What's new

[Chia sẻ] Côn Đảo - Toàn tập

Các Bác thân mến, khi nhắc đến hai từ Côn Đảo gần như ai trong chúng ta cũng nghĩ tới nhà tù và Chuồng Cọp, nhằm để cho các Bác biết một cách khái quát thêm về mãnh đất từng được mệnh danh là “Địa Ngục Trần Gian” năm xưa, cùng với thiên nhiên hùng vĩ nơi đây. Tôi đã tập hợp gần 300 tư liệu ảnh từ Phòng Nghiệp Vụ Bảo Tàng Côn Đảo trong thời gian tôi còn là thuyết minh tại đây cùng với một số ảnh của bạn bè, để làm thành một đề tài mà có thề tạm gọi là “ CÔN ĐẢO TOÀN TẬP”,tôi sẽ giới thiệu khái quát đến các Bác hai phần sau:

Phần 1: ĐẶC ĐIỀM TÌNH HÌNH – ĐIỀU KIỆN TỰ NHIÊN – NHÂN VĂN CÔN ĐẢO
Phần 2: LỊCH SỬ NHÀ TÙ CÔN ĐẢO VÀ TRUYỀN THỐNG ĐẤU TRANH CÁCH MẠNG
Trong bài viết có sử dụng tư liệu thuyết minh của Bảo tàng Côn Đảo, cùng một số sách có liên quan nên lời lẽ hơi nặng về chính trị, mong các Bác thông cảm.

Phần 1: ĐẶC ĐIỀM TÌNH HÌNH – ĐIỀU KIỆN TỰ NHIÊN – NHÂN VĂN CÔN ĐẢO

Côn đảo là một trong những quần đảo tiền tiêu nằm ở hướng Đông Nam của Tổ quốc Việt Nam. Tọa độ địa láy vào khoảng 106 độ 31 phút đến 106 độ 45 phút Kinh độ Đông, từ 8 độ 34 phút đến 8 độ 49 phút vĩ độ Bắc.
Tổng diện tích toàn quần đảo là 76 km2, hình dạnh như một con Gấu lớn, lưng Gấu quay về hướng đất liền và chân hướng ra biển Đông.
Khoảng cách tính theo đường biển từ Côn đảo đến TP. Vũng tàu là 179km, Côn đảo đến Cần Thơ là 165 km, Côn đảo đến HCM là 230km và điểm gần nhất là cửa Sông Hậu 83km.
Côn đảo là một hệ thống gồm 16 hòn đảo lớn nhỏ.

Bản đồ tổng quan Côn đảo

Côn đảo
1.Hòn Chính:
Là hòn đảo lớn nhất nằm ở giữa có tên gọi Côn Lôn hay còn được gọi bởi nhiều tên qua từng thời kỳ như:
- Thời thực dân Pháp cai trị gọi là Poulo Condor
- Thời Mỹ - Diệm đồi tên đảo Côn Lôn thành tỉnh Côn Sơn
- Sau khi hiệp định Paris được kí kết 1973, Ngụy quyền Nguyễn Văn Thiệu muốn đánh lạc hướng dư luận trong và ngoài nước đổi tên đảo là Thị Xã Phú Hải trực thuộc tỉnh Gia Định
- Tuy nhiên đối với các tù nhân cách mạng Côn Đảo qua nhiều thế hệ và nhân dân cả nước Việt Nam trước sau có một tên gọi rất quen thuộc là Côn Đảo.
- Ngày nay huyện Côn Đảo trực thuộc tình Vũng Tàu
- Hòn Chính có chiều dài 15km, chổ rộng nhất 9km, và hẹp nhất là 1km.
- Với diện tích đảo chính là 51,52km2, chiếm gần 2/3 diện tích toàn đảo.

Hồ nước ngọt An Hải

Bình minh Côn đảo

Đọc lướt thôi bác, còn ra Côn Đảo sẽ cảm nhận nhiều hơn chứ...

Chụp Hòn Bảy Cạnh phải không bác? Em đi Côn Đảo về, bị phải lòng mất rồi. Nhớ mãi, nhớ mãi. Mà nhớ nhất là những con người. Chẳng biết vài năm nữa, du lịch hóa, thương mại hóa Côn Đảo có còn như bây giờ không nhỉ?

@TrieuNhan :
chào anh,
trước tiên cũng rất cám ơn anh vì những tư liệu chia sẽ về nơi gọi là "Côn Đảo" này.
và hầu hết đã "thanks" tất cả các bài anh viết
...sau đó thì ngẫm thấy 1 điều
đa phần mọi người vào là muốn biết thêm kinh nghiệm cũng như những chuyến phượt nào đã từng được thực hiện để rút kinh nghiệm
nhưng đọc bài của anh bổ ích thì đúng là rất bổ ích nhưng lại là bổ ích theo kiều bổ sung kiến thức về lịch sử cũng như địa lý...
chứ ít thấy đề cập về vấn đề mà ai cũng muốn biết chính là "phượt"
thành ra em đây cũng đang muốn làm một chuyến đi Côn Đảo nên mới mon men vào đây vì thấy hai chữ "toàn tập"
tiếc là...không mấy hữu ích cho lắm
nhưng bù lại cũng có thêm kiến thức về lịch sử
thay mặt cho những ai cùng tâm trạng thanks anh lần nữa.

Hi Nhocharuka,
Nếu bạn đã đọc hết những bài viết của Nhân về Côn Đảo, nếu bạn đã đặt chân đến Côn Đảo sau khi đọc kĩ những bài viết đó thì mình nghĩ bạn sẽ nghĩ khác.
Tôi 1 mình 1 balô lên đường từ Hà Nội đến Côn Đảo cách đây đúng 03 ngày (tôi vừa trở về hôm qua).

Trước khi đi tôi không có ai quen biết ở Côn Đảo, lang thang trên mạng, trên Phượt chỉ để tìm hiểu về Côn Đảo. Gặp bài viết của Nhân tôi thật sự thấy rất giá trị.
Những bài viết của Nhân và các bạn đi cùng Nhân đã giúp tôi biết được nên thuê xe máy ở đâu, ở chỗ nào....

Nhưng cái quan trọng hơn cả là các bài viết giúp tôi hiểu được văn hóa, lịch sử và con người nơi đây - đấy mới là cái đáng quí bạn ạ - không phải chỉ ăn ở đâu, chơi ở đâu đâu bạn (những nơi ăn, ở đều có trong bài viết hết)

Tôi cũng vừa đọc qua bài viết của Nhocharuka về đi Củ Chi cách đây 2 ngày, bạn có chỉ cho mọi người về ăn món bò Xuân Đào tại Củ Chi - trong bài viết đó bạn có chỉ địa chỉ quán, cách ăn và ăn món nào ngon không? Bạn đã biết đến nước mía Củ Chi khác nơi khác thế nào không? - mà cũng chưa chắc sau khi ban Phượt Củ Chi xong bạn đã biết đến điều đó.

Bạn Nhochakura thân mến, bạn đi Phượt mà bạn coi Phuơt, coi ăn, coi chơi, coi đi lại mà không đề cao yếu tố văn hóa, lịch sử, địa lý thì đánh giá chủ quan của cá nhân tôi là chưa đúng và bạn thật sự chưa hiểu hết tinh thần Phượt là thế nào. Phượt không chỉ có ăn, đi và chơi đâu bạn :)

Các bài viết của Triệu Thanh Nhân đề cao giá trị lịch sử, văn hóa là có ý cả. Nếu đọc bài viết của Nhân bạn sẽ tìm thấy điều đó - chỉ có niềm tự hào, tình yêu, khát vọng gắn bó Côn Đảo mới làm điều đó bạn ạ.

Thời gian 03 ngày qua, tôi sống trên Côn Đảo như một người dân đảo thực thụ, cũng leo núi, cũng dẫn đoàn đi thăm di tích, nghe đi nghe lại thuyết minh về từng phòng giam, từng trại giam, có lúc bị bể lốp xe máy giữa đại ngàn bao la xung quanh toàn núi.... Nếu bạn là dân Phượt thì mình nghĩ không cần thiết phải cầm tay chỉ việc cho bạn nên làm gì trong những lúc này.

Cám ơn Triệu Thanh Nhân đã cho anh những kiến thức quý về Côn Đảo - anh vẫn dành bãi biển đẹp nhất Côn Đảo chưa đi chỉ để mong một lần quay lại.

Nếu có dịp mời bạn Nhocharuka ra Côn Đảo, mình xin đóng góp tiền vé tàu biển để bạn đi (nếu bạn đi, bạn báo mình, mình sẽ mua tặng và chuyển đến cho bạn - mình ở Hà Nội) bạn sẽ thấy bài viết của Nhân giá trị thế nào.

Chúc em Nhân và bạn Nhocharuka luôn mạnh khỏe.
Hẹn gặp lại Côn Đảo ngày không xa.
Bimbip.

Last edited:
Thời gian 03 ngày qua, tôi sống trên Côn Đảo như một người dân đảo thực thụ, cũng leo núi, cũng dẫn đoàn đi thăm di tích, nghe đi nghe lại thuyết minh về từng phòng giam, từng trại giam, có lúc bị bể lốp xe máy giữa đại ngàn bao la xung quanh toàn núi.... Nếu bạn là dân Phượt thì mình nghĩ không cần thiết phải cầm tay chỉ việc cho bạn nên làm gì trong những lúc này.

Cám ơn Triệu Thanh Nhân đã cho anh những kiến thức quý về Côn Đảo - anh vẫn dành bãi biển đẹp nhất Côn Đảo chưa đi chỉ để mong một lần quay lại.

Nếu có dịp mời bạn Nhocharuka ra Côn Đảo, mình xin đóng góp tiền vé tàu biển để bạn đi (nếu bạn đi, bạn báo mình, mình sẽ mua tặng và chuyển đến cho bạn - mình ở Hà Nội) bạn sẽ thấy bài viết của Nhân giá trị thế nào.

Chúc em Nhân và bạn Nhocharuka luôn mạnh khỏe.
Hẹn gặp lại Côn Đảo ngày không xa.
Bimbip.
Nghe anh bimbip kể lại muốn đi Côn Đảo. Anh tặng e cái vé tàu đi, cuối tuần này e đi luôn, ra đấy để dòm mấy con mực nó bơi, bơi, bơi và khám phá nhiều nhiều thứ khác nữa ạh. Heheeee.....:))

@TrieuNhan :
chào anh,
trước tiên cũng rất cám ơn anh vì những tư liệu chia sẽ về nơi gọi là "Côn Đảo" này.
và hầu hết đã "thanks" tất cả các bài anh viết
...sau đó thì ngẫm thấy 1 điều
đa phần mọi người vào là muốn biết thêm kinh nghiệm cũng như những chuyến phượt nào đã từng được thực hiện để rút kinh nghiệm
nhưng đọc bài của anh bổ ích thì đúng là rất bổ ích nhưng lại là bổ ích theo kiều bổ sung kiến thức về lịch sử cũng như địa lý...
chứ ít thấy đề cập về vấn đề mà ai cũng muốn biết chính là "phượt"
thành ra em đây cũng đang muốn làm một chuyến đi Côn Đảo nên mới mon men vào đây vì thấy hai chữ "toàn tập"
tiếc là...không mấy hữu ích cho lắm
nhưng bù lại cũng có thêm kiến thức về lịch sử
thay mặt cho những ai cùng tâm trạng thanks anh lần nữa.

Chào em, em chịu khó tìm thêm thông tin trên muc Hồi Ức các chuyến đi, ngày trước anh có đăng bài viết về Côn Đảo khi còn tổ chức cho các bạn đi. Nay anh không còn làm du lịch nữa, vì thế anh chỉ tư vấn thui bạn à, các thông tin khách sạn, nhà nghĩ, cũng như những điểm cần khám phá mình cũng đăng bài rãi rác trên này rồi....nếu cần gì bạn cứ thông tin cho anh, rất hoan nghênh các bác ra Côn Đảo đặc biết là những bạn trẻ thích "phượt".
Bác Bim Bip ra để lại ấn tượng khó phai lắm, mình rất phục bác trong mọi tình huống xữ lý rất tốt các vấn đề khi gặp khó khăn không ngờ tới ( như bể bánh xe giữa đường không bóng người và cách thị trấn gần chục km...) khi gặp phải tại đảo.

Ngắm lại tấm ảnh cảnh mà hai anh em chộp khi leo đỉnh núi cao nhất Côn Đảo nhé anh Bìm Bịp, nhất định khi gặp lại phải mua cho em bánh Gấu đó hihi...
Bác có thể tham khảo 1 trong những chuyến đi đảo trên này nhé:

https://www.phuot.vn/threads/6918-Côn-Đảo-Đêm-Trắng

Last edited:
Anh có chắc là đợt sau đi còn cầu tàu Du Lịch cho anh chụp lại không anh hihi...? Sáng nay 9h ngày 19.9 Lễ khởi công xây dựng cầu cảng Du Lịch trên nền cầu tàu Du Lịch đã diễn ra, Côn Đảo đang từng ngày thay đổi.
Vậy là sau khi hoàn thành thì CD09 và CD10 sẽ cập bến tàu này à?
Khách du lịch ra nhiều lại dek tắm tiên được nữa rồi. :))

Sao lại tắm không được cơ chứ, còn nhiều điểm rất hoang sơ mà anh chưa khám phá đó chứ hihi....Hiện nay theo thông tin em được biết là đang đóng mới hoàn toàn 2 tàu Côn Đảo 11 và Côn Đảo 12. Sau này tàu chở khách du lịch sẽ cập tại đây anh à. Cuối năm nay sẽ đưa vào hoạt động tuyến bay từ Cần Thơ ra Côn Đảo đó anh....
Riêng em còn cảm nhận Côn đảo đang thay đổi....
Theo thống kê lượng khách ra Côn Đảo và đi tham quan di tích cả năm 2009 là 25.000 lượt. Nhưng chỉ 3 tháng đầu năm nay đã đạt 25.000 lượt khách.

Chụp Hòn Bảy Cạnh phải không bác? Em đi Côn Đảo về, bị phải lòng mất rồi. Nhớ mãi, nhớ mãi. Mà nhớ nhất là những con người. Chẳng biết vài năm nữa, du lịch hóa, thương mại hóa Côn Đảo có còn như bây giờ không nhỉ?
Hòn Bảy Cạnh đó bác, ở đâu cũng có người tốt và người không tốt hết. Nhưng riêng mình cảm nhận cuộc sống này người tốt nhiều hơn bác à, ở đảo hiên nay cũng đang rộ lên những dịch vụ như cho thuê xe máy gần các khách sạn của mấy bác honda ôm ( thay vì giá bình quân 100-120.000/ngày) thì những người này lấy gấp đôi hoặc hơn. Thay vì tự đi tham quan di tích với giá vé là 20.000/ người theo quy định nhà nước thì mấy người đó nói với du khách là 70.000 hoặc chở du khách đi 1 cách lén lút không qua bảo tàng để khỏi tốn phí....Biết rằng những vấn đề đó cũng không lớn nhưng mất lòng tin của khách và quan trọng hơn là họ đánh vào giá tất cả những người Côn đảo.
Hy vọng danh hiệu mà nhà nước ta trao tặng cho Côn đảo là Huyện VĂN HÓA thứ hai sau huyện Hải Hậu - Nam Định sẽ mãi đúng như bản chất của nó.

Ngắm lại tấm ảnh cảnh mà hai anh em chộp khi leo đỉnh núi cao nhất Côn Đảo nhé anh Bìm Bịp, nhất định khi gặp lại phải mua cho em bánh Gấu đó hihi...
Bác có thể tham khảo 1 trong những chuyến đi đảo trên này nhé:

https://www.phuot.vn/threads/6918-Côn-Đảo-Đêm-Trắng

Từ Núi Thánh Giá hả bác? Đẹp thế này mà không được đi. Anh Hải kiểm lâm anh ý nhất quyết không cho em đi, bảo là chạy xe máy thì mình em chạy ko nổi, đi bộ mà em đi 1 mình cũng không cho đi. Lần sau, lần sau nhất quyết sẽ leo núi Thánh Giá.

Các bác ạ, Côn Đảo chẳng những lịch sử oai hùng, có rừng, có biển, mà điều đặc biệt nhất em cảm nhận được, không phải nơi nào cũng có đó là Tình người. Em chỉ ở đảo có 4 ngày, nhưng em có cảm giác em là một phần của mảnh đất đó từ lâu lắm. Em đã gặp các anh kiểm lâm, những người sinh ra và lớn lên ở đảo, ngày ngày bảo vệ biển. Em đã gặp những người nơi khác đến đảo sinh sống, từ tận Thái Bình, Nam Định, đến cả Bình Định, Vũng Tàu, Sài Gòn... Hòn đảo đó, nơi xưa kia được gọi là "địa ngục trần gian" lại cho em cảm giác yên bình đến thế. Hồn em mở toang cửa đón nhận tấm lòng của những con người nơi đây, không nghi ngờ, không phán đoán... Đến giờ này, chỉ nhớ lại thôi mà lòng bồi hồi lắm. Nơi đó, là nơi em biết, đi rồi sẽ quay về. Hẹn bác Triệu Nhân 1 ngày gần đây ở đảo nhé. Em đi đảo về, giờ cứ nghĩ mãi đến chuyện ra đảo sống 1 thời gian.

P/s: mạn phép cho dòng cảm xúc của em. Em cứ ngắm ảnh Côn Đảo là lại không cầm lòng được. Ai đang nhăm nhe đi thì nên đi ngay, và luôn. Sẽ không tiếc bất kỳ một phút giây nào đâu

Thôi ông Nhân ơi, ông mời bạn Ha Zin ra Côn Đảo gâp đi.
Hẹn em ý ra gần Tết mùa hoa Anh đào nở ý hehe.
Mà bạn Ha Zin ra Côn Đảo bảo anh Nhân anh ý đưa đi câu mực và ăn thịt dê Núi và lẩu cá mập :)))
Làm thế nào để ăn mực tươi và lẩu cá mập Bimbip đã từng làm rồi - bgio Ha Zin ra thế nào đồng chí Nhân cũng đãi 2 món đấy đấy hehe

Thôi ông Nhân ơi, ông mời bạn Ha Zin ra Côn Đảo gâp đi.
Hẹn em ý ra gần Tết mùa hoa Anh đào nở ý hehe.
Mà bạn Ha Zin ra Côn Đảo bảo anh Nhân anh ý đưa đi câu mực và ăn thịt dê Núi và lẩu cá mập :)))
Làm thế nào để ăn mực tươi và lẩu cá mập Bimbip đã từng làm rồi - bgio Ha Zin ra thế nào đồng chí Nhân cũng đãi 2 món đấy đấy hehe
Hehe...vâng, ai ra Côn Đảo mình cũng hoan ghênh hết. Còn cái vụ thưởng thức con mực tươi 3 phút từ khi câu lên và con cá Mập 5kg thì tùy duyên thui hihi....còn vụ quán Dê thì rất dễ thưởng thức bác Bim Bip a....

Quán ăn Phương Hạnh
ĐC: Số 38 Nguyễn Huệ, huyện Côn Đảo
ĐT: 0643. 830180

Nơi thưởng thức cá Mập

Quán dê Lang Thang ( Sơn Phước Lộc)
ĐC: đường Võ Thị Sáu, huyện Côn Đảo
ĐT: 0643 830601

Nơi thưởng thức dê Núi

Còn thưởng thức mực 3 phút thì trong một khung cảnh có một không hai và không thể posh nơi thưởng thức lên đây được, khi nào bác nào ra em cho thưởng thức. Có lẽ nơi đó cũng khá để lại ấn tượng cho anh Bìm Bip và em cũng không ngờ anh lại đi sâu đi sát và hòa nhập làm một người dân thực thụ như vậy. Người Côn Đảo thường chẳng có gì ngoài tình cảm anh a....

Nghe kưng kể về Côn Đảo, a thích quá. Chắc chắn một ngày kh xa, a sẽ ghé thăm Côn Đảo, ở hẳn 1 tuần luôn. Mang lều theo, ra bãi biển dựng .... tối uống rượu ... gảy đàn ... thổi sáo ... ngâm thơ .... ngắm trăng, hehehhe nghỉ tới nhiêu đó là a thấy sướng roài. Mà a hy vọng kưng ở luôn ngoài đó đi, có gì a ra còn có bạn mà uống rượu chứ. SG nóng bức chật chội lắm ....
À Tây Bắc đang mùa vàng đó. Kưng ra chỉ cần 1 cú alo thui .... là ae chiến.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,929
191,778
Latest member
hahahwing
Back