What's new

[Chia sẻ] Côn Đảo - Toàn tập

Các Bác thân mến, khi nhắc đến hai từ Côn Đảo gần như ai trong chúng ta cũng nghĩ tới nhà tù và Chuồng Cọp, nhằm để cho các Bác biết một cách khái quát thêm về mãnh đất từng được mệnh danh là “Địa Ngục Trần Gian” năm xưa, cùng với thiên nhiên hùng vĩ nơi đây. Tôi đã tập hợp gần 300 tư liệu ảnh từ Phòng Nghiệp Vụ Bảo Tàng Côn Đảo trong thời gian tôi còn là thuyết minh tại đây cùng với một số ảnh của bạn bè, để làm thành một đề tài mà có thề tạm gọi là “ CÔN ĐẢO TOÀN TẬP”,tôi sẽ giới thiệu khái quát đến các Bác hai phần sau:

Phần 1: ĐẶC ĐIỀM TÌNH HÌNH – ĐIỀU KIỆN TỰ NHIÊN – NHÂN VĂN CÔN ĐẢO
Phần 2: LỊCH SỬ NHÀ TÙ CÔN ĐẢO VÀ TRUYỀN THỐNG ĐẤU TRANH CÁCH MẠNG
Trong bài viết có sử dụng tư liệu thuyết minh của Bảo tàng Côn Đảo, cùng một số sách có liên quan nên lời lẽ hơi nặng về chính trị, mong các Bác thông cảm.

Phần 1: ĐẶC ĐIỀM TÌNH HÌNH – ĐIỀU KIỆN TỰ NHIÊN – NHÂN VĂN CÔN ĐẢO

Côn đảo là một trong những quần đảo tiền tiêu nằm ở hướng Đông Nam của Tổ quốc Việt Nam. Tọa độ địa láy vào khoảng 106 độ 31 phút đến 106 độ 45 phút Kinh độ Đông, từ 8 độ 34 phút đến 8 độ 49 phút vĩ độ Bắc.
Tổng diện tích toàn quần đảo là 76 km2, hình dạnh như một con Gấu lớn, lưng Gấu quay về hướng đất liền và chân hướng ra biển Đông.
Khoảng cách tính theo đường biển từ Côn đảo đến TP. Vũng tàu là 179km, Côn đảo đến Cần Thơ là 165 km, Côn đảo đến HCM là 230km và điểm gần nhất là cửa Sông Hậu 83km.
Côn đảo là một hệ thống gồm 16 hòn đảo lớn nhỏ.

Bản đồ tổng quan Côn đảo

Côn đảo
1.Hòn Chính:
Là hòn đảo lớn nhất nằm ở giữa có tên gọi Côn Lôn hay còn được gọi bởi nhiều tên qua từng thời kỳ như:
- Thời thực dân Pháp cai trị gọi là Poulo Condor
- Thời Mỹ - Diệm đồi tên đảo Côn Lôn thành tỉnh Côn Sơn
- Sau khi hiệp định Paris được kí kết 1973, Ngụy quyền Nguyễn Văn Thiệu muốn đánh lạc hướng dư luận trong và ngoài nước đổi tên đảo là Thị Xã Phú Hải trực thuộc tỉnh Gia Định
- Tuy nhiên đối với các tù nhân cách mạng Côn Đảo qua nhiều thế hệ và nhân dân cả nước Việt Nam trước sau có một tên gọi rất quen thuộc là Côn Đảo.
- Ngày nay huyện Côn Đảo trực thuộc tình Vũng Tàu
- Hòn Chính có chiều dài 15km, chổ rộng nhất 9km, và hẹp nhất là 1km.
- Với diện tích đảo chính là 51,52km2, chiếm gần 2/3 diện tích toàn đảo.

Hồ nước ngọt An Hải

Bình minh Côn đảo

#4. Cầu tàu 914

Cầu tàu du lịch bác ơi, không đi nhà tù bởi vậy không biết lịch sử di tích Côn đảo.

@TrieuNhan : A nhớ cầu tàu 914 thẳng cafe Côn Sơn ra mà. Chắc chụp cả 2 cái rồi post lộn rồi.
Vụ nhà tù để đợt sau đi tiếp vậy.

Đây nè, em có hai cái cầu tàu nè, cái tít phía xa xa mới là Cầu tàu 914

Hì hì, cám ơn bác Triệu Nhân lần nữa nhé, nhờ những thông tin hướng dẫn của bác mà em có chuyến đi Côn Đảo nhớ mãi tới tận bây giờ. Rất thích, rất ấn tượng, nhất định sẽ quay lại.

Last edited:
Đọc liền một mạch hơn 10 trang, phê quá! Thứ 7 này phải đi luôn mới được. Thanks bác Triệu Nhân nhiều nhiều! Nhưng em cũng hận bác, bởi vì sau khi xem ảnh em bắt đầu mê Nikkon... huhu

Chào anh Triệu Nhân,anh cho hỏi ngoài Côn Đảo người ta có bán rượu không vậy?hi hi

Bác này hỏi 1 cây hay quá hihi....người Côn Đảo uống rượu theo kiểu Côn Đảo không như chổ Sơn La của bác hihi....vẫn chưa có dịp uống rượu với bác trên Sơn La vậy hẹn cạn ly tại Côn Đảo nhé, thân chúc bác sức khỏe và mong gặp lại.
Thân tặng bác 1 đặc sản Côn Đảo mà chỉ những người thân em mới dám tặng hihi...

@TrieuNhan : A nhớ cầu tàu 914 thẳng cafe Côn Sơn ra mà. Chắc chụp cả 2 cái rồi post lộn rồi.
Vụ nhà tù để đợt sau đi tiếp vậy.
Anh có chắc là đợt sau đi còn cầu tàu Du Lịch cho anh chụp lại không anh hihi...? Sáng nay 9h ngày 19.9 Lễ khởi công xây dựng cầu cảng Du Lịch trên nền cầu tàu Du Lịch đã diễn ra, Côn Đảo đang từng ngày thay đổi.

@TrieuNhan :
chào anh,
trước tiên cũng rất cám ơn anh vì những tư liệu chia sẽ về nơi gọi là "Côn Đảo" này.
và hầu hết đã "thanks" tất cả các bài anh viết
...sau đó thì ngẫm thấy 1 điều
đa phần mọi người vào là muốn biết thêm kinh nghiệm cũng như những chuyến phượt nào đã từng được thực hiện để rút kinh nghiệm
nhưng đọc bài của anh bổ ích thì đúng là rất bổ ích nhưng lại là bổ ích theo kiều bổ sung kiến thức về lịch sử cũng như địa lý...
chứ ít thấy đề cập về vấn đề mà ai cũng muốn biết chính là "phượt"
thành ra em đây cũng đang muốn làm một chuyến đi Côn Đảo nên mới mon men vào đây vì thấy hai chữ "toàn tập"
tiếc là...không mấy hữu ích cho lắm
nhưng bù lại cũng có thêm kiến thức về lịch sử
thay mặt cho những ai cùng tâm trạng thanks anh lần nữa.

Anh có chắc là đợt sau đi còn cầu tàu Du Lịch cho anh chụp lại không anh hihi...? Sáng nay 9h ngày 19.9 Lễ khởi công xây dựng cầu cảng Du Lịch trên nền cầu tàu Du Lịch đã diễn ra, Côn Đảo đang từng ngày thay đổi.
Vậy là sau khi hoàn thành thì CD09 và CD10 sẽ cập bến tàu này à?
Khách du lịch ra nhiều lại dek tắm tiên được nữa rồi. :))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,929
191,778
Latest member
hahahwing
Back