chuyện nhà, chuyện cửa, chuyện con cái, chuyện chính trị của bác và cả chuyện ...... ma Côn Đảo nữa.. nói chung là tào lao chuyện nhưng mà vẫn khoái nghe. :LL

Em đang ở Côn Đảo đây, liên lạc với bác ko được, trưa mai em lại về TPHCM

mình có tới bãi Ông Đụng, tắm một tí thì ngứa quá trời nên quay qua ngồi cạy ốc Vú Nàng bám trên thành đá (bãi này có nhiều lắm, nhưng lúc mình đi toàn ốc nhỏ). Nghe câu:
"Ai ra Côn Đảo thì ra
Hỏi xem ông đụng vú nàng hay chưa" ^^

Anh HDV xoay cái vỏ ốc Vú Nàng cho cái phần nhô ở phía trên, hỏi:
- cái này là cái gì?
- vú nàng.
Xoay 1 vòng 180 độ
- thế cái này là cái gì?
- ....
- vú bà già
!!!!
(cả hội có 1 trận nghiêng ngả)

Côn Đảo có khoảng 4000 ngừoi đang sống, từ Bắc Trung Nam ở đâu cũng có hết. Mình đi vòng vòng hỏi chuyện dân đảo thấy cũng thú vị, chủ yếu ở đó là "cán bộ" (mấy người mình hỏi ai cũng nói vậy), có người ở tận Nam Định, có người ở miền Tây, thậm chí có nhà ở SG cũng ra Côn Đảo làm ăn.

4000 dân mà khoảng 20000 cái mộ >"< ....

Chán quá, cơ sở Rainbow Divers vốn cung cấp tour lặn ở Côn Đảo đã chính thức thông báo ngừng hợp tác với nhà cầm quyền trên đảo do những bất đồng về tương lai của quần đảo này. Vậy là kế hoạch ở Côn Đảo của mình phải thay đổi rút ngắn đi rồi. Các bác ngoài Côn Đảo không hiểu ngoài việc xây đường lớn qua vườn quốc gia và cho xây dựng resort cao cấp còn làm những chuyện gì ảnh hưởng đến thiên nhiên nữa.

Ở Côn đảo nghe đồn là chính quyền địa phương chặn dân từ đất liền ra ngay cầu tàu. Nếu phát hiện gà móng đỏ ra là không cho lên bờ. Đấy là em nghe kể thế.

Còn chứng kiến thật sự thì em ngồi uống cafe buổi tối bỗng thấy dân tình quanh quán láo nháo sợ sệt. Hóa ra mấy em gái bán cafe mà bị nghi là gà móng đỏ sẽ bị ghi sổ. Tới hôm sau bị ốp ra bến tàu tống về đất liền. Vậy nên thấy hối nhau mang CMND ra rồi sổ đăng ký tạm trú chứng nhận bà con họ hàng gì đó. Không thì bị ốp hết.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,926
191,776
Latest member
8xbet8info
Back